card rời trên laptop

Khánh Lumpy
8/6/2017 14:54Phản hồi: 8
card rời trên laptop
e có vấn đề thế này muốn hỏi các bác ạ.
E đang dùng lap Asus Tp550ld có 2 card màn hình là GT 820M và gia đình 4000. Cách đây khoảng 6 tháng e có bị đổ nước vào máy. mang lên Vĩnh Xuân ở Thái Hà được báo là cháy main các kiểu còn bảo hành nên e thay cũng rẻ. Sau đó e cầm này về chỉ chơi Lol nên cũng k để ý fps. Mấy hôm nay e có quay lại GTA V thì thấy fps tụt kinh khủng. check lại thì thấy máy k nhận card Geforce nữa (e đã check bằng device manager, dxdiag, cpu-z). e down driver Nvidia về cài k được (báo lỗi yêu cầu Nvidia GPU). đã cài lại win format trắng máy vẫn k nhận card rời ạ 😔(
nói chung là cái card rời của e như chưa hề tồn tại :((
Giờ bị hết bảo hành rồi nên e muốn hỏi có trường hợp nào máy e hỏng card rời mà nta quên sửa hay là bị luộc mất main khác k ạ? vì lâu quá rồi nên e cũng k dám đòi bồi thường nên e muốn hỏi k biết phải thay main khác thì đắt k ạ?
e xin cảm ơn!
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

popoloki
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thử tắt cái tự động cập nhật driver của win 10 ra , gỡ driver VGA cũ ra , cài lại driver card on trước rồi sau đó cài driver card nvidia ( tốt nhất nên tải driver từ hãng sản xuất máy )

Xem lại tùy chỉnh bios về đồ họa , thiết lập chế độ hiệu năng của win

Thay main thì tùy theo thị trường thì cùng một dòng main sẽ có loại chạy GPU nvidia/ AMD / không có VGA rời ( nhiều dòng máy như vậy không rõ dòng máy của bác có thế không ) , muốn biết thì tháo vỏ ra xem :mad:

Khi VGA rời hỏng cũng có thể làm thủ thuật cắt bỏ nó , chỉ chạy VGA on thôi :oops:

Bác cứ từ từ mà test :p
Khánh Lumpy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@popoloki Driver thì nó k hiện gì lên để e xóa ạ. như chưa hề tồn tại ý. driver Nvidia e cũng down về từ trang chủ mà k cài đc ạ.
còn tùy chỉnh trong bios e k biết làm ạ. vào bios chẳng thấy cái gì liên quan cả
popoloki
ĐẠI BÀNG
7 năm
Driver 820M từ trang chủ nvidia này http://www.nvidia.com/download/driverResults.aspx/119403/en-us
Driver HD 4000 này : https://downloadcenter.intel.com/download/25977/Intel-Graphics-Driver-for-Windows-15-33-?product=81499

Phần mềm xóa driver này : http://taimienphi.vn/download-driver-sweeper-10744

Thực ra chỉ cần click vào phần driver VGA trong device mânger chọn uninstall là được ( nhớ tắt tự động cập hật driver phàn cứng đi / rút mạng ra không là win nó lại tự động cập nhật ) , mà cài đè cũng chả sao đâu

Thường thì trong bios nó sẽ có mục chọn card muốn dùng / tùy mức sử dụng , nếu không có thì chắc là .........

Cái driver booster làm ăn lôm côm lắm đấy :mad:
lqv77
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng là một số dòng laptop hỗ trợ "ngắt" bỏ Card rời bạn nhé. Thường thì do máy chạy không ổn định do lỗi VGA thường phải "ngắt" VGA cho nó ổn định. Trường hợp của bạn thì nên hỏi chỗ bạn sửa máy nhé.
TungAnhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình biết thì các Laptop 1-2 năm trở lại đây card rời màn hình thường hàn chết với main. Trong trơờng hợp này sợ là main bạn thay không có tích hợp GPU đó thôi, bạn mà rành về linh kiện có thể tháo máy ra kiểm tra hoặc mang ra quán nào đó người ta tháo ra giúp xem
Khánh Lumpy
ĐẠI BÀNG
7 năm
e mang máy ra hãng bị báo là chết card rời :'( k có lý do. phải thay cả main thì quá tốn kém ạ 😔(
nos bị k nhận card ở main đấy bạn, bạn cho mình hỏi máy bạn bị vào nước mà vẫn bảo hành hả ?
Khánh Lumpy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Truc178 vĩnh xuân vẫn bảo hành bt cho mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019