Cánh tay máy của ĐH Harvard bắt được động vật biển mà không làm chúng bị thương

Nam Air
22/7/2018 6:31Phản hồi: 32
Cánh tay máy của ĐH Harvard bắt được động vật biển mà không làm chúng bị thương
Viện nghiên cứu Wyss Institute thuộc đại học Harvard vừa phát triển thành công một cánh tay máy giúp họ bắt được các loài sinh vật biển mỏng manh mà không gây tổn thương cho chúng, để đem về nghiên cứu.

Như anh em cũng biết, có rất nhiều sinh vật rất mong manh dễ vỡ, chúng ta khó lòng bắt được nó bằng tay mà không gây tổn thương. Chính vì vậy, cánh tay máy RAD sampler của ĐH Harvard sẽ giúp giải quyết được bài toán này. Thiết kế của cánh tay cũng rất đơn giản, nó sẽ tạo ra một hình cầu, ôm gọn sinh vật cần bắt lại, đơn giản và nhẹ nhàng.

Hiện tại cánh tay máy RAD sampler chỉ mới bắt được con vật mà thôi, Harvard hy vọng sẽ cải tiến nó thêm nữa, gắn thêm camera, cảm biến, để có thể quan sát, lấy thông số nghiên cứu của con vật ngay từ cánh tay máy này.

Cánh tay RAD được chuẩn bị để thử nghiệm dưới biển

Theo Wyss
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểu như cái lồng nhốt lại 😁
nhiều khi bị kẹt giữa chừng nó đứt ngang thì sao?
@#JK Thì đúng như tiêu đề, 1 là bắt đc, 2 là chết (ko bị thương, vì die rồi, còn sống thì mới bị thương được 😁 :D)
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK Lồng này điều khiển đóng mở chậm mà có camera nữa không có chuyện như vậy đâu bác trừ khi cố ý
@mgg。vn Chuyện gì cũng có thể xảy ra, ko có gì là tuyệt đối.
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK Chưa kể lồng này làm từ plastic điểm tiếp xúc đều có gắn thêm đệm, những loài thân trơn mềm có thể tuột dễ dàng và cái này không bao giờ đóng khít 100% nếu bác để ý.
Nhưng đúng là chuyện gì cũng có thể xảy ra tuy nhiên chuyện gì cũng có cách giải quyết, không có gì là tuyệt đối kể cả việc không thể 😁
😁

Ca loi mat.PNG
Cái này nhốt lại chứ bắt được như tay người mới gọi là hay, quá thường.
kulele
CAO CẤP
6 năm
Quá tầm thường,có thế cũng đăng
x264
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt, nhìn vào cấu trúc của nó thì những người làm về cơ khí robot cũng thấy hay. Bên Tây, người ta không giống như bên mình, bên mình cái gì "làm được việc" rồi thì để bao năm cũng không cần cải tiến, bên họ luôn cải tiến để có cái tốt hơn nữa, thuận tiện hơn nữa, và tự động hơn nữa. Bên mình giá con người rẻ mạt, nên máy móc không có cơ hội ra đời. Đi rồi mới thấy hay.
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@th0.g0th Bác không xem đoạn cuối nó có mô hình à, chỉ cần xoay trục là tự động co lại thành lồng 😁 thế không hay hả bác. Cấu trúc đồng nhất như này đâu phải ai cũng nghĩ ra được 🆒
x264
TÍCH CỰC
6 năm
@xaxkilloxax Tây là những nước phát triển bác ạ. Và bác cũng đừng bắt bẻ em quá, thay đổi một cái hệ thống ngân hàng khác với việc sáng tạo những thứ nhỏ bé. Đôi khi thay đổi một hệ thống lớn đòi hỏi kinh phí lớn, và thiệt hại cũng lớn nếu như có trục trặc xảy ra. Tuy nhiên đến lúc cần thay thì cũng vẫn phải thay. Người ta chưa thay được không có nghĩa là sẽ mãi như thế. "Cái gì còn hoạt động tốt thì cứ để nguyên", cái phương châm đó nó tồn tại ở khắp nơi trên thế giới. Nhưng nó không phủ nhận cái việc phải sáng tạo, trong thương trường những ai sáng tạo có thể sẽ giết chết những kẻ bảo thủ. Em không có đi quá nhiều, nhưng chắc cũng đi đây đi đó một số nơi. Và khi em đi, em thấy người ta làm được nhiều thứ, sáng tạo hơn cái em thấy ở đây. Bác thấy em nói không đúng chỗ nào thì cứ đưa ra bằng chứng đi ạ.

Người Việt giờ không chịu sáng tạo hoặc không sáng tạo nhiều vì đủ thứ lý do, nào là không còn niểm tin, nào là không có kinh phí, nào là sáng tạo cũng chẳng ai dùng, nào là bị gây khó dễ, và tri thức của người Việt cũng không phải nhiều đâu ạ. Có người còn nói "1 người Việt thì làm hơn 1 người Nhật, nhưng 3 người Việt thì làm thua 3 người Nhật". Cái đó sai toét, 3 người Việt cũng chẳng bằng 1 người Nhật đâu, cả về thời gian cũng như ý thức và cả sự sáng tạo.
x264
TÍCH CỰC
6 năm
@th0.g0th Có nhiều người trả lời cho bác rồi kìa. Xin lỗi bác, em làm về phần mềm, thích tìm hiểu về robot, chứ cũng không chuyên đến mức có thể giải thích được.
@x264 Vâng bác đã nói thế thì e cũng ko ý kiến gì.
Em cũng xin phép nói ý của e thế này, các sáng chế ở nc ngoài chủ yếu phát sinh từ trg đại học. Vì đấy chính là nơi tập trung các chuyên gia đầu ngành. Nhg đại học ở Việt Nam không được vì Việt Nam đang bị bệnh phổ cập đại học. Ở nc ngoài chỉ nhg ng nhà giàu hoặc giỏi thực sự mới có thể đi học đh.
Như vậy nhà trg với mức học phí cao mới có tiền đầu tư vào nghiên cứu đc.
Bác cứ tính 1 dự án ngcuu ở Việt Nam đc cấp có mấy chục triệu thì ăn thua gì.
Nên nói ở Việt Nam lười cũng đúng mà đkien không có cũng đúng.
Còn việc so sánh thì e ko có cơ sở nên e chịu
Elv1es
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn nói nó như cái lồng, nhưng mình chưa nói đến việc lồng hay cánh tay, cái mình thấy hay là cơ cấu điều khiển đóng mở cả "bàn tay" đó chỉ cần một động cơ theo như chủ quan mình thấy về chuyển động xoay và cơ cấu cánh tay. Giá thành cho cái này quá rẻ cho nghiên cứu. Tất nhiên mình là dân tự động thì mình sẽ nghĩ sâu hơn về ứng dụng và tính khả thi của cánh tay này. cơ cấu cánh tay này là một trong những thứ mà dân tự động khâm phục dân cơ khí chế tạo nè, giúp ích rất nhiều cho việc đơn giản hóa điều khiển!
@Elv1es Mình nghĩ khó là làm sao kiểu dáng có thể hoạt động dưới biển và ko có tiếng ồn động cơ doạ cá chạy mất.
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Elv1es Cái lồng đó không đơn thuần đóng mở mà nó còn nhận diện vật thể. Vật thể di chuyển phải di chuyển theo để tóm được. 1 chuổi xử lý chứ không đơn giản đâu
Elv1es
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huynhtn87 mình đang xét đến phần cơ khí mà, còn về phần tự động thì tất nhiên không hề đơn giản đâu.
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xaxkilloxax Mình nghĩ sản phẩm rất nhỏ mà còn sử dụng cơ học, nên động cơ tốn ít năng lượng để hoạt động vậy như hình cuối mình nghĩ Motor rất là nhỏ
@mgg。vn Vâng vì tai động vật thính hơn tai ng nhiều nên e nghĩ họ phải có cách triệt tiêu gần như tuyệt đối âm thanh phát tán ra ngoài.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc chỉ bắt được những con dòng họ sứa thôi kkk
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pomme_bleu Trong clip bắt được con mực thì phải
pomme_bleu
TÍCH CỰC
6 năm
@mgg。vn Ờ ha