Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Canonical giới thiệu giải pháp dual boot Android và Ubuntu Touch, chuyển qua lại chỉ bằng app

Duy Luân
23/12/2013 23:51Phản hồi: 44
Canonical giới thiệu giải pháp dual boot Android và Ubuntu Touch, chuyển qua lại chỉ bằng app
Canonical mới đây đã giới thiệu giải pháp cho phép dual boot AndroidUbuntu Touch trên cùng một thiết bị. Hiện giải pháp này chỉ dành cho lập trình viên, những người quen với việc flash ROM cho thiết bị cũng như phân vùng bộ nhớ máy. Canonical cho biết rằng nhiều bản ROM Android sẽ được hỗ trợ bởi giải pháp của mình, bao gồm AOSP, stock, CyanogenMod. Một khi đã vào Android, người dùng có thể dễ dàng chuyển sang Ubuntu Touch chỉ bằng cách chạy ứng dụng mang tên "Ubuntu Dual Boot" lên, sau đó nhấn vào một nút duy nhất là xong. Tương tự bên Ubuntu Touch cũng có một app như thế để giúp chuyển sang Android mà không phải flash ROM lại, cũng chẳng cần phải gõ các dòng mã lệnh. App bên phía Android còn đảm đương thêm nhiệm vụ cài đặt và nâng cấp Ubuntu nữa.

Để sử dụng được giải pháp Ubuntu Dual Boot, trước hết bạn cần có một chiếc Nexus 4 và một bản ROM Android 4.2 trở lêm. Những máy Nexus khác nằm trong danh sách này cũng có thể cài nhưng chưa được thử nghiệm. Nếu muốn xài thử, mời các bạn xem hướng dẫn chi tiết tại đây.

Ứng dụng bên phía Android

Ứng dụng bên phía Ubuntu Touch

Nguồn: Canonical
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vụ dual boot với ubuntu là đã rồi 😁
Dòng họ nhà Nexus là được ưu ái nhất roài.
ngon nhỉ chỉ cần 10s là có OS khác dùng rồi.
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Thế giờ cài đc chưa nhỉ, sài nexus 4 mà mù thông tin vụ này quá.
Rất thích dual boot 😆 1 lúc nghịch 2 hệ điều hành. Vẫn muốn boot đc cả ios nữa 😁
@ghost_recon_xxx vãi bác 😃) việc mong chờ Google và Apple cùng nhau phát triển một hệ sinh thái ví như mong chờ ĐT Việt Nam vô địch World Cup ý 😃)
@shahoang Muốn thôi chứ khó lắm 😃) mà biết đâu vài chục năm nữa việt nam vô địch world cup và apple hợp tác với google 😃))
@shahoang vô địch thì ghê quá vô đc chưa mà vô địch
@ghost_recon_xxx Hợp tác thì có khả năng chứ vô địch WC thì vẫn ko thể 😁
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
Quá tiện lợi,hjhj
có stock kìa. thế là vui rồi. 😁
hi vọng nó sẽ phổ biến trên nhiều dòng máy cho ae vọc.. kiểu như dualboot trên máy tính ý nhỉ... tripleboot...lol
@greatbn Có cả multiboot cho nexus 4 lâu r mà 😃
@trankhanh2210 e muốn nhiều máy được hỗ trợ hơn nữa
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy cài đặt phức tạp vậy mà ad kêu dễ cài 😃
RedT
TÍCH CỰC
10 năm
nexus 7 2013 chờ mòn mõi chưa có ubuntu!!!!
Vọc thì vui nhưng để xài ổn định thì hơi khó! :oops:
@vinhphucng25 cùng quan điểm với bác
Bắt buộc phải có máy chạy ubuntu à😃
Để thử với n5 và n7 xem sao, ngon quá.
Hóng 2 boot với wp8 thui ios thì không mơ
@kieuminhtien994 Nếu vậy thì bạn phải mua bản quyền wp8 đã. Nếu không sẽ phải cờ rack 😁
Sony Xperia M mình làm được rồi, hehe
@viet dong nai phải có PC chạy ubuntu hả bác 😃 em chạy file dualboot.sh bằng cygwin ko đc 😃
thăng one
ĐẠI BÀNG
10 năm
mong N5 và htc one cũng được
nghe đồn anh MS đang dụ dỗ HTC có thể mang Winphone lên sản phẩm của HTC
k biết có vụ dual boot này k?:p
có khác thay launcher ko khi Ubuntu cũg dùg đc app android

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM