Cập nhật thông tin về máy in 3D
Nam Air
6 năm trướcBình luận: 85Lượt xem: 27.645
Máy in 3D là thuật ngữ thường dùng để gọi các máy tạo mẫu nhanh dạng nhỏ dành cho văn phòng hoặc gia đình có điều kiện, nghe thì quen thuộc, nhưng có lẽ trong chúng ta ít người được tiếp xúc với nó, chính vì vậy mà thông tin mới nhất về loại sản phẩm này vẫn còn chưa phổ biến hoàn toàn, khiến cho trong bài viết mới đây của mình về việc NASA email một cái cờ lê lên trạm ISS, có bạn đã khẳng định là máy in 3D chỉ in được nhựa và "đồ in 3D ra chỉ là đồ chơi chứ chẳng làm được việc gì", trong thực tế thì việc in 3D kim loại đã không còn xa lạ nữa, mình xin cập nhật một ít thông tin về việc in 3D để các bạn tham khảo (hoặc đọc để biết đặng không nói thông tin cũ xì ra cho người ta cười)

Mình xin viết dưới dạng hỏi trả lời

Hỏi: Máy in 3D chỉ in được 1 màu chán ngắt?
Trả lời: Sai, máy 3D hiện có thể in pha màu lên đến hàng triệu màu, mời bạn xem thử các mẫu in 3D màu

Hỏi: Máy in 3D chỉ có thể in bằng nhựa ABS?
Trả lời: Sai, ngoài các loại nhựa như ABS, PLA, nylon, resin, máy in 3D có thể in bằng vật liệu kim loại như bạc, vàng, titanium, platinum, thép, thép không rỉ, gốm sứ, ngày càng có nhiều vật liệu có thể sử dụng làm "mực" in 3D

Cái ly này được in 3D, vật liệu là gốm sứ

Mấy con thỏ này được in bằng gốm

Còn đây là các con thỏ được in 3D bằng vàng, bạc, đồng và hợp kim

Hợp kim bạc cũng được in 3D

Dùng thép không rỉ để in 3D cho tác phẩm đẹp và bền vững

[/galleria]

Hỏi: In 3D chỉ cho các tác phẩm thô kệch xấu xí
Trả lời: Sai, độ phân giải của máy in 3D có thể đạt được mức micron, cho phép tác phẩm in ra mịn màng, đẹp và bề mặt rất mướt, ngoài ra, tiến bộ công nghệ còn cho phép in đa vật liệu, đang xen vật liệu, bạn thực sự có thể tạo ra bất cứ thứ gì bạn muốn từ máy in 3D, nhiều nhà sản xuất đã quảng cáo như vậy!

Máy in 3D đa vật liệu, đa màu của Stratasys

Một sản phẩm in 3D đa vật liệu, bạn có thể có lớp khung ngoài cứng chắc và lớp ruột bằng vật liệu mềm

Sử dụng 2 loại vật liệu trong việc in 3D, lớp ngoài là silicon mềm dẽo và lớp trong là nhựa ABS cứng

Một tác phẩm nghệ thuật được in 3D đa vật liệu

Đế giày bằng nhựa cứng kết hợp với phần thân giày bằng nhựa dẽo nhờ in 3D đa vật liệu

Hỏi: Máy in 3D rất mắc tiền?
Trả lời: Vừa đúng vừa sai, thực tế thì những máy có thể in kim loại và đan xen vật liệu dạng tốt có thể có giá đến vài trăm ngàn đô, nhưng cũng không hiếm những máy nhỏ dành cho gia đình giá chỉ từ 100- 200 đô la Mỹ, các hãng sản xuất máy in truyền thống như HP cũng đánh tiếng là sẽ tiến vào lãnh vực in 3D, việc sử dụng các máy nhỏ giá rẻ này là nền tảng tốt để tiếp cận với công nghệ in 3D

Mời anh em xem một vài pha in 3D (do anh em không chịu tìm kiếm gì cả nên em thêm vô)

In đồ chơi

In các chi tiết lồng ghép

In 3D bằng kim loại​

Do là dân ngoại đạo nên kiến thức chắc chắn sẽ có lỗ hổng, xin các anh em trong ngành in 3D ở Việt Nam nếu đọc được bài viết này mà thấy chỗ sai hoặc ngây ngô thì chỉ giúp em để cập nhật cho bạn đọc khác, em xin cám ơn

Thông tin từ 3Ders.org, hình ảnh từ Stratasys, Shapeways
Mình không hiểu vật liệu để in nó dạng gì?
@nguyenpr089 bạn có hiểu từ dạng ở đây nghĩa là gì không mà trách người ta
@kekk Tức là sẽ có loại máy in đa vật liệu và máy in chỉ nhận một loại vật liệu? :eek:
@trieuniemvui dạng Nhớt
Sắp có máy in sinh học chưa? In con gấu tối ôm cho đỡ tủi 😔
@Knell0704 lh mấy pro ở nhật nhờ ship về con gấu ôm.. giá hơi cao, nhưng được cái xinh..

còn chi phí thấp thì kiếm đại e nào lascote dùng qua mùa đông..
@Knell0704 Máy in một kim, sau đó ủ 9 tháng 10 ngày, tiếp theo là dưỡng trong 18 năm!!!!
@vietthuongtinhte Máy in này kết hợp giữa công nghệ kim và phun. Cơ mà sản phẩm phải đặt hàng xóm gia công chứ ko thể tự sản xuất và dùng nhé
Tốt nhất là mua sản phẩm đúc sẵn chứ đặt hàng thì lâu lắm.
Quá rõ ràng, một nông dân không biết gì đọc xong cũng thông
@nuhuta sao bác lại lôi nông dân vào, nông dân giờ trình độ kiến thức cao lắm nhe. bác phải nói là "Quá rõ ràng, một Lãnh Đạo không biết gì đọc xong cũng thông"
em vẫn đang ngồi đây, chờ ngày nó in được người yêu o_O
không có video để dễ hình dung quá trình nó in ntn nhỉ o_O
@tuananh_qa bạn lên youtube xem cả tỉ video trên đó, search 3D printing nhé
Có vẻ cái này hấp dẫn với nhiều anh chị em thích vọc vạch đây, Nếu có, chắc mình cũng làm 1 cái
rất hay và bổ ích!! cảm ơn!!
cuũng muốn một cái máy, nhưng thấy ở việt nam chả có showroom, chả có hướng dẫn gì, chán thật
quy trình nó in như thế nào nhỉ @@
lợi thế là không cần khuôn, chỉ cần máy, nguyên liệu, bản vẻ là ra sản phẩm;
nhược điểm là chậm;
@nta139 Design 3D để in được hình 3D đẹp thì phức tạp và đòi hỏi trình độ cao hơn nhiều so với in 3D
@nta139 Nhược điểm là design phức tạp mất thời gian lắm các mẹ ạ 😆
@Red_Skin Chưa chắc, làm 1 cái khuôn cũng lâu lắm, mà sai là bỏ.
Khoái cái máy in này lắm, ko biết ở VN có cái nào rẻ rẻ mua dùng thử. Nhưng hình như nguyên liệu cũng đắt lắm.
Với máy in 3D + máy quét 3D chúng ta có Photocopy 3D. Bạn nào thích tạo ra tượng của chính mình 😆
mình mới thêm 1 ít video, các bạn cuộn lên trên xem nhe
nếu muốn tìm hiểu các loại máy in 3D và giá thì vô trang nào dc vậy bác chủ?
chắc vài năm nữa có cửa hàng in 3d như in giấy bây giờ 😃
để dành tiền mua cái máy in 3D về in tiền giả. :v
Hỏi ngu ai phát minh ra máy in 3d vậy??
@hung8038938hung180895 Mã Lương của Tung Cửa đó
nhìn hình này tưởng kẹo ngọt 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019