|Cấp| - Cần góp ý về việc thi đại học năm nay

darkdevil
21/2/2009 4:33Phản hồi: 11
Là thế này.Năm nay e đang học lớp 12.Đang phân vân giữa ngành kinh tế (QTKD , TCNH ) , ngành CNTT và điện tử viễn thông. Mấy anh vào góp ý giùm em : chương trình học , và việc làm sau khi ra trường nha.Công việc nào là tốt nhất ?
Còn 1 điêu nữa là về trường : ĐHKT tphcm , Hoa Sen và Tôn Đức Thắng .
Sức học của em cũng bình thường , có khả năng khoag 18 --> 20 hoặc 21 điểm.em k bít nên chọn trường nào.Vì năm nay là năm cuối tổ chức thi ĐH rồi,nếu nộp vào Công lập chỉ sợ điểm k đủ điểm rồi năm sau phải vất vả lắm ( thi tận 8 môn tốt nghiệp ) nên năm nay em muốn đậu ngay ở năm đầu tiên.Các anh chị có kinh nghiệm thì chia sẽ với ­em nha.Em bí đường quá.Với lại k bít giữa dân và công lập , trường nào sẽ tốt hơn.
Em cảm ơn !
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kakita
ĐẠI BÀNG
16 năm
đôi lời đóng góp : học trường nào cũng vậy, khi chưa bắt đầu thì còn có cái hứng thú, nhưng khi bắt đầu rồi thì chán đến tận cổ, è cả ra lưỡi 😁
Đùa chút thôi, năm nay khủng hoảng kinh tế, theo ước đoán khoảng 4-5 năm sau kinh tế sẽ lên theo đà khởi sắc. Chú biết phải làm gì chưa
Ngành công nghệ thông tin đang có những bước phát triển khá lớn, trong khoảng 3-4 năm nữa cũng khiếp :D, làm gì biết chưa chú
đúng rồi á, vô trường nào cũng vậy thui, mình học năm 2 rồi,cũng có nhiều đứa bạn học ở các trường khác cũng than phiền về trường à.
PS: vô CNTT,DH QG tpHCM đi cho có bạn, thi đi rồi mình sẽ nói cho bạn 1 bí mật:D (http://uit.edu.vn 😆
bạn có bí mật gì thì share cho mình đi . Giấu làm chi 😔
winter
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đi học nghề đi bác, sau đó đi làm 1 thời gian bác sẽ khôn hơn và lựa chọn sát với thực tế hơn! Sau đó nếu muốn bác có thể theo học đại học ( theo em bác nên học tại chức )! khi đi làm rồi bác sẽ thấy dc nhiều thứ hơn, lấy ngắn nuôi dài! Đôi lời tâm sự với bác! Theo em đây là con đường tốt nếu như khả năng học hành đạt mức trung bình khá còn nếu bác đạt mức giỏi hoặc hơn nữa thì hẵng thi đại học ngay! Có j ko phải bác thông cảm nhé! Đại học ko phải là con đường duy nhất!
Nếu bác hứng thú vơi CNTT thì theo mình ko nên học đại học, mình đã bỏ thi dh và đặt mục tiêu học Aptech từ năm 11, học phí cũng ko có gì mắc: 660k/tháng

có 2 lý do:
Năm thứ 2 sẽ học toàn bằng tiếng anh, nên tiếng anh của bạn sẽ tốt hơn so với dh
và nếu sau này bạn dự định tìm việc làm ở công ty nhà nước thì nên học dh hoặc cao đẳng, vì bằng của quốc tế ở VN mình bị coi thường lắm, chỉ ngang bằng cao đẳng,
mấy thằng ở bên dh chưa chắc ngon hơn bên mình
mình cũng vậy, ông già bắt mình thi đại học, mình chỉ vo thi cho có, chỉ làm mỗi bài thi môn toán, còn 2 môn còn lại để giấy trắng(hú vía) cuối cùng học aptech. với ngành công nghệ thông tin thì học đaiho5c bị phí rất nhìu thời gian, tuy là trả giá nhìu thứ nhưng học lấy tín chỉ thấy khoẻ hơn mà lại liên thông với đại học nước ngoài nữa chú 😁
Em k rành lắm về vấn đề CĐ cho lắm .Nếu thi trực tiếp vào ĐH HSen thì có tốt k anh? ( gđình e k cho e thi cao đẳng đâu ).Nv1 chắc e sẽ nộp vào trường ĐH kinh tế , ngành thì e chưa bít lựa chọn thế nào.Cứ nôm nốp lo sợ , vì tương lai chỉ có 1 lần à.Nếu chọn giữa đường mà chán nản thì có lẽ sẽ hối hận lắm.
Sỡ thích thì 1> là CNTT vi thích làm việc trên máy tính , 2> TCNH lả để chứng tỏ bản thân 3> Diện tử viễn thông vì nó là xu thế chung , chắc chắn sẽ phát triển rất manh hơn 2 ngành kia
Cảm on mấy anh nhà.Ai có ý kiến thì giúp e nha
nói chung là thích nào thì học đấy, cái thứ 2 nghe bạn nói là mún chứng tỏ bản thân, thì đúng nó rồi đây, cái đó cũng làm việc trên máy tính dc mà , và sau này cũng chưa chắc là thua các ngành khác
Chài, mình hè vừa rồi thi ĐH đây này, ban đâu định vào khoa Quốc Tế của KTQD, xong không thích nữa, quay sang học Điện Ảnh để mở lối đi riêng.
đẹp trai đi làm diễn viên được đấy, mai mốt chiếu film nhớ cho vé nhé 😁
Đang học Đạo diễn Điện Ảnh anh ạ.:D:D:D Mai mốt là có phim hay chiếu cho mọi người xem rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019