Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảnh sát tại Mỹ đã được cấp thiết bị mở khóa iPhone từ lâu nhưng FBI vẫn nói dối rằng "khó"!?

bk9sw
15/4/2018 12:54Phản hồi: 103
Cảnh sát tại Mỹ đã được cấp thiết bị mở khóa iPhone từ lâu nhưng FBI vẫn nói dối rằng "khó"!?
Theo thông tin từ Motherboard, lực lượng cảnh sát địa phương cũng như các đơn vị hành pháp thuộc liên bang trên toàn nước Mỹ đều đã được trang bị những công cụ giúp mở khóa các loại iPhone mới, vượt qua mọi hình thức mã hóa. Điều này trái ngược với những gì giám đốc FBI Christoper Wray từng nói là ngày càng "khó có thể truy xuất" dữ liệu được lưu trên những thiết bị được mã hóa cũng như đi ngược với chính sách và quan điểm về bảo mật dữ liệu cá nhân của Apple.

Thông tin này khiến không ít người dùng iPhone quan ngại bởi một số nhà hành pháp rõ ràng đang nói dối trước cộng đồng và cứ khẳng định rằng họ vẫn đang tìm cách mở khóa những chiếc iPhone với bản cập nhật iOS mới nhất. Đùng như lời của Matthew Green - phó giáo sư kiêm nhà nghiên cứu mã hóa tại viện bảo mật thông tin Johns Hopkins: "Điều này chứng minh rằng các cơ quan hành pháp cấp liên bang lẫn địa phương thực chất đã có thể truy xuất dữ liệu má hóa trên iPhone trong nhiều tình huống. Và dường như nó đi ngược với những gì FBI đã nói về việc họ không có khả năng truy xuất những chiếc điện thoại này."

Trước đó, lực lượng hành pháp tại Mỹ sẽ được phép mở khóa iPhone bằng ngón tay của người sở hữu khi họ đã chết. Người sở hữu ở đây có thể là nghi phạm hoặc nạn nhân và dữ liệu trong chiếc iPhone của họ có thể giúp cảnh sát lần ra manh mối vụ án. Tuy vậy, điều này đã gây nên làn sóng tranh cãi, một mặt ủng hộ, mặt khác cho rằng hành vi này vi phạm quyền riêng tư của người đã quá cố cũng như các vấn đề về văn hóa. Tuy vậy, FBI đưa ra lập luận rằng "Người đã chết không được hưởng quyền riêng tư." do đó khi cần mở khóa thiết bị của người đã chết, lực lượng hành pháp cứ thế mà làm mà không cần xin lệnh khám xét.

Theo: 9to5mac
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tung.dq
CAO CẤP
6 năm
khôn quá, nói thế đúng là cả 2 bên đều có lợi còn gì
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
Cảnh sát luôn phải bảo mật thông tin về công cụ của họ để chống lại tội phạm đó là điều bình thường thôi !
Giống như việc tracking vị trí máy điện thoại của tội phạm mà không cần đến GPS vậy, họ thực hiện được từ rất lâu rồi nhưng có bao giờ thông báo đâu 😃
Hóng các con chiên vô phát biểu =))
7xpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duyvankm Ông admin cmt cả câu tuổi lol thì mem cmt thế này quá văn hoá rồi cứ thoải mái đi haha
@VicLuc Có đấng tối cao Chym Hiệp bảo kê mà... đụng vô cho ra đảo sao =))
@VicLuc Ra đảo bởi tụi nó thì chán lắm =))
Ý của các anh là các cơ quan hành pháp phải công khai tất cả các biện pháp nghiệp vụ đang sử dụng à?😃
@nhimret Ông có muốn sắp ko đc hưởng quyền đó, nếu như ông ở Mỹ ko 😃 ))
@adagioleonard em chỉ thích câu này thôi. Nếu hiếp... 1 cô gái đang còn sống thì là hiếp..., nhưng nếu giết cô ta rồi hiếp thì chỉ là giết người (người chết chả còn gì riêng tư nên ai cũng có quyền xâm phạm). Suy luận vậy có đúng không nhỉ?
Tương tự vậy, nếu suy luận rộng ra thì tất cả tài sản giấy tờ xe cộ, trước khi mình chết thì phải sang tên hết, hay là di chúc chỉ định trước, kẻo ngủm bất tử nó sung công hết thì khốn nạn.
@cyberat oẹ, nghĩ giỏi vãi :eek::eek:
qloved
CAO CẤP
6 năm
@cyberat nếu bạn hiếp rồi giết thì bạn sẽ bị tội hiếp ... và giết người. Còn nếu bạn giết rồi mới hiếp thì bạn sẽ bị tội giết người và tội xâm phạm xác chết. Tóm lại nếu muốn nhẹ tội hơn thì cứ giết xong rồi hiếp, mới chết cũng như ng sống thôi có điều mềm nhũn :p:p:p
buihai
CAO CẤP
6 năm
Lại từ thằng Tim Cook ra chứ đâu =))) Lên báo chém cho lắm vào nào thì Tôn trọng khách hàng, nào thì Bảo mật tuyệt đối, nào thì Ưu tiên thông tin v......v =)))

Ngày trước mình đã cười khẩy bảo đúng là Tim Cook chỉ giỏi marketing chém gió, tin thế quái nào vào bọn con buôn như thằng cha này được.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Nghi2k Mình có chê bảo mật đâu nhỉ ? Đang cười cái vụ Tim Coom khóc lóc lúc bị FBI bắt phá mã con iPhone, xong cuối cùng FBI vẫn phá được và giờ tools unlock bán luôn ra ngoài. Đừng nói là Apple không liên quan nhé =)) nhà nó xây nó thích bịt thì bịt, thích mở thì mở thôi. Tất nhiên nếu mở để chống tội phạm thì không ai chê rồi, miễn là anh đừng chém gió là anh không làm gì xấu xa cả.
@buihai Ừ ko hiểu sao cái vụ máy Apple bị unlock nhan nhản ngoài chợ lại lái ra vụ Android. Rõ ràng vụ Cambridge là thằng Facebook nó làm lộ nhưng thứ người dùng đã trao cho nó, chứ còn việc cấp quyền dễ hay khó cũng là do người dùng thôi, cái thông báo ngắn có 1 vài dòng thì họ đều hiểu cả
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@buihai Anti cãi k lại công kích cá nhân, thui, kt xem mình có dính lỗi bảo mật j ko, ad os mở mà so vs ios os đóng, hài, lại gặp seeders ko não thì thảm hoạ đấy😃
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buihai Bạn dài dòng quá, chả ai tin hết vào những lời quảng cáo. Chỉ là bạn nói "bảo mật tuyệt đối", tim cook không nói và cũng chả ai điên (bao gồm cả Quảng nổ) mà nói câu đó. Chỉ bạn tự "chế ra" thôi. Còn nếu bạn nghĩ người ta tin vào quả cáo và những cái trò kia thì bạn hơi ngây thơ 😃
Nhất tiễn hạ song điêu . Sure .
@minhthuvc là sao ạ?
Chết rồi, anh Giàng lần trước lỡ lời tự hào "iphone bảo mật vô đối", giờ chắc ngượng lắm nhỉ.
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanh.vohong Bảo mật hơn những thiết bị khác không có nghĩa là không bẻ khoá được. Iphone jb tới ios 11 rồi.
@AGE-FX Vụ lộ thông tin nào vừa rồi :|
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@hypous Thì vụ Fb vs Cambridge Analytica đấy, toàn máy ad lộ chứ ios chưa có😃 Ngay cả vụ cấp quyền cho bên t3 mà lỏng lẻo vậy thì bảo mật cái j😃
@AGE-FX Phải nói rõ ràng đó là phần tin nhắn, và cái đó là bên Android là do người dùng tự lựa chọn, cái đó không gọi là lộ được 😃) Nó hiện thông báo đàng hoàng.

Mọi thứ đều phải đánh đổi thôi. Đóng như Apple thì chờ bao giờ mới có T9, có Call Recorder cho Phone, hay Hẹn giờ gửi tin nhắn cho Messenger
cảnh sát Mỹ quá cùi bắp so với công an VN chỉ cần vô phòng kín chừng 15 phút là tự động mời mấy anh mở khóa tất tần tật của em ngay & luôn chứ nói gì tới iPhone. 😁
@vinhphucng25 Cảnh sát Việt Nam sao bằng cảnh sát Mẽo được bạn 😔 Xây hẳn 1 cái nhà tù Guantanamo để tra tấn phạm nhân cho chuyên nghiệp cơ mà 😆
@hypous Mẽo cũng đỡ hơn Vn vài năm làm chết hàng trăm người dân trong tù đách bik lí do . Có vụ vào nhà người ta lục soát thấy cái vải lót hộp yến vu khống người ta là tàng trữ cờ vàng ... cắt cổ người ta rồi nói tự người ta tự tử .
khoaptithcm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ongtho11911 Thông tin lấy đâu vậy, fbi cung cấp hả :rolleyes:
@khoaptithcm Đây nè mấy con bò . Cái này chỉ là phần nổi phần bị đánh chết ngoài tù còn nhiều hơn nhé https://www.google.com.vn/amp/s/thanhnien.vn/thoi-su/ba-nam-co-toi-226-nguoi-chet-trong-trai-tam-giam-tam-giu-542959.amp
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@ongtho11911 vào trong tay nó, nó làm j thì có trời bik, cơ bản là nó éo có dân chủ ngay từ đầu rùi😃
từ xưa đến giờ các a mẽo thì giỏi làm màu lắm, cái gì mà chả nói dc
@Your Life By My Side chắc chỉ nói thôi chứ làm thì chưa chắc
Mẹ mấy ông fbi mang tiền đi ăn chia xong về báo cáo là đéo mở được, mua tool đắt lắm
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
Mỹ cũng bắt đầu "nói 1 đằng, làm 1 nẻo" giống đất nước nào đó rồi ta ?
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@zippi Trong chính trị nói mà cứ thế tin thì " chỉ có chết"
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@tmn123 nghĩ xa xôi quá :v mình đang nói tiểu thương TQ thôi :v, thu mua xong trốn :v

Thôi mình đi xúc xi măng tiếp đây, đời phụ hồ cực quá
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@zippi Chả có ông nào làm chính trị mà chân thật cả...
Dự sẽ có nhiều gạch 😁
Công an làm vậy là đúng rồi, cái gì cũng nói ra hết thì tội phạm nó chơi chặn đầu thì sao mà bắt được 😁
Mỹ khổ nhỉ? Phải mua thiết bị mạnh mới mở được iPhone. Còn Android là không cần phải mua gì vẫn mở được.
Hay người Mỹ không xài Android, không am hiểu công nghệ và không phải là doanh nhân?
@vnstockguru Bạn lộn kèo rồi đó . Mình có con s8 mình khóa máy rồi bạn thử trích xuất thông tin nào ra cho mình xem thử .
7xpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vnstockguru Cứ mua mấy cái vài ba triệu rồi phán bảo mật kém. Mua mấy con flag ship có knox, ko root đi xem có dễ xơi ko
@traisaigon Android đa phần toàn lưu ảnh vs clip ra thẻ nhớ, riêng mất mấy cái này là toi r
@kehuydietngo người ko rành ko dùng thẻ nhớ , và giờ như dt ss nó sẽ nhắc bạn có muốn chuyển vào knox ko ? tự bạn biết cái nào cần cái nào không ngay khi bạn vừa quay xong hà , chuyển vào đó rồi mà bạn lôi ra được thì NSA nó tuyển bạn ngay và luôn . À còn chưa kể thẻ nhớ có mã hoá nữa tuy hơi vô dụng với mấy anh an ninh cao cấp nhưng bảo đảm 99% ko ai xem được cái thẻ đó có gì nếu ra khỏi cái dt .
@kehuydietngo Thẻ nhớ Encrypt dữ liệu là cầm sang máy khác cũng ko đọc được bạn ơi 😆 nhưng mà mọi người cũng lười nữa.
vl9bl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc ifan tự hào lắm vì muốn mở khóa được iphone thì cần có cái hộp giá 30k mễ kim còn android thì cần 1 pc là ok
Chym Cook hèn vs Tàu ác vs Mẽo 😁
Thế mà toàn nghe bảo iphone bảo mật vô đối. Thế này chim cúc cắm sừng ifan à.
@minhcuongpro1234 Đúng rồi vì VN chưa có thằng nào làm đc cả .
@ongtho11911 em cũng thấy vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019