Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cập nhật phần mềm lỗi, MacBook không khởi động được, nên làm gì?

colbyphong
8/12/2017 14:40Phản hồi: 70
Cập nhật phần mềm lỗi, MacBook không khởi động được, nên làm gì?
Thấy báo cập nhật hệ điều hành mới, loay hoay chờ gần 1 tiếng đồng hồ chưa xong, sốt ruột quá em nhấn tay nút nguồn cho nó tự reset luôn. Tưởng rằng không sao, ai dè đây là kết quả. Giờ em không thể nào truy cập vào máy được luôn. Có cao nhân nào giúp em với ạh. Em đã thử chạy chế độ recovery mode nhưng không kết nối đc với Wi-Fi ạ. Cảm ơn các bác nhiều lắm.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

colbyphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có ai giúp em với ạh, lo ngại nhất là em sẽ mất hết dữ liệu trong máy
@colbyphong Bạn thử mượn ai đó cái cổng kết nối ra dây mạng xem được không. Còn khả năng không cứu được dữ liệu là rất cao.
@colbyphong Nếu bạn dùng TimeMachine thì cài lại thôi, dữ liệu vẫn còn nhé!
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Văn Chiến Cụ thể hơn đc ko bác
@colbyphong Cách 1:
Đi tìm cái USB, tạo 1 ổ cài đặt, boot vào cái ổ USB đó, vào cài đặt đúng vào phân vùng đang chứa hệ điều hành (KHÔNG ĐƯỢC DÙNG DISK ULTILITIES ĐỂ FORMAT KHI CÀI ĐẶT) là được.

Cách 2 an toàn hơn: Sau khi boot vào, mở disk ultilites tạo 1 phân vùng mới, cài hệ điều hành lên phân vùng mới, sau khi cài xong login vào hệ điều hành mới copy dữ liệu ra.

Cách 3: Sau cách 2. Sau khi cài xong, cài disk Warrior vào và fix cái ổ chứa hệ điều hành cũ, boôt lại bằng ổ chứa hệ điều hành cũ là xong

Nói nhiều như vậy để bạn biết có nhiều cách khắc phục và dữ liệu vẫn còn nằm đó. Lỗi Kernal panic là lỗi khó chịu nhất khi đụng đến core hệ thống MacOS
@khungtanthoi Làm sao copy dữ liệu từ os cũ sang os mới khi không vào được os vậy bác
Điều kiên kị trong lúc update là nhấn nút nguồn 😁
Mang ra hàng nào uy tín họ xử lý cho.
Mang lên diễn đàn, sợ mỗi ng nói 1 kiểu, làm theo ko biết đường nào mà lần =.=
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
6 năm
chúc mừng bạn đã dành đc cơ hội mua máy mới
Hai Tao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ruantinghe91 có vậy mà mua máy mới, lỗi phần mềm thôi mà, usb boot la xong thôi!
Mr.Not
ĐẠI BÀNG
6 năm
qua em cho mượn cái búa 😁
@Mr.Not Có tâm vãi
Đút USB cài Mac để chạy vào chế độ cài đặt

Gắn thêm ổ ngoài vào, xài Disk Utilities format ổ đó với tên gì cũng được, VD: BACKUP

Chạy Terminal để kéo dữ liệu từ ổ hư về ổ BACKUP vừa gắn
cd /Volumes
ls
rsync -varh -P --delete-before --numeric-ids Ổ-cũ-cần-lấy-data/ BACKUP/

Tuỳ nhu cầu mà ổ đĩa hay thư mục sao lưu.

Còn khôi phục cho máy chạy lại thì cài mới đi rồi đổ lại dữ liệu
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
Em mới muq cái búa 5kg , rất hợp với những trường hợp này , sẳn tiện em có cho thuê xe LU nên bạn nào cần búa hoặc xe LU hôm nay e cho mượn free
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
@Longshy Bình luận của bạn chẳng có ý nghĩa gì ở đây cả
@Longshy Xàm riết quen. Rác diễn đàn vãi.
Tranductaib
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Longshy c720a8ecc249e4bd627763a7c3e22942.jpg
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
Theo mình, bước đầu tiên là reset SMC và PRAM, sau đó lúc khởi động ấn giữ phím ALT (Option), kiểm tra dưới phần boot entry xem có thấy máy nhận wifi bên dưới không, nếu nhận rồi thì vào chế độ internet recovery sau đó khôi phục lại như khi mới mua =]]z chúc bạn thành công
kevinpham720
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói thiệt, bữa ông anh đi onsite cũng bị update xong thì tạch. Nghe đâu ổng trùm mền mấy bữa xong lấy ra đập vài cái thì nó boot lên được. Nên thử. : )))))
andy.huynh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dung 1 con máy mac khac tạo 1 cai usb de cài lại thôi, bác google “Create Bootable Install Drive for macOS” hoặc dùng Diskmaker X và tạo bộ cài thử đi bác
Vào recovery mode nếu chưa xóa nó. K dc thì dùng bộ cài bằng usb là nhanh thôi

Ps: bài vậy cũng lên trang nhất
@allstreet Mod cố tình làm vậy, còn tại sao thì không biết 😁
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@allstreet Đọc xong mà hoang mang cực độ!
Không biết bác chủ định cập nhật lên macOS gì, nhưng thấy để là "MacBook Pro 8,1" hay còn gọi là Early 2011. Dòng này tương đối cũ nên đừng cố thử lên High Sierra, ngay cả Sierra cũng quá sức với nó rồi :p
Dogmatix
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu 2010 i5 đây. Làm cái ssd, Sierra phe phé.
Bước 1: Cứu dữ liệu cũ.
- Dùng 1 máy Macbook khác đang sử dụng bình thường và 1 dây thunderbolt
- Chuyển máy bị lỗi sang chế độ USB và kết nối với con Macbook đã được chuẩn bị ở trên
- Lấy những dữ liệu cần thiết ra.

Bước 2: Tạo USB cài MacOS rồi cài lại cho con Macbook bị lỗi.

Nếu không biết làm hoặc không đủ dụng cụ để làm thì ra Mac Center (search google) nhờ nhân viên làm giúp cho.
Thua .... cứ để nó chạy chứ :v
Tinh tế hình như chất lượng đang đi xuống
Hê hê chả biết tí gì về máy mac, vào hóng 😁
Kiếm 1 máy khác, tạo usb với bộ cài giống như phiên bản đang dùng trên máy rồi Reinstall lại là ok thôi
Chào bạn, như bạn giải thích có vẻ như bạn update lên high Siera (10.13). Mình có khắc phục trường hợp này vài lần cho khách hàng. Bạn cần 1 usb cài đặt của High Sierra cắm vào máy Mac rồi tiếp tục cài ( không format ổ cứng nha). Sau khi cài xong bạn sẽ biết kết quả. Mình gặp trường hợp này 4-5 lần và chỉ 1 lần không thành công. Chúc bạn máy mắn. Note: nên backup dữ liệu thường xuyên qua Time Machine.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019