Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Canonical chính thức phát hành Ubuntu 10.10 Maverick Meerkat

bk9sw
11/10/2010 0:27Phản hồi: 122
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Tiếc nhất là không xài được PS AI AutoCAD và một số phần mềm kết nối điện thoại, với mình windows 7 chỉ chậm hơn trong một số tác vụ chứ thực ra nó luôn là lựa chọn tốt nhất và tạo cảm giác tin tưởng nhất trong công việc,
Đúng thế. Với số lượng cá nhân dùng Linux không lớn và mức độ thương mại hóa yếu nên không thu hút được các công ty phần mềm như các HDH của Mac và Windows. Rất ít thiết bị được hỗ trợ, các nhà SX cũng không hỗ trợ còn cộng đồng UBUNTU cũng chỉ hỗ trợ một phần nào. Đây là mặt hạn chế đáng tiếc của UBUNTU nói riêng, Linux nói chung.
ductholc
ĐẠI BÀNG
13 năm
download ubuntu xong (file iso) mới thấy máy mình hỏng DVD rồi, mà tạo USB bằng USB creator toàn bị lỗi. Hiện tại mình đã cài Ubuntu ra ổ cứng gắn ngoài (USB) bằng máy DESKTOP cơ quan, làm sao để khi gắn HDD vào laptop (win7) nó có thể boot thằng UBUNTU lên nhỉ?
mrvodka
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn dùng wubi.exe đó. Để wubi chung với file iso (ubuntu) rồi chạy. Nó sẽ cài ubuntu lên bất cứ phân vùng ổ cứng nào bạn chọn (tạo cả bootloader luôn) à Mỗi phiên bản ubuntu cần có 1 file wubi.exe riêng.
ductholc
ĐẠI BÀNG
13 năm
không được bạn ơi. Copy wubi.exe vào chung thư mục với file .iso rồi, chạy 1 tí thì nó bắt khởi động lại, nhưng boot xong vẫn vào windows như thường, đâu có cài tiếp đâu nhỉ?
Khi khởi động, ở menu boot chọn UBUNTU để hoàn tất cài đặt
cuối cùng thì quyết đình nhanh nhất là cài lại bản déktop để vọv tiếp 😃! cám ơn bác đã chỉ dẫn.
Mình chỉ thắc mắc 1 điều là mình cài chọn chế độ update khi cài. Hic hic tốc độ download chỉ khoảng 0,4Kb/s nguyên 1 buổi tối mới cà xong cái máy

---------- Post added at 08:44 AM ---------- Previous post was at 08:43 AM ----------

trong CMOS bạn chọn ở menu boot là USB là ok!
Bạn nên bỏ qua update khi cài nếu nó chậm quá, nhấn vào mũi tên để nó hiện ra tác vụ đang hoạt động và nhìn sang bên phải sẽ thấy nút SKIP. Lý do có thể là INSTALLER chọn phải repo có tốc độc chậm khi dùng ở VN. Sau khi cài xong chọn lại repo phù hợp để cập nhất các gói mới nhất. Mình thường chọn Main Server, tốc độ khoảng 200kbps.
vậy chỉnh cái Repo này ở đâu.... Anh em nào biết giúp đỡ với. Mới xài nên vụ này không rành cho lắm.
cón 1 vấn đề nữa là: Mình muốn đăng nhập quyền root, đã sử dụng lệnh sudo passwd root nhưng nhập xong mật khẩu của User hiện tại, ubuntu yêu cầu nhập pass cho root nhưng nhấn bàn phín nó cứ đơ ra. ai biết giúp giùm vấn đề này nhé.
ichuot
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm quen với Ubuntu 10.10

Nhân dịp Ubuntu 10.10 đã đoái hoài đến cái laptop cùi bắp của mình với driver card wifi đã có thể sử dụng được =)). Tớ xin mạng phép viết 1 bài dành cho những bạn mới bắt đầu không phải mò mẫm quá lâu để làm quen nó. Bài này hướng dẫn những công việc cơ bản nhất cần làm để làm quen với ubuntu.

1. Lựa chọn install this third-party software lúc cài đặt.

Khi cài các bạn nên chọn kích hoạt lựa chọn hỗ trợ nhạc,... Có lẽ đây là 1 lựa chọn thú vị so với các version trước khác của ubuntu. Trước kia chúng ta phải mò mẫm trong Sysnaptic để cài gói codec cho mp3, wav, flash... sau khi cài đặt xong ubuntu. Sở dĩ ubuntu là mã nguồn mở, mà codec mp3, wma thì chẳng phải là nguồn mở nên ubuntu chẳng thèm tích hợp vào mặc định. Điều này dễ gây nhiều thất vọng cho những người mới làm quen ubuntu vì họ chẳng hiểu tại sao lại tôi chẳng nghe được nhạc? Tôi chẳng thèm đọc tài liệu, tôi format và cài lại máy ngay lập tức.

2. Cài đặt password cho root

Mặc định tài khoản root của Ubuntu sau khi cài đặt chưa có password. Có rất nhiều thao tác chúng ta phải cần đến tài khỏan root và để bảo mật chúng ta nên đặt password cho nó.

- Vào Terminal (Applications - Accessories - Terminal)
- Gõ vào sudo passwd root
- Nhập password của tài khoản đang dùng
- Nhập 2 lần password của root muốn tạo.
(Trong quá trình nhập password bạn sẽ không thấy hiện dấu *)

3. Việc cần làm tiếp theo là kích hoạt iBus để gõ tiếng Việt

Trong ubuntu hiện tại có nhiều lựa chọn để gõ tiếng Việt dựa trên iBus và Scim. iBus mặc định được cài trong Ubuntu. Đó là tính năng Keyboard Input Methods trong System - Preferences. iBus mặc định không thể nào gõ tiếng Việt được, chúng ta phải cài thêm các gói hỗ gõ ngôn ngữ thích hợp cho nó. Đối với tiếng Việt thì đó là iBus-Unikey của Mr.LeQuocTuan làm ra (Thanks guy!) ngoài ra còn có lựa chọn gói khác cho iBus đó là ibus-m17n, gói này hỗ trợ đa ngôn ngữ từ lào, thái... đến nhật... mình đang dùng nó nhưng mình sẽ chuyển qua dùng ibus-unikey thôi :p vì cách thức gõ của gói này không được đẹp lắm so với ibus-unikey được viết riêng cho tiếng Việt.

Có lẽ nói hơi nhiều. Chúng ta bắt đầu kích họat iBus làm công cụ gõ cho hệ thống. Vào System - Administrator - Language Support. Lần đầu tiên chạy Language Support nó sẽ yêu cầu cài đặt các gói ngôn ngữ cho một số chương trình trong máy. Do ubuntu được được chứa trên CD quá nhỏ nên các gói ngôn ngữ bị cắt bỏ không thương tiếc. Bạn có thể cài hoặc không cũng chẳng sao.

Ở cửa sổ Language Text, phần Keyboard Input method system chọn iBus. Nếu sau này bạn cài Scim thì phần này chọn là Scim. Lựa chọn này giúp iBus chạy mặc định cùng ubuntu.

Log Out và Log In hoặc Restart lại máy các bạn sẽ thấy có 1 biểu tượng bàn phím ở khay hệ thống phía trên màn hình - đó là iBus. Bấm vào nó chọn Preferences, chuyển qua thẻ Input Method, trong phần Select an Input method bạn sẽ chẳng thấy lựa chọn nào cho tiếng Việt. Tất nhiên là vậy! Bạn cần cài gói ibus-unikey hoặc ibus-m17n mới có lựa chọn để gõ được tiếng Việt.

Cài ibus-m17n. Vào System - Administrator - Synaptic Package Manager. Bấm vào nút Search ở thanh công cụ. Gõ vào ibus-m17n. Bấm phải vào gói ibus-m17n chọn Mark for installation rồi bấm nút Apply trên thanh công cụ để thực hiện quá trình download và cài đặt.

Cài ibus-unikey. Vào trang web: http://code.google.com/p/ibus-unikey/downloads/list tải gói ibus-unikey_0.5.1-1~uvn1~maverick_i386.deb nếu bạn dùng ubuntu 10.10 bảng 32bit. Tải về bấm đôi vào nó để cài.

Sau khi cài 1 trong 2 gói trên (hoặc cả 2) và log out máy, trở lại iBus chúng ta sẽ thấy có lựa chọn tiếng Việt trong Select an input method như đã nói ở trên. Đối với gói ibus-m17n bạn chọn Vietnamese - vni (m17n) để gõ VNI và ibus-unikey thì chọn Vietnames - unikey. Sau đó bấm Add để đưa nó vào danh sách Input Method ở phía dưới.

Trong iBus Preferences nhớ qua thẻ Advanced và check vào Share the same input method among all application. Đây là lựa chọn mới có của ibus phiên bản này. Trước kia mỗi lúc gõ tiếng Việt bằng iBus bạn phải Ctrl + Spacebar để kích hoạt nhó nhiều lần ở tất cả các chương trình khác nhau vì iBus không ghi nhớ được lựa chọn kiểu gõ mà bạn đã chọn.

Để gõ tiếng Việt. Khi đặt con trỏ vào khung sọan thảo, bạn bấm Ctrl - Spacebar (phím dài) để kích họat iBus, bấm vào biểu tượng iBus, chọn kiểu gõ.

Nếu bạn dùng gói ibus-unikey. Thì kiểu gõ mặc định của nó là Telex. Bạn cần phải cho hiện thanh lựa chọn kiểu gõ của ibus-unikey lên màn hình để chọn kiểu gõ, bảng mã khác. Trở lại iBus Preferences, Thẻ General, phần Show language panel bạn chọn Always. Đóng cửa sổ và bấm biểu biểu tượng iBus, chọn Restart. Khi chọn kiểu gõ unikey bạn sẽ thấy hiện thanh lựa chọn kểu gõ, bảng mã ở góc phải màn hình.

4. Cài các unicode font thông dụng của Windows cho Ubuntu

Rất nhiều trang web, tài liệu... được làm ra cho Windows. Những người viết web ít khi nào tìm hiểu kỹ khi về việc dùng font như thế nào để khi người dùng duyệt trên Win và Linux đều đẹp như nhau. Chúng ta đành phải chấp nhận điều ấy. Cách khắc phục là chúng ta cài font của Windows vào để cho vẹn đôi đường.

Mình đã tổng hợp 10 fonts unicode trên Windows 7 và vài fonts VNI, ABC các bạn có thể tải bằng các link ở phía dưới:
+ http://www.box.net/shared/m7pvr8p5v6
+ http://www.4shared.com/file/EOA1GgmI/fonts-for-ubuntutar.html

- Tải và giải nén nó vào 1 nơi nào đó trong ổ đĩa của ubuntu (/home/your-accout/)
- Alt + F2. Nhập vào gksu nautilus.
- Chép cả thư mục chứa font đó vào /usr/share/fonts/truetype/
- Bấm phải vào thư mục đó, chọn Properties, qua the Permissions. Các mục Folder access bạn chọn là Access files.
- Mở Word processor lên xem có những font như VNI-Times, Arial chưa.......

Có nhiều người nặng lời chê bai font mặc định của ubuntu rất tù mù. Nếu không thích thì chúng ta có thể đổi sang font khác. Bạn vào Appearance Preferences (Bấm phải màn hình nền chọn Change Desktop Background). Qua thẻ Fonts và thay những font Ubuntu thành font Segeo UI của Windows 7 để cho giống Win7 =)). Nếu vẫn còn chê và nếu bạn thích kiểu font không anti-alias như trên Windows XP thì bạn có thể tắt hoàn toàn tính năng anti-alias đi bằng cách (mục rendering trong thẻ Fonts không có tác dụng tắt anti-alias toàn hệ thống):

- Alt + F2, gõ vào gksu gedit.
- gedit sẽ được chạy với quyền root. Bạn mở file "/etc/fonts/conf.d/10-antialias.conf" bạn thay giá trị true trong thẻ bool thành false. Lưu lại, log out bạn sẽ thấy tác dụng.
- Sau khi log in vào bạn nhớ đổi fonts hệ thống thành Arial, Tahoma hoặc Verdana của Windows là được. Hình dưới sau khi đã tắt anti-alias

iChuot - blog.svtin.com
http://blog.svtin.com/2010/10/lam-quen-voi-ubuntu-1010.html
[MENTION=423819]ichuot[/MENTION]: tớ thấy không cần phải active root, dùng account của mình là được rồi (tớ vẫn thực hiện được đầy đủ các tác vụ cần privilege của root, dùng sudo -s)
[MENTION=48775]debone[/MENTION]: thường tớ cho nó chọn best server, mỗi lúc ra 1 cái, nhưng giờ đang dùng 1 cái của Úc thì phải, khá ổn định, down full speed luôn.
Chắc tớ khóc mất, update 10.04 lên 10.10 mà bắt đầu từ 12h30, đến 17h công việc update chưa thực hiện hết phần installing, không biết sao mà cái việc update chậm khủng khiếp thế. Cài mới không đến nỗi chậm như vậy.
skip update. Công việc này có thể làm sau khi hoàn tất cài đặt.
Tớ không hiểu? Thường thì sau khi download new pack về (đoạn này tớ đã hoàn thành), thì nó sẽ tự động installing, rồi clean và restart máy là hoàn thành việc update. Trường hợp của tớ nó đã đang chạy rở công đoạn installing rồi, tớ đâu có thấy nó cho skip việc này đâu, dừng cũng không dừng được, stop lại là tèo luôn.
Co cai mui ten nho nho ben tren thanh tien trinh do, nhan vao do no se hien detail cua tien trinh va hien ra nut Skip ben phai. O phien ban 10.04 thi nut skip hien luon o ngoai.

---------- Post added at 10:17 AM ---------- Previous post was at 10:14 AM ----------

Để chọn repo bạn vào System sẽ có mục Resource. Vào đó để chọn Server và recache lại.
Còn việc bàn phím đơ đơ thực ra không phải đâu. Mà mặc định của Ubuntu khi gõ password trên terminal thi nó không hiển thị *** nữa mà không hiện gì cả. Bạn cứ gõ bình thường, xác nhận lại lần 2, enter là được.
Tớ dùng gì mặc định ngay lúc cài của Ubuntu ý mà. Nhưng mà đến VLC cũng không được luôn ý bác à.
Bác thử với các file khác xem, có thể file đó hoặc là lỗi hoặc là codec của nó chưa được VLC và gói extra codec hỗ trợ. Mình xem avi không thấy vấn đề gì. Cả Movie Player lẫn VLC.
Bác thử với các file khác xem, có thể file đó hoặc là lỗi hoặc là codec của nó chưa được VLC và gói extra codec hỗ trợ. Mình xem avi không thấy vấn đề gì. Cả Movie Player lẫn VLC.
Cùng 1 file đó, tớ đem qua máy sử dụng 10.04 thì xem bình thường, NO vấn đề, và tớ vẫn dùng Moive Player để thử.
Ủa, Box này là của Android và Chrome mà. Sao không post bài này qua Box LINUX. kỳ nhỉ. ai giải thích với
xin giúp dùm! mình down ubuntu 10.10 tu trang web về đúng với máy mình là Sony 64b Intel(R) Core(TM) i5 M530 2.4GHz Ram 4GB Graphic 512Mb. vậy mà khi mình vào đến phần install ubuntu vừa chọn install xong là màng hình tối đen chẳng thấy gì hết là sao? có ai biết cách xử lý thì giúp mình với cảm ơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019