Cáp mạng xuyên Thái Bình Dương của Google sẽ hoạt động từ ngày mai

sonlazio
30/6/2016 0:57Phản hồi: 103
Cáp mạng xuyên Thái Bình Dương của Google sẽ hoạt động từ ngày mai
Có thể bạn tự hỏi cáp xuyên Thái Bình Dương của Google ảnh hưởng gì đến Việt Nam, nhưng rất có thể nó sẽ phần nào giúp đường truyền Internet đi ra thế giới của chúng ta nhanh hơn một chút. Hệ thống cáp có tên gọi Faster này được Google và một số công ty khác đầu tư với giá 300 triệu đô la Mỹ, có chiều dài tổng cộng 9000km và cho tốc độ truyền tải 60 Tb (60.000Gb hay 7500GB mỗi giây).'

Vấn đề của Faster là ở các điểm đầu của nó: Los Angeles, San Francisco, Portland và Seattle của Mỹ, Chikura & Shima của Nhật thì Faster đều đầu nối tới các hệ thống cáp khác nhằm giúp mở rộng lưu lượng Internet, giúp truyền tải nhanh giữa Mỹ và Nhật Bản. Trong số các đối tác của Faster sẽ kết nối trực tiếp vào đầu Nhật Bản có Singtel, China Telecom hay China Mobile... là những đối tác ở các quốc gia đầu mối Internet Việt Nam ra quốc tế (Singapore, TQ, HK...), chính vì vậy mà nếu được kết nối vào thì tốc độ của chúng ta sẽ được cải thiện đáng kể.
Google Faster được phát triển dưới sự hợp tác lớn nhất của NEC. Dự kiến nó sẽ đi vào hoạt động từ ngày mai.

Trước kia Google cũng từng đầu tư 2 hệ thống cáp ngầm dưới biển, và sự thật là nó thường xuyên bị cá mập cắn phá nên phải gia cố. Người ta tin rằng cá mập bị hấp dẫn bởi từ trường:

Tham khảo: TheVerge, TheTokyoNews, ảnh minh họa: subtelforum
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

johnny8384
TÍCH CỰC
8 năm
té ra là cả cáp quang của Google cũng bị mấy anh cá mập xơi chứ không phải chỉ mỗi cáp của ta, 😁
@johnny8384 Ta làm gì đủ trình thi công đc sợi cáp . toàn đi thuê
daicaty
ĐẠI BÀNG
8 năm
@johnny8384 Cáp của ta ngoài cá mập xơi, còn có người xơi nữa bác. cứ thời sự nóng là cáp bị cắn thôi
Em méo hiểu cáp làm bằg gì. Nhưng cọng dây loa của em khoảng phi 12. 4 cọng ruột và 1 cọng nhựa cố định. quăng cho con chó nó cắn ko đứt. chả lẽ cáp biển mỏng manh để cá cắn
@AZwarrior
@AZwarrior Không thấy add đăng gạch chân đó ah, làm sao mà hàm cá mập cắn nổi dây cáp đứt đc, chỉ là nguỵ biện cho mình thôi...ở đây là do tàu bè đi lại vướng vào, ngững tuyến nayg đó Trung quốc đầu tư tất nhiên hay bị đứt hơn những nơi khác, đặc biệt là nó rất ghét vn( sorry đã mang vấn đề chính trị và kinh tế vào)
daokhiem12m
ĐẠI BÀNG
8 năm
@johnny8384 Cap cua VN bi TQ cat. Ca map dau dam cam cap VN
Google cũng bị cá mập cắn thường xuyên, các thým râm trủ hết la VN bị khựa cắt
@honghai12a1 Đổ thừa cho bọn khựa như thế không đúng quy trình rồi. Chúng chỉ cắt cáp của tàu thăm dò dầu khí VN thôi.
Bác Tom
ĐẠI BÀNG
8 năm
@honghai12a1 Cái lý do bạn đưa ra là do một số người thiếu hiểu biết chứ liên quan tới dân chủ hay ko dân chủ. Chả lẽ nhắc tới từ đó mới được phát lương à.
@Bác Tom nếu dc phát lương thì mình sẽ nói cả ngày cũng dc! Tiếc là ko thấy bố con thằng cali nào phát cả!
Ngon, gg đầu tư nhiều về mở rông thị truong internet.
Klq chứ cap vn sửa hoài, chua xong phải khôg mấy thím
baodensanmoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mong được nhanh như gói cước là mừng rồi
@baodensanmoi Mạng nước ta đã là mạnh và nhanh nhất thế giới rồi đừng khóc nữa không ít gì đâu
@uochuý1489Quốc Huy 1.5 MBps chứ bác
@hoainamaloha Mình dùng gói 12mb VNPT download từ 1.5 ==>1.7mb
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@tranduymb Mạng nhà mình 22Mb mà test lúc nào của trên 22, có khi dc cả 29Mb luôn, quan trọng lúc mấy chú kĩ thuật xuống lắp mạng có dc ly cafe nào để uống hay không thôi 😆
Nếu đường truyền 7500gb/s mà cấm vào cổng lan PC dùng nó có bị treo máy không ta
1ink
TÍCH CỰC
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Không, và chỉ được max tốc độ card mạng của PC (thường là 100 Mbs hoặc 1Gbs).
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Hiện tại LAN cho máy tính chỉ đáp ứng 1000Mbs thôi bác ạ.
Nó đáp ứng hàng triệu máy tính.
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy 1 cổng LAN chỉ support max 1000Mps thôi là khoảng 125MB/s thế nên máy chủ mới cần nhều dây LAN là vậy
clapika
TÍCH CỰC
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Nói thật, em dùng cái gói 40Mbps mà chỉ mong các bác nhà mạng đừng bóp băng thông là em đã hạnh phúc lắm rồi. Còn đơn vị GB chắc để đời thằng con em mơ tiếp 😔
songoku
TÍCH CỰC
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy câu hỏi khó trả lời quá, tưởng tượng thế này nhé 1 hot boy cao 1m90, bụng 6 múi, khuôn mặt siêu đẹp trai vào phòng ngủ cùng 1 hot girl. và hot boy đó cắm cộng cáp vào cổng LAN cua hotgirl, mới 1 giây thì cộng dây cáp của hot boy bị xẹt điện. cảm giác của cả 2 người lúc này thế nào, tự suy nghi nhé
Cá mập khỉ khô gì 😁 Toàn là chặn rồi đổ thừa !
Ơ thế cá mập cắn cáp là thật à 😁 ngày xưa tưởng trò đùa trên hài vê lờ :D
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@Apple Haters 2.01 Bác cũng như e , hồi đó tưởng hài vờ lờ troll , ai dè sau này mới biết là thiệt :D
@Apple Haters 2.01 Sao biết là cá mập ko cắn, lội dưới xem à ?
Nói thì phải có chứng cớ chứ, ng ta có video đó nên người ta có quyền nói.

Sent from my MI MAX using Tapatalk
@sangdesigner 😃 Bác vừa ăn ớt hay sao thế.
Hơi liên quan cho e hỏi mấy nay có bác nào bị hiện tượng load fb cực kỳ chậm hoặc ko load đc ko? Em đg dùng cáp quang viettel vô mấy trang quốc tế khác nhanh bình thường.
@dualshock Thôi đi ông ơi, đáng lẽ cái phải chặn là 3G, nhưng tôi vào bt nhá, có mỗi voz là chịu thôi
@Quang Hưng Phạm vOz từ chối kết nối với Internet nhé 😁
@Quang Hưng Phạm Voz thì mình xài DNS Google vào bình thường mà nhi ? Sau đợt vừa rồi tưởng nó nâng cấp hoá ra vẫn vậy, diễn đàn công nghệ mà lạc hậu vãi
vanptit79
ĐẠI BÀNG
8 năm
@July's Moon Đúng rôi đó bạn, mình cũng bị cả tuần nay rồi khi vào được khi không, phải dung đến Proxy trên IPad và PC. Sử dụng mạng Viettel
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cận cảnh cá mập cắn cáp Việt Nam. Thế mà hồi giờ em tưởng đùa chứ 😁:D:D
mrkn
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhtuttm Cắn lần đầu. Mấy lần sau khi chặn thì các bác vẫn đổ thừa cá mập cắn :D .
ồh , tưởng vụ cá mập cắn cáp là troll chứ, có thật à...... :eek:
Thiên hoàng ơi.
thuc37na
TÍCH CỰC
8 năm
cái mạng kia mà câu được 1 nhánh về kéo torrent thì phê lòi 😁
@thuc37na Pc cổng lan chỉ nhận 1gb/s...chỉ mong được 100mb/s là ngon lắm rồi @@
HHChuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thuc37na Quang trọng có ma nào nó seed cho không, chứ có mạng của mấy anh NASA mà không ai seed cũng bỏ của 🆒
khuong_ND
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy thím xài card Lan rời được mà
Đa số các vụ đứt cáp trên TG là do hoạt động địa chất ( núi lửa , động đất , sóng thần) và 1 nguyên nhân quan trọng nữa là do các tàu thuyền thả neo , lưới làm đứt chứ cá mập cắn cáp chắc cũng ko nhiều , thông tin này từ các phim tài liệu kênh Discovery
tackhungbo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em tưởng cá mập cắn cáp chỉ có trong truyền thuyết thôi chứ
ơ hây. hóa ra thực đơn của mấy anh cá mập có món cáp quang thật ak.
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
Cá cắn là có, nhưng ko phải lúc nào đứt capble hay lỗi kỹ thuật các ông VN cũng đều nói là cá mập.
Rola
TÍCH CỰC
8 năm
@=Tử_Hải= Thế chú nghĩ họ ngu đến độ nói nó đứt là do 'anh em cắn bớt' à?
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@Rola tại bên trên có 1 bác nói là sao vn toàn bị cá cắn,
...Trước kia Google cũng từng đầu tư 2 hệ thống cáp ngầm dưới biển, và sự thật là nó thường xuyên bị cá mập cắn phá nên phải gia cố. Người ta tin rằng cá mập bị hấp dẫn bởi từ trường....

Cá mập xơi????!!! Tưởng chỉ có ở VN thôi chứ.
mấy bữa nay chơi slither.io lag bỏ mẹ ra :mad:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019