Canon 350D - Ảnh con gái tôi

airport
20/11/2007 18:9Phản hồi: 11
Canon 350D - Ảnh con gái tôi
Mới tập tành chụp Canon 350D, Len Sigma nên còn học hỏi các bác nhiều.
Ảnh chụp con gái tôi khi đưa các cháu đi thăm Bảo tàng dân tộc học HN.

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bác airport đã tham gia box Máy ảnh số, con gái của bác cười rất tươi.
Xin có vài nhận xét như sau

Về kỹ thuật,

Số 2 và 3 dư sáng nhiều, hình của bác không còn exif tuy nhiên cũng thử đề xuất giải pháp: để chế độ ưu tiên khẩu độ A, giảm ISO xuống 100-200, hoặc để tự động luôn. Kiểm tra lại xem có phải máy để chế độ đo sáng - metering điểm (vì vậy khi nó lấy vào điểm tối thì toàn bộ hình lại quá sáng)

Số 4 lấy nét trượt ra phần mông quần đỏ 😃 số 2 dường như cũng bị trượt nét. giải pháp: kiểm tra điểm lấy nét có đặt nhầm sang bên cạnh không hoặc bấm quá vội

Về bố cục, thẩm mỹ

Số 1: tương đối đẹp, nên lấy khung hình xuống thấp hơn để lấy hết váy và chân, hơi dịch em bé sang trái 1 xíu, lưu ý background khác thì tốt hơn hoặc phải xóa phông mạnh hơn nữa

Số 2: lưu ý background, có cô chổng mông bên phải và nhóm túm tụm bên trái, giải pháp: tiến lại gần hơn - cân nhắc chụp đứng máy để lấy cả chân. Số 3 cũng có thể xoay dọc máy để lấy cả người.

Số 4: lại vướng cái mông quần, trong sinh hoạt đông đúc khó tránh khỏi. Giải pháp: dùng phần mềm cắt bớt bên trái đừng để quá lộ

Chúc bác thành công hơn nữa. 😁
Có bao nhiêu anh Thanh đã nói hết. Em cũng xin góp ý thêm mấy điều nho nhỏ.

1. Đối tượng chưa thật sự nổi bật do tác giả áp dụng bố cục cân đối cho tất cả các ảnh, luôn đặt bé vào giữa khung hình.
2. Hậu cảnh còn hơi lộn xộn, ý đồ tác giả chưa rõ ràng là chụp Chân dung của bé hay ảnh lưu niệm (phong cảnh, sinh hoạt).
3. Tay chân trong các bức ảnh còn bị cụt, bức số 4 còn làm cho người xem thắc mắc là bé đứng hay ngồi trên ghế để vẽ.
Anh Thưởng mến,
Lâu rồi không gặp anh. Chúc mừng anh tham gia box MAS tinhte. Cố lên anh Thưởng ơi! Có nàng công chúa kháu nhỉ!
Ảnh của anh dư sáng nhiều và hơi mất nét.

Em Tuấn
Tubby
ĐẠI BÀNG
16 năm
Giống bố kinh. Còn về đâm chém, hổng rành. Chủ yếu là thu thập kiến thức. 😁
Bé xinh quá, nhưng hình bố chụp thì chưa xinh 😁. Khi chụp ảnh, anh nhớ chú ý mấy cái "mông" nhé, nó làm hỏng cả bức ảnh.
airport
ĐẠI BÀNG
16 năm
Rất cám ơn các ý kiến đóng góp quý báu của các bác. Tôi sẽ cố gắng học để có thể chụp được những bức ảnh tốt hơn nữa. Nhưng quả thật trước toàn chụp P&S nên giờ chuyển qua 350D thấy còn nhiều điều khó quá, chẳng hạn nhiều lúc chẳng biết nên để AV hay TV, Iso, tốc độ bao nhiêu, toàn áng áng hoặc chỉnh bừa. Đúng là cái gì cũng phải học, "không thầy đố mày làm nên" thật. Rất mong nhận được sự chỉ bảo của anh em trên diễn đàn để nâng cao "tay nghê".
PS: Các ảnh tôi post lên hoàn toàn chưa qua chỉnh sửa gì hết, chủ yếu để nhận được sự góp ý của anh em để còn sửa dần cách sử dụng mà. Đây là ảnh của hai cô con gái tôi, mới nhìn qua nhiều bác lại tưởng là của 1 cháu. Hihi
chaunghe
ĐẠI BÀNG
16 năm
Anh Airport để ảnh chụp bị quá sáng ở cái ảnh đứng ngoài trời . Nếu anh chụp ngoài trời ngược sáng và không có hắt sáng thì phải dùng đèn . Nếu không anh phải có hắt sáng mới chụp ổn .
Em nghĩ bây giờ mà bàn về cái gì đó sâu xa quá là không phù hợp.
Em nghĩ không cần phải hơn 1 tháng để anh có những tấm hình đẹp đâu. Trước tiên anh:
1 - Xem lại bài viết về phần bố cục: Nhiếp ảnh cơ bản: Bố cục
2 - Về ánh sáng anh tạm thời dùng chế độ A(Ưu tiên khẩu độ, tức là anh sẽ chỉnh khẩu độ còn máy sẽ tự động chỉnh tốc độ cho phù hợp)

Anh có thể thao khảo thêm một số bài dưới đây: Biết là anh rất bận, nhưng cố gắng bỏ ra một lúc nào đó đọc qua, anh sẽ có những tấm hình kỷ niệm đẹp với chiếc máy DSLR của anh.

10 lưu ý nhỏ để có một tấm hình đẹp

Trong bài nói chuyện của Thầy Lễ trong bài này, cũng có nhiều thông tin hay cho anh.

http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=15445

Chúc anh vui vẻ.
chaunghe
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em xin thử sửa lại chút màu sắc ảnh em bé .
bác cố gắng chụp như tấm số 1 là bố cục tương đối chặt rồi, tuy nhiên vẫn hơi thừa sáng nên ảnh có cảm giác bị nhạt màu. Chú ý ngoài trời nắng đẹp chỉ nên đặt iso từ 100-200 là cùng thôi.

đây là bức ảnh em chỉnh lại màu 1 chút, bác xem chủ đề có nổi bật hơn không nhé
airport
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đúng là sau khi các bác chỉnh sửa lại và chỉ ra một số lỗi của người chụp (bố cục, config v.v..) thì các bức ảnh đã khá hơn rất nhiều.
Tiện đây tôi cũng xin phép là sẽ post các ảnh mà tôi tụ chụp dần lên để các bác chỉ bảo thêm cho nhé. Cũng rất thích chụp ảnh nhưng vì tay nghề còn non quá nên nhiều khi toàn bị hỏng, phí lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019