Canon giới thiệu máy ảnh không gương lật EOS-M, 799$, tháng 10 bán

sonlazio
23/7/2012 5:32Phản hồi: 355
Canon giới thiệu máy ảnh không gương lật EOS-M, 799$, tháng 10 bán
Canon vừa chính thức công bố chiếc máy ảnh không gương lật kỹ thuật số đầu tiên của họ với tên gọi EOS-M. Như vậy, sau khi bắt người dùng phải chờ đợi quá lâu thì cuối cùng, Canon đã chính thức bước chân vào thị trường máy ảnh không gương lật vốn đang rất sôi động trong thời gian gần đây. EOS-M sẽ được bán vào tháng 10 tới với giá 799$ kèm ống kính 22mm f2. Người dùng muốn mua ống kính zoom tiêu chuẩn 18-55mm F3.5-5.6 sẽ phải bỏ thêm 300$ nữa.

Nhìn vào thông số, chúng ta có thể EOS-M sẽ được sử dụng cảm biến tương tự với chiếc DSLR EOS-650D ở phân khúc phổ thông của Canon. Cảm biến này có độ phân giải 18MP và kích cỡ APS-C với hệ số crop 1.6. Như vậy, 2 ống kính mà Canon mang tới sẽ có góc nhìn tương đương 35mm và 29-88mm. Cả 2 ống kính của Canon đều sử dụng stepping motors cho tốc độ lấy nét cao hơn, ống zoom 18-55 còn hỗ trợ thêm bộ ổn định hình ảnh trên ống kính. Những khách hàng cũ của Canon hoàn toàn có thể tận dụng hệ thống ống của họ thông qua adapter EF-EOS M bán riêng với giá 199$. Ngoài ra, Canon còn trang bị thêm 1 đèn flash Speedlite 90EX với giá 149$. Đèn Speedlite mới dùng chân cắm cũ nên chúng ta có thể sử dụng chung với các đèn DSLR cũ của Canon.

Quay trở lại với thiết bị, cảm biến mà EOS-M là cảm biến CMOS có độ nhạy sáng từ 100-12.800 và mở rộng lên 25.600. Do cùng loại với 650D mà nó cho phép lấy nét lai, vừa phase vừa tương phản. Ngoài ra, màn hình cảm ứng được Canon giới thiệu lần đầu trên 650D cũng xuất hiện trở lại trên EOS-M, giúp người dùng điều khiển máy dễ hơn. EOS-M có màn hình 3" Clear View LCD II độ phân giải 1,04 triệu điểm ảnh.

Thông số kỹ thuật:
  • Cảm biến CMOS APS-C 18MP
  • ISO 100-12.800, mở rộng 25.600.
  • Lấy nét lai Phase và Contrast.
  • Chip xử lý Digic 5.
  • Màn hình cảm ứng 3" 1,04 triệu điểm ảnh.
  • Tốc độ chụp liên tiếp 4,3fps.
  • Tốc độ ăn đèn 1/200, màn trập 1/4000.
  • Trọng lượng: 262g (body)
  • Kích thước: 66,5 x 108,6 x 32,3mm

Nguồn: DPReview
355 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"Ông trùm" Canon lại đi sau người ta trong phân khúc không gương lật này nhỉ ? Hy vọng Canon đi sau nhưng về trước.
normalhn
TÍCH CỰC
12 năm
kok đẹp bằng nex
tuank53c
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá cao
mấy dòng này chụp xóa phông có tốt ko mọi người nhỉ ???
phuonghou
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thuongshoo ơ... em tưởng xóa phông là do ống mở khẩu lớn chớ liên quan gì đến cảm biến nhẩy, cảm biến chỉ thu thập thông tin qua ống thôi chớ? các bác có nầm ko vậy?
@phuonghou lens cùng 1 tiêu cự nhưng nếu cho máy FF thì xoá phông nhiều hơn máy crop, du lịch. Đó là ưu thế của máy fullframe đó!
Ý bạn thì đúng nhưng đúng cho 1 cái máy thôi! Máy chụp hình nhiều dòng lắm! máy medium format, rồi fullframe, rồi crop(cả họ asp ), máy high-end compact, compact, điện thoại di động.
bạn coi thêm chỗ này nè
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765

DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Tranh luận với các bác ở bên kia em cũng thấy là vòng vèo khó hiểu . Nên mở topic mới viết lại cho nó có hệ thống một chút, để rộng đường dư luận và mời các bác tiếp tục tham gia cho đỡ bị phân tán. Để tập trung vào vấn đề thảo luận, em sẽ...
vnphoto.net
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@navuzync xoá phông dc hay ko là do ống kính chứ có phải do máy đâu
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangnguyen85 liên quan tay chụp ở cai chọn khoảng lấy nét đó
blackq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nex vẫn đẹp hơn
Nhìn chất như cây quất nhỉ?
Hàng cannon thì tốt rồi, nhưng em này là camera không gương lật đầu tiên của cannon, không nên mua vội, để xem sao đã.
Đã hơn Nex nhiều.
Mã có vẻ xấu hơn sony nex nhỉ ?
Nhưng cái dài dài này ngon nè.
@nguyenkhanh6666 Ờ cái dài dài này bằng mấy lần cái cục đen đen ấy chứ😁
@nguyenkhanh6666 Tuy bé mà cái ấy to dài
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenkhanh6666 con dài dài này 50 củ đấy bác ạ
Quá đẹp, chắc cho x10 lên đường để trải thảm cho em này về dinh...

Gấu thật.
@levu136 hix nhìn gấu thật ... chẹp chẹm con 70-200 này
@levu136
Wow... nhỏ con mà chơi lon sữa bò khủng thiệt, thách thức các anh body EOS 😁
jehovan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá này thì mua mịa 650D còn hơn! Sao không dùng chung một ngàm EF có phải hay hơn không?
@jehovan
Khoảng cách giữa thấu kính với cảm biến thay đổi đáng kể nên sử dụng lens ngàm ef ko hiệu quả bằng cái ngàm mới bé hơn. Với cả máy mới làm cái ngàm mới, lens mới, adapter mới cho bán được nhiều 😁
quiz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jehovan Thế thì nó sẽ không còn gọn nhẹ nữa
NoNaMe1984
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jehovan Dùng chung được, nhưng nếu lắp đơn thuần thì chả có lens nào của Canon chụp được cả (nguyên nhân là đều cận thị), chưa kể làm bộ chuyển ngàm có phần khó khăn hơn nữa 😃
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thuongshoo thế máy có gương lật thì ko lấy nét liên tục khi quay phim dc à. thử quay phim bằng dslr xem có lấy nét liên tục dc ko nhé
lehoang91
TÍCH CỰC
12 năm
nói thật là k đc như mong đợi của mình;(
ninhk48
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy con kiểu kiểu này đơn giản hoá hệ thống nút điều khiển quá mức làm các thao tác rất phức tạp và mất thời gian!
đúng như mình đã tiên đoán từ tháng 3 năm ngoái! Lúc đó canon có nói rằng họ ko cần mirrorless vì DSLR giá rẻ của họ đã đủ tốt. Mình đã đoán rằng Canon đang phát triển 1 mẫu Mirror less dùng được ống kính EFS và lấy nét theo pha. Cuối cùng tất cả tiên đoán của mình đã đúng
Chi tiết xem comment của mình tại đây (mình còn tiên đoán sẽ có Fullframe giá rẻ dưới 1000$ trước năm 2015, đến nay có vẻ điều này đã có cơ sở)
http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-ong-kinh-roi/2011/03/3B9B3D0B/Canon-khong-can-may-anh-ong-kinh-roi-khong-guong-lat
http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/may-ong-kinh-roi/2011/07/3b9b45a1/
(nick mình william)
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cadenlid mua 5d cũ thì cũng là FF <1000$ mà
@huyvq mới dưới 1000$ mới nói chứ cũ thì mua mấy cái máy film cũ cũng fullframe chỉ vài chục $
Em đoán là sẽ có máy fullframe mới giá dưới 1000$, giống như Canon đã từng bán mẫu DSLR 300D lịch sử. Kể từ đó DSLR đã hạ giá và ngày một tốt hơn, hiện giờ cỡ 600$ kiếm được con XXXD tương đối ngon, hy vọng canon sẽ lại cách mạng FullFrame lần nữa để dòng này phổ biến như crop.
@huyvq Ở đây nói hàng brand new thôi bác à, hàng cũ/thousand hands thì nói làm gì. 😁
FX sẽ có giá $1,000 hay ko tùy thuộc vào việc có bao nhiêu khách hàng sẵn sàng mua, việc này thì bọn nghiên cứu thị trường của Ca Ni hay những thằng khác đều có nghiên cứu hết rồi, nếu số lượng người sẵn sàng mua đạt đến 1 mức độ nào đấy thì giá xuống $1,000 thôi.(bác nào học KT thì sẽ hiểu vụ này).
Số lượng mua thị phụ thuộc vào thu nhập, thói quen/hành vi mua sắm, họ là hobbiest hay pro, họ có chuộng kích thước to, nặng của FX, rồi dàn accessories đi kèm... nữa ko.
Theo e thấy với tình hình KT/địa chính trị thế giới, rào cản thương mại... này kia như hiện giờ cho tới 2015, thì FF tầm $1,500-2,000 sẽ khả thi hơn là $1,000, còn việc sau 2015 có dc như bác gì dự đoán thì e thua.
Thực tế chi phí sản xuất/marketing này kia 1 em Ca 7D/5Dm2 hay Ni D300s/D700 chưa chắc đã chênh nhiều như cái street prices của tụi nó đâu, cái chính là thị trường/người tiêu dùng muốn/sẵng sàng chi ở cái mức nào thôi.
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cadenlid 600$ thì thà mua 40d cũ còn hơn
@huyvq tùy người bác ạ, cá nhân em ko khoái dòng XX của canon. việc phân biệt 2 dòng 2 số và 3 số chỉ là cách làm tiền của canon, ví dụ 60D và 600D dùng chung cảm biến nhưng 60D đắt gần gấp đôi (giống như camry và lexus ES dùng chung khung gầm và động cơ, nhưng lexus đắt hơn chục ngàn đô chỉ thêm logo chữ L). Thêm nữa là cái màn phụ trên dòng XX rất buồn cười, ngày xưa máy phim ko có màn hình LCD nên mới cần màn phụ, bây giờ máy nào cũng có LCD nên màn phụ chỉ là dấu ấn hoài cổ thời xưa... Cũng giống như ngành điện toán, ngành nhiếp ảnh cũng đang trên con đường cá nhân hóa và di động hóa nên các thiết bị như M43, mirrorless, DSLR compact phát triển hơn, cá nhân em cũng khoái hơn là các máy to nặng nề (tất nhiên lại có người thích máy đầm tay, gắn grip)
em chỉ kết xxD ở 2 điểm: wheather shield và metal body. Nhưng ghét ở 4 điểm: giá đắt, cảm biến ko khách biệt, màn phụ, nặng nề nên cuối cùng vẫn thích xxxD hơn. Vài dòng tâm sự của newbie có gì các bác cứ chỉ bảo
macpro87
TÍCH CỰC
12 năm
bề ngoài ko đẹp như Nex,chất lượng cũng chỉ tương đương chứ ko thể vượt trội hơn đc,giá mắc hơn=> khó qua mặt đc họ nhà Nex lắm ( cái kit 18-55 nhìn qua thì công nhận na ná giống kit của Nex)
mình không rành máy ảnh, có bác nào giải thích máy ảnh không gương lật là sao không
máy này chắc ngon hơn nex vì nex xài gương mờ nên mất sáng nhiều. Tui hồi đó không mua nex 1 phần là do lý do này.
@thuongshoo Nó là không gương rồi bạn ơi. Gương mờ là của máy SLT độc quyền của Sony thôi. Còn Nex thì cũng như những máy mirrorless khác thôi, làm gì có gương lật hay gương mờ ở đây.
@quiz Đúng là Nex không dùng gương mờ. Nhưng mấy em gương mờ nó gọi là SLT chứ không phải SLR bạn ạ.
phuonghou
ĐẠI BÀNG
12 năm
@0915550390 Dạo này ra đường thấy nhiều bác trẻ đeo máy ảnh to uỵch, đen sì xem rằng phong trào chơi ảnh đang lên ngùn ngụt, vào luồng này mới đầu thấy bão gió cũng mừng, nhưng càng đọc càng... Hóa ra đa số các bác trẻ giờ toàn đeo máy cho oách. Định không cm nhưng ko chịu được bác ạ. Xin lỗi các bác chân chính.
@thuongshoo Bây h mới nghe vụ Nex dùng gương mờ, bác lấy thông tin ở đâu thế
nz_257_wcr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có lẽ mua thêm 1 cái được đấy. Chụp chắc ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119