Cao thủ nào rành autocad trên MAC xin vào hướng dẫn em với a!!

leean1993
6/8/2013 8:54Phản hồi: 205
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ê , bạn con link
autocad 2013 ko cho mình dow
với
b0y_quaydl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi làm sao để chuyển chi nền auto card thành màu đen thui như bên win mìn may mò mà chưa chỉnh dc nó vẫn có những cáo kẻ ô vuong vuong à
LifEDeco
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình gặp trường hợp xuất file cad PDF , mọi thứ tương đối ok nhưng chỉ bị 1 lỗi là bản vẽ không nằm giữa trang giấy , dù mình đã lick chọn " Center on page " trong phần "edit page setup...." rồi , vậy có cásh nào sữa được không ạ, thanks ?
Và 1 lỗi nữa , như trên win , mình xuất file PDF khổ A0 được , nhưng trên Mac thì không được , có phải do máy in của mình chỉ có khổ A3 , vậy có cách nào giải quyết vấn đề này không
Minh dùng mac pro, os x 10.11.5
@LifEDeco Bác có chỉnh đc lỗi này chưa? chỉ mình chỉnh với. thanks!
LifEDeco
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho mình hỏi muốn lôi thanh công cụ , trên win thì mình lick chuột phải trên thanh taskbar ở trên -> ACAD là nó sổ ra 1 dòng rất nhiều thanh công cụ , vậy con trên MAC thì ntn , làm sao để vào cái ACAD đó
A DAT
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác @lacoste84 hướng dẫn em chép lisp vào cad trên Mac với.,lần đầu sài Mac mà em làm hoài không được .thanks bác
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
@A DAT Bác cứ làm y như bên win thôi.

Gõ lệnh "ap", rồi load lisp, muốn load file lisp đó tự động khi bật cad thì bỏ nó vào "content". Xong.

Có cái này cad for mac dở hơn win là đây : Không hỗ trợ OLE Object. Tới 2016 vẫn thế.
A DAT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dniw0601 mình thường làm như bài này (http://cadvn.com/load-lisp-autocad-mot-lan-dung-mai-mai/) bên Win vẫn chép support vào được,bên MAC thì mình không thể chép đươc

Load lisp autocad một lần dùng mãi mãi

Các bạn lang thang trên mạng tìm được bộ lisp rất chất, phù hợp với công việc của bản thân nhằm nưng cao hiệu quả công việc và tiết kiệm thời gian để còn cafe cà pháo hay trà đá trà chanh. Nhưng điều không…
cadvn.com
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không cần bỏ file lisp vô thư mục support đâu. Bấm vào content để hướng dẫn cad load file đó, trong thư mục đó là ok rồi.

Mình bỏ file lisp trong dropbox và chỉ định cad load file ở đó. Về nhà thì xài máy bàn, ra ngoài thì xài macbook. Nếu có thêm thắt gì trong file lisp thì cả hai máy đều được cập nhật.
e ko xem đc ảnh a hướng dẫn cach thêm font chữ vào cad .a gửi vào gmail cua e đc ko a xuanly128@gmail.com
a teamviewer e cach them font chu vào cad cái đc ko số đt e đay a 0963912936
Mấy bạn có lisp đo tổng chiều dài cho Mac ko?
Mình down lisp TL rồi add líp thành công rồi nhưng vẫn sử dụng không được.
Ai biết vấn đề chỉ mình với.
Thanks
Mail mình: badboymk87@gmail.com
khang20
TÍCH CỰC
7 năm
cad, 13.3, in ra bản vẽ cấp phép được không, đọc trên win được không
hauyenson
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết có cài được civil 3d trên macbook ko nhỉ
hungani
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hauyenson Bác tham khảo trên các forum xem sao, ví dụ như Autodesk Community Forum - em cũng thu được 1 số ý hay trong này; còn hơn trên tinhte ở khoản liên quan đến ace kỹ thuật vẽ vời này, 😃
hungani
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sr reply late, các bác xem video dưới nhé, 😃
- Việc xuất pdf hay eps như nhau nếu dùng cho Photoshop (e dùng PDF với Cadmac, EPS với Cadwin xưa).
- Nó tùy thuộc vào việc chọn khổ giấy lớn hay bé để làm ảnh trong photoshop à chọn khổ in ở CAD lớn hay bé, và chọn dpi khi open import vào Photoshop (cái này chắc ai cũng biết cả rồi).
- Về in cụ thể thì video dưới đây:
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy lỗi như trên hình như đã được giải quyết hết rồi. Nhưng giờ mình hạn chế dùng cad for mac lắm vì nó thiết kế rất bất tiện, chuyển qua dùng vectorwork hoặc archicad đi ạ.
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cad for mac không có chức năng đổi. Để làm được điều đó thì phải dùng autoLisp.
Bạn load AutoLISP file đính kèm bên dưới, sau khi load xong dùng lệnh L_ELEM, chọn số 3 - "Hide paper background" thì sẽ được ngay.

https://app.box.com/s/of6t0hwrxrtq4hey32cmncny28eziu5m
L_ELEM.lsp | Powered by Box
app.box.com
@erichaliwell Cám ơn bạn, đúng như bạn nói, mình đã update bản full và load được lisp rồi. Thank bạn nhe!!!
@erichaliwell làm saod dể check bản full và bản LT vậy ạ
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wuy chinh Nó hiện lên ngay trên thanh Menu Bar của hệ điều hành đó bạn. Autocad full thì chỉ hiện là Autocad 20xx thôi. Còn LT thì là Autocad LT 20xx
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
làm sao chọn 2 file trong sheetset vậy mọi ngừoi?
Screen Shot 2017-07-13 at 5.05.29 PM.png
Screen Shot 2017-09-12 at 10.29.04 copy.jpg Nhờ các bạn giúp đỡ!
Mình gõ cả 2 cách: Phofng Khasch, Phongf Khachs. Rồi save lại và quit.
Sau khi khởi động lại cad, thì vẫn bị lỗi font như trong hình đính kèm.
Mình có hỏi bác Trần Kỳ Nam, thì được bác ấy trả lời là, dù là bản Gõ Tiếng Việt dùng thử hay bản full thì cũng vẫn bị như vậy.
Bạn nào có cách giải quyết, giúp mình với!
lacoste84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenvan1220 Như này là bạn chưa add đường dẫn chứa font vô cad thôi, ngoài ra bạn nên cài thêm font Unicode cho với VNI cho máy bạn nữa là được
@lacoste84 Chào bạn lacost84!

Mình có cài VNI và add đường dẫn rồi, bạn ah.
Không biết, có phải mình làm sai ở chỗ nào không? Test01.jpg Test02.jpg
@lacoste84 Vấn đề trên máy của mình là, khi đang làm việc thì vẫn gõ được tiếng V bình thường.
Sau khi mở lại, thì mới bị lỗi. Và, mỗi lần mở lại, là 1 lần khác nhau.
Bạn chẩn bênh giúp mình nhé! 01.jpg 02.jpg 03.jpg
@lacoste84 Cảm ơn bạn!
Ra là Cad của mình bị lỗi! Mình đã fix và cài lại Cad. Mọi việc ok rồi!
anhlt
CAO CẤP
7 năm
AE nào có cách đánh tiếng việt như bth trong CAD ko nhỉ? mình dùng bộ gõ mà đánh khó chịu kinh toàn phải đánh chữ xong dấu luôn! Còn đánh chữ như kiều HOÀN thành ko thể đánh đc hic
dniw0601
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhlt Bình thường như bên win không được bạn à.

Mình phải chọn bộ gõ tiếng anh khi gõ lệnh cho cad. Khi muốn gõ text trong cad thì mình phải đổi kiểu gõ. Mình đặt phím tắt cho chế độ đổi kiểu gõ là cmd+ space bar. (cách đặt phím tắt bạn tự tìm hiểu nhé, không khó.)

Tuy có bất tiện chút, nhưng mức độ đó mình vẫn chấp nhận đc.
anhlt
CAO CẤP
7 năm
@dniw0601 Hàng chục năm của hệ DH mac mà ko làm đc bth cho win nhỉ nản thật bảo sao Window vẫn bá chủ!
lacoste84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlt Bạn mua thêm phần mềm GoTiengViet (70k) cài vào máy sẽ sử dụng Cad với tiếng Việt bình thường nhé 😃
lacoste84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tin mừng

Hiện tại sử dụng bản AutoCad 2017 for Mac đã có thể gõ tiếng việt trực tiếp từ bộ gõ mặc định của MacOS rồi các bạn. Mình đang sử dụng bản 10.12.6 và thấy ko cần tới bộ gõ bên ngoài nữa.
anhlt
CAO CẤP
6 năm
@lacoste84 Bộ gõ này ở lôi ra ở đâu hả bạn?
lacoste84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlt bộ gõ mặc định của Mac OS X thôi mà bạn

Vô "Tuỳ chọn hệ thống" >> "Ngôn ngữ&Vùng" >> "Tuỳ chọn bàn phím" >> "Nguồn đầu vào" >> Nhấn dấu + bên dưới rồi tìm tới bộ gõ tiếng việt bạn muốn xài (Telex hoặc VNI)
fanarrowsx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lacoste84 Mình dùng macOS sierra, chạy cad 2018 mà không thể nào gõ được chữ hoa như bạn. Ví dụ bật caplock để gõ thì chỉ được 1 từ, nhấn space và gõ từ tiếp theo thì từ trước biến mất. Nhờ các bác xem giùm với
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fanarrowsx hãy check for updates cho cad của bạn lên.
Có điều nó chỉ gõ được tiếng việt với font unicode mà thôi. Font VNI vẫn phải dùng phần mền gõ tiếng việt của Trần kỳ Nam

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019