Canon EOS 6D và 5D Mark III, đáng hay không?

ductkd
7/6/2013 3:34Phản hồi: 65
Mình có post bài này trong 1 topic khác, nay muốn đem ra ngoài tạo chủ đề mới mong dể dàng chia sẻ với các bạn mong các mod châm chước.
Bài này từ trang kenrockwell.com, bài thể hiện chủ ý của tác giả, đánh giá EOS 6D, mình dịch không tốt nhưng cũng xin mạn phép lượt qua, các bạn tham khảo nhe, hy vọng giúp các bạn chọn được máy ưng ý. Có gì thiếu sót xin các bạn góp ý, thanks.
http://www.kenrockwell.com/canon/6d.htm

6D là máy dòng DSLR full-frame nhỏ nhất và nhẹ nhất hiện nay.

6D là máy FF có giá tốt đứng thứ 2 thế giới hiện nay, chỉ đứng sau máy rất giống với nó là 5D3. Nếu bạn cần máy DSLR full-frame để chụp những tấm hình có chất lượng cao, AF nhanh và không phải trả thêm tiền (hoặc vác nặng) như 5D3, thì máy 6D có được 95% tính năng của 5D3 mà bạn không phải trả thêm nhiều tiền. Tôi đang sử dụng cả 2 máy này, và cảm nhận được rằng có rất ít sự khác biệt.

Ngay cả nếu như 2 máy này được bán bằng giá, thì trọng lương nhẹ hơn của 6D cũng là sự lựa chọn tốt hơn nếu bạn mang bên mình cả ngày, chất lượng hình ảnh tương đương với 5D3, còn nói đến Megapixel thì không có nhiều ý nghĩa gì ở thời buổi này, 6D cho chất lượng hình rất tốt ngay cả khi chụp ở ISO 25,600. Với 6D, bạn không cần đầu tư nhiều vào những ống kính (lens), với hệ thống tự động chỉnh sửa độ quang sai, những ống kính rẻ tiền không cho hình ảnh tốt với những máy cũ như 5D2, nhưng với 6D sẽ cho ra những hình ảnh tuyệt vời.

Trọng lượng 6D là 760g, nhẹ hơn khoảng 200gr so với 5D3.

Thêm những tính năng mà 5D3 không có
- GPS.
- Wifi. Bạn có thể xem hoặc email hình trực tiếp từ smart phone, có thể điều khiển 6D từ xa.
- Hỗ trợ card SD UHS-1
- Có thể thay được màn hình focus (focus screens), đặc biệt là màn hình Eg-S giúp manual –focus

Cải tiến hơn 5D3
- AF trung tâm (AF central) nhạy hơn trong điều kiện ánh sáng yếu.
- Các nút Play, zoom và xoá được dời sang bên phải giúp chúng ta chỉ cần sử dụng 1 tay (one-hand shooting)
- Cải tiến nhỏ về pin khi sạc đầy: 6D được 1,090 tấm so với 950 tấm của 5D3

Kém hơn 5D3
- 6D chỉ có 11 điểm AF so với 61 điểm của 5D3

Quảng cáo

- Chỉ có 1 ổ chứa SD card
- Chỉ set được 2 chế độ người dùng (C1 và C2), 5D3 có thêm C3
- View màn hình kẻ ô chỉ thấy được trong chế độ Live View, hoặc sử dụng màn hình focus Eg-D
- Không có nút M-Fn
- Màn hình LCD nhỏ hơn chút và bằng plastic, không phải kính, không tự động chỉnh sáng tối.
- Không chỉnh được cách đặt tên file, hình nào cũng luôn bắt đầu bằng chữ IMG
Tốc độ chụp 6D đến 1/4000 và sync đèn là 1/180, so với 5D3 là 1/8000 và 1/200 (không quan trọng)
- 6D rẻ hơn 1,400$ và nhẹ hơn 200g (Hiện nay giá tại VN chênh khoảng 25 triệu đồng)

Bài so sánh 6D & 5D3
http://www.kenrockwell.com/canon/6d/vs-5d-mark-iii.htm

Quảng cáo

6D nhỏ hơn và rẻ tiền hơn 5D3, cả 2 máy này đều sử dụng chung 1 loại pin và các phụ kiện khác.

Sự khác biệt giữa 2 máy này là rất nhỏ, cho nên nếu bạn không có nhiều tiền thì lấy 6D sẽ tiết kiệm được 40%. 6D thiếu khoảng 5% các tính năng của 5D3, trong đó đáng kể nhất là hệ thống AF, chỉ có 2 “C” modes (set chế độ riêng người sử dụng), chỉ chứa được 1 memory card, và không tự động điều chỉnh sáng tối cho màn hình LCD, nhưng bù vào 5% đó là 6D có GPS và Wifi mà 5D3 không có.

Cả 2 loại máy này chụp ra chất lượng hình tương đương nhau với cùng tốc độ chụp, sensor, kiểm soát màu sắc, độ phẩn giải và dải ISO. Vâng, có rất nhiều điểm khác biệt nhỏ về sensor và màn trập mà tôi sẽ đề cập phía dưới đây, nhưng có những thiết kế chỉ đơn thuần chỉ là công cụ bán hàng giúp cho hãng bán cho những người có điều kiện sở hữu 5D3; 2 loại máy này không có nhiều sự khác biệt để chênh lệch đến 1400$.

Một tính năng duy nhất mà đối với tôi là không hay là 6D chỉ chứa được 1 memory card. Tôi đã sử dụng 2 card với máy 5D3 và nó làm cho việc backup dữ liệu dể dàng hơn.

Tốc độ chụp và sync với flash là như nhau. Không ai chụp ở tốc độ 1/4000, hoặc trên dưới 1/8000, vì vậy 5D3 có được tốc độ chụp 1/8000 không là sự khác biệt gì trong thực tế.

Cũng giống như vậy, tốc độ sync flash 1/200 của 5D3 so với 1/180 của 6D chỉ là khác biệt 1/6 khẩu, và đây cũng chỉ đơn thuần là cách bán hàng của hãng đánh vào tâm lý các người có điều kiện để họ bán 5D3

6D có trang bị GPS và Wifi làm cho 5D3 trở nên ngây ngô, kém thông minh. (nguyên văn tác giả viết là lacking)

Các nút Menu và Info trên 6D nhô ra ngoài một chút vì nó tròn hơn thay vì phẳng giúp cảm giác tìm các nút này dể dàng hơn.

Nếu như các bạn chụp cả ngày như tôi, và giá cả đối với tôi không thành vấn đề, tôi cảm thấy cần có thêm 1 “C” mode và thêm 1 ổ chứa memory card là điều quan trọng, thì tôi thích 5D3 hơn,

Và nếu tôi phải mang máy cả ngày, thì 6D thắng thế vì nhẹ hơn.

Nếu bạn chụp mỗi ngày, hoặc chụp các hoạt động thể thao, thì hệ thống AF và tốc độ chụp liên tục nhanh hơn của 5D3 là hợp lý.

20 Megapixel của 6D so với 22MP của 5D3 không có khác biệt gì.

6D được cải tiến hơn so với 5D3 ở nút play, zoom và xoá, tất cả được đặt qua bên phải.

6D không có nút M-Fn, nhưng tôi cũng không bao giờ sử dụng

The darkest light in which the meter works is an interesting bit of marketing trickery. The 5D Mark III is rated to meter down to LV 0 with an f/1.4 lens, while the 6D is rated one stop worse, only to LV 1, but that's with a one-stop slower f/1.8 lens. In other words, the meters are as good; but Canon tries to make the 6D look a little less good to try to upsell people to the 5D Mark III. (Câu này không biết dịch sao… heheee…)
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuixauketui
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo gia thành 6d ngon hơn nhìu

Anh Ken chém gió rất nhiều và đôi khi áp đặt những thông tin hơi gây bức xúc cho giới chuyên nghiệp vì vậy tớ đã dừng đọc anh Ken cách đây mấy năm

Câu đó có thể được hiểu là

Vấn đề "Ánh sáng yếu nhất mà cơ phận đo nét có thể làm việc" hơi thiên về chiêu quảng cáo tiếp thị. Chiếc 5DIII được coi là có thể đo được ở LV0 với ống f/1.4 trong khi 6D thì thiệt hơn một khẩu, chỉ là LV1 nhưng lại cặp đôi với ống thiếu sáng hơn 1 khẩu là chiếc f/1.8. Có nghĩa là thực tế 2 chiếc có khả năng đo sáng ngang nhau nhưng Canon cố gắng sao cho chiếc 6D có vẻ như không tốt bằng để hướng người dùng tới việc mua chiếc 5DIII
chơi ảnh nghiệp dư mà băn khoăn quá về máy thì tâm trí đâu mà nghệ thuật với nghệ vàng 😃
Mình không hiểu gì cả bán 6d mua 5dm3 rồi, giá như đọc trước thì đỡ tốn
ductkd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Camtrang1718 Theo mình 5D3 cũng có những thứ đáng giá trị của nó, bạn đã mua rồi và mình chắc rằng bạn sẽ hài lòng.. đừng tiếc... hehee...
koo cần tiếc đâu 😃, hãy hài lòng với những gì có ở hiện tại
ít xiền thì 6D, nhiều xiền thì 5D3.
especen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có chỗ nào so sánh ảnh của 6D với 5D mark III không bạn?
@especen Như nhau
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
khi nào đc lên 6D nhỉ 😔 thấy thg em bên nc ngoài nó lên 6D thiệt là ham :p thôi 60D đủ đú rồi 😁
@-[L]C[K]- ảnh đẹp nằm ở nội dung và nhiều thứ nữa, máy chỉ là phụ 😃
tgiang1102
TÍCH CỰC
8 năm
@mrhuybinh Chụp hình cũng là một môn nghệ thuật,ko có nghệ thuật trong chụp hình thì giống như trẻ trâu học đòi,tinh tế là nơi ae học hỏi trao đổi nghệ thuật,thiết bị và so sánh thiết bị.
Nếu cảm thấy ở đây ko phù hợp thì vui lòng ON/OFF VOLUME.
@tgiang1102

Các Bạn cho ý kiến , hình này mình chụp bằng 6d , ống 100f2.8
Mình đã từng được nhiều người giới thiệu cho anh Ken này, nhưng sau khi đọc một vài bài thì quyết định ... chả đọc nữa vì không nhận được thông tin nào. Những quan điểm được đưa ra là chủ quan và áp đặt, đôi khi sự hiểu biết về vật lý còn chưa hoàn toàn đúng.

Mình nói qua về bài này, khác biệt giữa 6D và 5DII, một số điểm phân tích theo bài của bạn dich.

Về lấy nét:
bài chỉ đánh giá "số điểm lấy nét", mà không đánh giá tốc độ lấy nét, thiết kế phím chuyển điểm nét hay độ chính xác khi bắt nét. Điều này cực kì quan trọng, nhất là khi bạn là người kiếm tiền bằng máy ảnh. Điểm này 6D thua hoàn toàn 5DIII.
Điểm này là ĐÁNG TIỀN, nếu không giá của 1DX và D4 cũng không lên tới ~7-8000$.

Tốc độ chụp: Nếu bạn chụp dưới trời nắng rất gắt, và nếu như bạn đang đi biển, trên cát chẳng hạn, thì việc bạn tăng tốc độ lên 1/8000 khi mở F2.8 hoặc F2.0, thậm chí lớn hơn nữa là chuyện quá bình thường.

Tốc độ sync flash:
Một cách nào đó, cái thông số có vẻ đơn giản (và chả mấy ai quan tâm này) lại được xét làm một trong những tiêu chí đánh giá cấp bậc máy ảnh. Và vấn đề của bài này là hơn kém "1/6 EV". Có thể nói đó là cái lý luận lừa trẻ con =.=!
Khi đã dùng flash, và chụp sync với tốc độ cho phép, thì chả ai tính sáng, tối, +/- EV theo cái "tốc độ" như bài trên cả. Tốc độ chụp có ảnh hưởng, nhưng nó không nhiều, và cũng không phải tính như thông thường như vậy, bởi vì ánh sáng trên chủ thể được gây ra bởi flash, và 1/180 hay 1/200s là quá ít để ánh sáng môi trường ảnh hưởng rõ rệt. Đối với flash đánh tốc độ cao như vậy, người ta chủ yếu tính khẩu, và ISO.
Nhưng tốc độ chụp vẫn quan trọng, vì nó liên quan tới nhiều v.đề khác trong ảnh, mà dễ thấy nhất là hậu cảnh và chuyển động.

Trang bị nút: Phần cứng thao tác manual dễ dàng luôn là đặc trưng của các dòng cao cấp, bởi vì nó hướng tới người sử dụng có khả năng khống chế tốt mọi thông số. DDoois với người chụp cần, thì một nút hơn cũng là cả một vấn đề, nhất là khi nút đó dùng để điều chỉnh những gì sẽ thu được sau khi chụp.

Phần cứng mạnh hơn, chất liệu thiết kế tốt hơn và bền hơn: Đây luôn luôn là đặc điểm cực kì ngốn tiền ngay từ khâu sản xuất (buồn cười là dân sử dụng VN mình nhiều bạn coi đó là không quan trọng).

Tốc độ xử lý: Khi cần bấm liên tiếp và xem lại ảnh luôn, nhất là nếu bạn là dân chụp sự kiện, bạn sẽ thấy ức chế thế nào khi bấm xong bật lại xem và phải "waiting ... chờ xử lý". Trong khi 4-5 giây đó bạn có thể bấm tiếp được rồi.
vv....

Ông này có vẻ giống bạn mình, nó cầm 6D và nói rằng sẽ không bao giờ dùng 5DIII, chỉ vì nút zoom không tiện cho việc xoay MF.
Còn đối với mình, 5DIII là một chiếc máy khá nhanh, khá khoẻ và... nó không làm ra để người sử dụng dùng với ống MF, mà là nên dùng nó với ống USM. Tất nhiên mình sẽ chả bao giờ mua 5DIII để dùng MF, nếu để làm vậy thì hiện nay A7 ăn đứt cả 5DIII lẫn 6D, thậm chí cả 1DX.

Nếu 2 máy cùng được trang bị 1 ống mạnh mẽ, giả sử 70-200 f2.8II USM. Tam thời không nói tới chất lượng hình ảnh, chỉ tính riêng khả năng bắt nét và tuỳ chỉnh nhanh, giả sử bạn có thể có 10 tấm với 6D, thì với 5DIII, bạn có thể có 15 tấm. Vấn đề đầu tiên ở đây là neu người dùng đủ kinh nghiệm, Khả năng cho ra ảnh có bố cục, khoảnh khắc đẹp của 5DIII chắc chắn tốt hơn nhiều so với 6D.

Có so sánh nữa, thì các máy ảnh hiện nay chất lượng ảnh ra cũng không hơn kém nhau nhiều. Xã hội hiện đại cần nhanh, khỏe, cơ động. Vì thế đối với mình, tính năng của 1 chiếc máy ảnh quan trọng hơn.
@EvilCrab Đọc xong sáng ra nhiều điều. Cảm ơn bác.
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mặc dù bài viết đã 6 năm rồi, nhưng bài viết của bạn rất hay và chính xác với thực tế, 6D và 5D3 vẫn là cách nhau quá xa
6D là máy FF cho thị phần phổ thông

5D III là dòng FF cho thị phần chuyên dụng

😃

giống như so sánh 1 máy laptop chơi game khủng và 1 máy laptop workstation chuyên đồ họa 3D hạng nặng 😃
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
tất nhiên thì phải có hơn rồi, nhưng nếu ko cần thì 6D vẫn rẻ hơn một con số khủng 😃
Nếu kiểu chụp rề rề như mình thì ko bỏ thêm để lên 5d m3 đâu, giống con 60D đang xài mà bỏ chức năng chụp tự động, hay màn hình bớt đẹp chút để giảm bớt chút tiền cũng chịu vì toàn chụp chỉnh tay, còn màn chỉ coi sơ cho đủ sáng chứ chả cần đẹp 😃
@-[L]C[K]- Vấn đề sinh ra ở đây là: Đáng, hay không đáng xét theo khía cạnh ai đó phụ thuộc vào trình độ và nhu cầu của họ. Còn những cái nó hơn thì nó đáng với cái giá đó.
Có tiền, thích thì mua thôi, sao phải lăn tăn.
khi nào bạn cầm 2 máy lên. Nghe tiếng màng chập. nặng nhẹ hoặc bạn chụp chuyên nghiệp 1 tuần đốt khoảng 4 5k shot gì đó sẽ hiểu nó đáng tiền chỗ nào
Lê Bảo Minh là công ty phân phối độc quyền hàng của canon tại việt nam các bạn vào facebooklebaominh hoặc web của bên mình để theo dõi và nhận ưu đãi các chương trình giảm giá cảu bên mình nhé
bạn là nhiếp ảnh chuyên nghiệp thì nên đầu tư, ko thì thui, rất hay nhưng cũng rất tốn kém
nothingkai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết khi nào 6D mark II ra nhỉ 😁. Ra phát cho 6D giảm giá xúc 1 em :D
@nothingkai Giờ 6D giá mềm lắm rồi đấy, hàng mới chưa đến 30 củ, hàng used dao động tầm 21-25tr :D
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
nothingkai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy cho em hỏi, giữa 6D và 5D Mark II, sự khác biệt về tốc độ chụp có lớn quá không. So với 5D Mark III thì 6D chưa đủ trình, nhưng với 5D Mark II thiệt là đáng suy nghĩ.
@leonheart Đang tính trong đ.kiện thông thường và dùng JPEG bạn ạ 😃. Còn chuyện chấp nhận đc đến mức nào là tùy vào mỗi người. Có thể bạn là 3k2, còn mình là 1k6 (không tính chuyện miễn cưỡng ok nhé). Chứ còn nói là đẹp thì với mình chỉ có iso 100, lên 200 là đã thấy ảnh khác nhiều lắm rồi =)).

Với lại bạn dùng 6D chưa? Và so sánh khử noise 2 bọn nó một cách nghiêm túc chưa. Nhà mình đang có 1 con 5DII, chỗ studio bạn mình có 3 con 6D đây. Thực tế file raw nó ko hơn nhiều như vậy, nhưng nếu xuất thẳng JPEG thì 6D khử noise hơn nhiều 😃.
@EvilCrab tks bác. e là người chả biết j về máy và ảnh. nhưng đang định làm con 5D mark II và ống 50 f1.4 để học và chụp ảnh thẻ liệu có qá lệch pha không ạ???
@Bo Bướg Bỉnh Ảnh thẻ bạn chỉ cần 60D + 50 f1.8 STM là quá đủ rồi.
@EvilCrab tks bác. e sẽ tham khảo ạ hj
leonheart
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng rồi chứ bác... stu của bên mình cũng 3 6d đây, mà mình đâu có chê 6d chỉ nói về iso 5dii thôi mà!?... với lại 1 cái điểm yếu của 6d so với 5d series là AWB ko chính xác... trong điều kiện as vàng của máy nhà hàng tiệc cưới bây giờ mà dùng awb của 6d là chỉ có chết... toàn phải dùng độ k.... của bác chỉ có 100-200 là đẹp thì chắc bác thuộc dạng soi pixel rồi
P/s: hình giao cho khách mà miễn cưỡng có mà dẹp tiệm sớm
@leonheart Mình chụp tiệc toàn setup WB tay nên chả bao giờ lo lắng cái AWB nó có chính xác hay không cả (khổ thấy 5DII nó cũng chả chính xác gì cho cam). Nhưng nói chung 6D điều khiển kém hơn 5DII nhiều, vào môi trường sự kiện thằng nào quen manual là rất bực mình, vặn nút lâu vcđ.

Còn chuyện cái iso 100, 200, nói chung nhìn ảnh quen rồi sẽ biết thôi 😃, chả bao giờ mình phóng to lên để soi từng pixel cả, nhưng mà bt nhìn vẫn sẽ thấy cảm giác khác, in ra càng rõ. xử lý ảnh kĩ thì nhìn quen mắt thôi 😃.

V.đề hình giao cho khách miễn cưỡng hay không là ở người chụp. Bạn chụp đủ đẹp thì chả ai chú ý tới 1 tí noise, 1 tí nét, 1 tí rung cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019