canon EOS m3 hay Sony A6000?

khanhbinh93
2/9/2015 19:17Phản hồi: 156
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Up thử tấm chụp, a6000 iso 800 sáng nay, trời mù, ngược sáng, ko hậu kỳ, chụp xong bắn qua phone rồi up flick.

Nói chung dùng qua mirrorless từ Nikon, Fuji,Sony thấy noise đều ok, chỉ hơn nhau phần ống kính, sensor và giải thuật xử lý ảnh.

Cuối tháng này lấy thêm ống 35 để chụp đêm và indoor
https://flic.kr/p/yqPPGV
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
vậy tóm lại A6000 + kit có vượt trội cam phone không ạ? 😁
chứ + lens xịn thì mình không đủ khả năng 😔
@kusanagi Nhầm tí 😃
@plusvn Bác có quay phim không?, nếu có nên lấy sony, mình từng thử 2 cái và kết quả sony ngon, nét, vùng xanh lá cây canon hơi bị nhòe nhòe hòa hòa vào nhau.
Thêm cái nữa nếu bác mua canon +lens kit mà không thể mua 1 cái lens chân dung hay phong cảnh macro các kiểu gì đó thêm, thì ...mình nghĩ nó ... ~iphone bác đang xài @@, không nên mua thêm
còn có thể thêm 1 lens nữa quất cái body A6000 gì đấy về gắn cái lens fix vào chụp chân dung (>50mm 1.mấy), từa lưa hột dưa (35mm f1.mấy...), khi nào chụp gia đình không gian hẹp cần góc rộng hơn thì iphone cũng ổn. Mình thì nghĩ vậy đấy.

Mình có 1 gợi ý, mình mới mua sony nex-5r chính hãng sony
tổng cộng 11 triệu body+kit+55-210mm (lens zoom) (cái lens này không biết khi nào mới xài, cũng gọi là có tí bokeh nhưng đứng xa bồ quá :v, chắc để mai mốt chụp hình con cái chay nhảy lãnh thưởng đồ chứ bự chảng zầy đem du lịch coi bộ ko ổn.) nội 2 cái lens gần 9 triệu, => máy chỉ 2triệu ?? wtf APS-C mà có2 triệu 😆)))) (nhưng cũng phải hiểu phải có gì đó nó mới còn tồn hàng đến tận bây giờ mình nghĩ chắc hàng triễn lãm mấy show của nó, thấy lôi pin zin ra mà ko có điện là hiểu rồi.)
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
@khanhbinh93 Hầu như chẳng bao giờ quay phim bác à 😁 nên loại trừ vụ quay phim vào tiêu chí mua máy.
mình không rành kĩ thuật nên hỏi ngu phát, chụp phong cảnh thì phải dùng kit chứ sao dùng lens fix bác? :D
@plusvn =)))) mình cũng đâu có rành =)) , nhưng có lens fix góc rộng nếu so vs lens kit thì hơn nhiều về màu, nét( mình xem các review, newbie tinhte nên không post link được, bác tự search đi), cái đó thì chuyên sâu quá rồi, bác nên vạch rõ ranh giới cho bản thân khi mua máy-lens, "cần" gì ( vì nếu bác đặt tiêu chí mua theo cái mình muốn chứ ko phải "cần" thì... vung tiền! vung tiền thôi bác vô tư =)) ),
rất nguy hiểm nha bác :eek:, dấn thân vào khó mà rút chân ra được, chụp ảnh gây nghiện đấy :p
Còn về chất ảnh các kiểu,
phải có lens cùng chất lượng mới so được,
1 cái 3 triệu 1 cái 6 triệu sao mà so.
đang quậy con nex-5r hổm nay =))

Tìm ra 1 cách chuyển thẳng màu như canon:
-whitebalance: A1-G1
-creativestyle: chế độ standard: contrast +2, saturation +1( cộng nhiều quá màu bị rực), còn cái sharpness tùy trường hợp (đọc tài liệu cũng từa lưa rút lại được có nhiêu đây)
Do nhà không có màn hình chuẩn nên lấy iphone so màu
các bác còn cách nào khác không??
Mình trả lời tiếp từng câu hỏi nhé:
1- Trừ phi bạn đủ tiền mua 16-70 f4, không thì giữ lại cái 16-50 mà dùng.
Xoá phông thì nó ko thể bằng các lens khẩu 2.8, 1.4, 1.8 được, nhưng nếu bạn chụp ảnh càng lâu năm, bạn sẽ hiểu điều này: Tiêu cự là ưu tiên số 1, nhiều khi khẩu lớn chả là cái quái gì cả. Những bức ảnh giá trị nhất hầu như ko phải là các bức ảnh xoá phông mù mịt.

Và 16-50 đáp ứng đủ nhu cầu tiêu cự cho 1 len street zoom tiêu chuẩn, chất lượng đủ tốt để dùng, và theo mình thấy là hời so với giá của nó.

2- Chính vì cần 1 nhu cầu chụp chân dung (mà hầu như ai cũng cần) nên mình mới khuyên nên mua 1 lens 50, có thể là 50 f1.8 SEL, hoặc nếu bạn không dư giả thì mua các lens 50, 55, 60 MF, dùng cũng rất tốt, tuy là thiệt về khoản AF nhưng bù lại A6k hỗ trợ MF rất tốt nên cũng khá ok.

Giá A6k + kit ngang với Iphone 6, tính thời điểm mới ra.
Bạn nghĩ rằng 2 cái máy giá bằng nhau, 1 cái làm "n" chức năng và chụp chỉ là phụ, 1 cái vốn chỉ để chụp, cái nào hơn?
Nếu Iphone 6 mà ngang, hoặc gần ngang, thì chắc Sony, Canon, Nikon, Fuji chuẩn bị phá sản đi là vừa.

Đi du lịch thì kit đủ ổn.
flash muốn chụp thật sự đẹp thì phải mua loại khá chuyên nghiệp (tầm F43M với máy Sony, hay ít nhất là EX430 với Canon), ngoài ra còn phải có kinh nghiệm dùng flash khá tốt nữa - riêng điều này ngay cả những người làm về ngành ảnh cũng nhiều người chưa nắm rõ, nên mình cũng khuyên là bỏ cái flash khỏi đầu cho đỡ đau đầu, đôi khi kỷ niệm thì flash cóc cũng đủ.

50 hay 35, tuỳ thuộc nhu cầu chụp của bác. Hay chụp chân dung, crop vật nhỏ thì dùng 50, hay chụp hoạt động, không gian chật hẹp hơn thì dùng 35.
Lens chuyển wide/tele dùng được, tuy nhiên lưu ý rằng với giá tiền như vậy thường chất lượng sẽ giảm và giảm sáng vào máy (thường phải hạ tốc độ chụp xuống nếu muốn giữ nguyên khẩu).
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab cảm ơn bác nhiều ạ 😁

www.costco.com/Sony-a6000-Mirrorless-Digital-Camera-18-55mm-and-55-210mm-Lens-Bundle.product.100160949.html

thấy có deal bên costco thơm quá mà hình như phải member mới mua được :D
Đi du lịch có thể kiếm con 18-200, từ nhà tới trường, lens cũ tầm 8t, plug and forget, đỡ phải lằng nhằng thay lens khi du lịch.
Thanks 2 bác nhiều lắm
Qua gợi ý của 2 bác + nhu cầu chắc e sẽ:
1) kit ban ngày
2) 50mm f1.8 MF +wideangle (test thử trước, vì ban đêm mà chụp tự sướng tốc thấp thì nhoè cho nát ảnh 😔 )
3) nếu số 2 không ổn thì lên sony sel 35f1.8 luôn :v
E nghĩ mấy em gái cũng không để ý phân biệt được bokeh của 50mm hơn 35 mm đâu các bác nhỉ 😃)))))), mình nghiên cứu mình biết thôi, đưa nó coi chắc "tấm nào cũng vậy mà a, ồ, xóa nền đẹp nè, đỡ phải Ps" =))

tại có cái lens kit ban ngày ròi thường đi du lịch, đi chơi, đi dạo có 2 đứa nên chỉ còn cách selfie, (tripod để cái máy ản chơi vơi nhiều khi cũng thấy ớn lăm, nhỡ chúng đi ngang giật cái là ngồi khóc luôn),
còn nếu như bác nói, e nghĩ sẽ bán cái 16-50+cái 55-210mm để mua cái18-200 bác nhỉ,
uhm cũng đáng suy nghĩ đấy, thanks bác nhe :3
Nói chung là xác định rõ mình cần gì, đã từng đi chơi xách theo 2 ống fix và 1 ống zoom, kết quả là chỉ dùng mỗi ống góc rộng vì tháo ra lắp lens rất bất tiện, lúc cần zoom ko dám lắp vì gió cát khá lớn, lúc đó nhìn mấy ông xách mấy con siêu zoom Fuji, Nikon PnS mà thèm.

-Chụp chân dung nắn nót, cần ảnh đẹp điều chỉnh DOF theo ý chơi ống fix 35, 50.
- Street life ban ngày chơi zoom như 16-50 thấy OK. Nếu cần gọn và chụp đêm fix 24, fix 35 khẩu lớn.
- Đi chơi gia đình mấy khu vui chơi rộng thì 18-200 là lý tưởng, vừa mới chụp cận cảnh xong lại cần chụp tụi trẻ chơi trò chơi ở xa, lúc đó chạy theo thay lense đuối lắm. Còn cứ loanh quanh đa năng trong nhà kiêm phim thì 16-50, ống này rẻ bán chả đc nhiêu, nhiều khi cần lại ko có.
river_9x
TÍCH CỰC
9 năm
Sao lại 2 len gần 9tr vậy :v SEL55210 mua kèm máy thì 4tr7, còn kit thì giá thị trường giờ khoảng 1tr5-1tr8. Còn máy móc thì tất nhiên sẽ có hàng tồn, vứt trong kho lâu ngày thì pin nó kiệt cũng chẳng có gì là lạ. Hàng trưng bày thì nó cắm sạc thường xuyên ấy chứ, nói chung là khi mua cứ xem kỹ ngoại hình là được, hàng trưng bày nó vứt cho khách trải nghiệm quăng quật tè le chứ đâu còn đẹp.
Mấy cái wide converter mình khuyên đừng nên mua =)) Bản thân mình trước đây từng có ý định tương tự nhưng sau khi tìm được mấy cái review thì mình từ bỏ luôn, trừ hàng hãng ra thì mấy cái đó lởm lắm vì toàn do khựa sản xuất, phần ảnh wide được thêm giống như bị kéo ra vừa méo vừa nhòe, giảm chất lượng thấy rõ. Còn xóa phông thì 50 ngon hơn 35 nhưng chụp trong nhà thì hơi khó khăn.

Mình hay chụp phong cảnh nhưng mà đôi lúc vẫn cảm thấy nếu fix có lẽ không đủ, vì nhiều lúc cảnh rộng quá bị loãng nên lại phải zoom vào một ít. Hiện tại thì cảm thấy SELP1650 khá ổn, nói chung là đáp ứng được nhu cầu của mình.
@river_9x toàn bộ đồ zin hết mà bác, chứ mua cái body rồi đi mua mấy cái kia thì e nói làm gì, cơ mà h còn body chính hãng 5r chưa khui lần nào rất hiếm, shop ngoài thấy quảng cáo vậy thôi, chứ... đượt này sony nó xả hàng toàn quốc nên e lụm đây.
nhu cầu nhiêu xài nhiêu thôi :v

còn cái vụ wideangle thêm vào... méo ảnh còn Ps được, cơ mà nhòe luôn thì cần phải xem lại thôi =.=
không liên quan nhưng 55-210mm của e bị 1 hạt bụi lọt vào trong r =.=, bữa đi chụp ngoài đưuòng =.=, haiz, h không biết sao nữa, định bán 2 cái 99% đi mua cái 18-200 mà vầy thì rớt giá r =.=

các bác có dùng filter bảo vệ không, nên mua loại filter nào nhỉ, bình thường hay phân cực
thấy có vẻ phân cực màu đẹp hơn, nó có điểm yếu không các bác
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khanhbinh93 Nó giảm ~1-2stop , chụp sẽ tối hơn, ý kiến chủ quan là chỉ nên dùng chụp cảnh vào buổi sáng, còn tối gỡ ra hết
@khanhbinh93 Lens zoom bị lọt bụi là chuyện bình thường, nó như cái đồ thổi hút bụi. Thổi bụi luôn cả vô sensor nếu mà zoom ra vô nhiều.

Mua filter bảo vệ thì chỉ mua loại UV còn loại khác chuyên dụng để giảm stop chụp phong cảnh.

Sent from my iPhone using Tapatalk
ok thanks bác, hiểu r
thanks bác
nampv
ĐẠI BÀNG
9 năm
con 18-105 F4 thì sao các bác
@nampv Cùng giá $, mua 16-70 ngon hơn, nói chung kinh nghiệm mình với F/4 và APSC thì góc 16 hay hơn là 105 😃
có cái bình chọn này từ lúc nào vậy
vole a6000 quá đi chứ
cho minh hoi chuc nang chup panorama va timelapse co duoc tich hop san trong sony A6000 khong? va phai vao phan nao de tim, minh tim khong thay bai huong dan. Thanks

Ban oi cho minh hoi la chuc nang chup panorama va timelapse la da tich hop san tren sony a6000 luon hay la phai dung phan mem de ghep lai vay? do minh thay ban noi voi sony la yé, nhung tim hoai ko thay huong dan. thanks ban
@ivonnguyen197 Timelapse thì chả có máy nào có đc cả, ít nhất là với dung lượng pin vs bộ xử lý hiện nay.
Panorama thì có sẵn. Tùy chụp quyét ngang, quét dọc, từ trái sang, từ phải sang, đặt máy ngang dọc. Theo mình nhớ là như vậy.
kusanagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ivonnguyen197 Timelapse sony thì bác mua apps sony. Nó có 2 cái apps là Timelapse và Angle shift nhưng phải mua riêng
https://www.playmemoriescameraapps.com/portal/usbdetail.php?eid=IS9104-NPIA09014_00-000003
Mua thì tạo acc rồi add thẻ vào hoặc bác google kiếm mấy ông cài full apps sony thì cỡ 500k/ lần
Tuy nhiên timelapse hay pano thì em cũng xài app riêng để ghép trên pc. Chứ máy ghép tự động chất lượng và tuỳ chỉnh hạn chế ko đúng ý mình lắm
các anh cho em hỏi, em muốn mua 1 máy ảnh vừa nhỏ tiện lợi , chất lượng ảnh đẹp, có màn hình lật 180 độ (để tự sướng 😃 . có có khoảng 13-15 tr. em là con gái nên cũng chưa am hiểu gì về máy ảnh nên chủ yếu mua để chụp du lịch vs cảnh này nọ đẹp là được không cần chuyên nghiệp 😁 mấy anh giới thiệu giúp em với ạ. em đang phân vân canon eos m3 hay m10 hay sony alpha s5000 hoặc fuji xa2 ???/???/
plusvn
TÍCH CỰC
8 năm
@dinhdinh2201 mua xa2 cũng được đấy bạn ơi, chỉ có điều cái báng cầm nhỏ nên hơi khó cầm :D
tầm tiền của bạn mua A6000 là best choice, chỉ có điều không có gương lật 180 độ thôi :D
kusanagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua Sony A5100 đáp ứng tốt cho bạn. Màn hình lật ngược và chất lượng ảnh cỡ A6000
cùng vị trí hết đso 2 bác, thanks
mà cũng ko hẳn là bị :3
varentive
ĐẠI BÀNG
7 năm
khoảng cách giữa thấu kính và cảm biến có sự chênh lệch giữa 2 ống, di chuyển không làm thay đổi khoảng cách này. bước lùi lại hay dịch tới tương tự như thay đổi tiêu cự vậy (như cách mấy bác xài len 35 lui lại vài bước lấy góc rông tiến tới vài bước lấy cận cảnh chủ thể)
ý kiến riêng, đã xài 3 máy ảnh của sony, mới nhất là A6000, vẫn k có nhu cầu đổi, chỉ có nhu cầu kiếm tiền mua lens thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019