Câu chuyện đằng sau bức ảnh đám mây hình nấm từ vụ nổ bom nguyên tử trên bầu trời Nagasaki

sGear
11/8/2017 4:11Phản hồi: 271
271 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kaichido
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tôi chỉ quan trọng là. Thằng bào quyết định thả bom vào địa điểm thôi. Đã có sự lựa chọn là không gây thương vong nhưng rồi " chỉ để chứng minh nghiên cứu " mà gây ra cái chết hàng triệu người.
@kaichido Nghiên cứu xem một quả bom HN giết được nhiêu người mà ném vào chổ không có dân cư thì nghiên cứu làm niềm tin à. Khoa học thực nghiệm là trên hết.
quocnam89
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác ngồi im để cho em xin bác 1 lạy
@quocnam89 Không cần phải lạy gì cả, bạn có muốn cá với tôi rằng trong vài thập kỷ nữa chúng cũng chẳng đánh nhau đâu. Thằng mèo nó không đánh vì nó sợ làm một phát thì thằng Un cũng chưa chết được ngay thì nó cũng tèo. Thằng Un nó cũng muốn đánh nhưng nó xem chừng cũng làm một phát không giết được mèo (knock out) nên nó cũng không dám. Rồi chúng cứ hù nhau hoài để phát triển thôi, còn chúng ta thì rất hiếu chiến, cứ muốn chúng nó xơi nhau để thỏa chí.
khimacho
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thông tin sơ sài quá
Mod vào otofun tìm bài chi tiết về bom nguyên tử ý, rất hay và full ảnh
DKez
TÍCH CỰC
7 năm
Số bom Mỹ rải xuống Việt Nam mạnh gấp hàng trăm lần 2 cái quả bom kia. Số người chết vì bom Mỹ ở Việt Nam cũng gấp hàng trăm lần số người chết từ 2 vụ nổ kia. Nhắc lại cho nhớ.
@Guest345 7 thèng VC không đu gãy cộng đu đủ hả- tổng thống culi tay sai cho hay.
@bookofthing Đúng rồi giải thích dùm tui ai rước thằng TQ vào nhà thế.Thằng nào thờ Stalin Mao xit thế.Dân tộc Việt 4000 năm chưa ai thờ ngoại bang ngoài thờ thằng Mác Stalin Mao xit .Có đọc thơ Tố Hữu chưa!
meoden8x
TÍCH CỰC
7 năm
@bookofthing Ở đây đang nói về ý nghĩa quân sự của 2 thành phố.
PS: Báo chí Việt Nam giờ cũng nói 2 thành phố đó có ý nghĩa về mặt quân sự rồi mà bạn vẫn còn cãi ngang.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@bookofthing Người Nhật họ không thù oán gì thì người Việt ngồi đó nhắc làm gì!
Lào nó thù Việt Nam sao không nhắc!
M mua n
Xem The 100
Tôn thờ Mỹ đến thế cơ đấy
Sử dụng boom hạt nhân là tội ác chiến tranh , tàn sát dân thường huỷ diệt như thế càng tội ác hơn nữa , chiến tranh quân lính đánh nhau , đánh sợ ko lại đi ném boom vào dân thường , Nhật mới đầu hàng vô điều kiện
Khác nào đánh nhau k thắng , bắt cóc con cái người ta uy hiếm
@meoden8x Bạn nên chấp nhận một sự thật là những cái người như bạn nói trên thế giới người ta gọi là dân tị nạn. Và bạn mắc phải cái lỗi thường thấy của những ông tự cho mình là "nhà dân chủ" đó là sự quy chụp. Tại sao bạn cho rằng những sách báo của mình đọc là "nhồi sọ". Thế nào là "nhồi sọ". BBC và VOA vẫn hoàn toàn vào đc ở VN thưa bạn. Hay cứ khác quan điểm với bạn là bị nhồi sọ.Nếu bạn đứng trên quan điểm đó để nhìn nhận vấn đề thì mãi mãi chẳng bao h có sự công tâm. Đúng, lính cũng là sinh mạng, mạng vài chục vạn người lính Mỹ chết đi nhưng cũng đồng thời kéo theo mạng của vài chục vạn lính đối phương của họ. Sao bạn ko khóc cho những người lính phía bên kia đi. Hay chỉ có họ đáng chết và lính Mỹ đáng sống. Phi lý quá bạn ạ. Và mình nói rồi chốt lại những khả năng giả định đều vô nghĩa vì nó ko có điều kiện để xảy ra. Bạn ko phải Stalin, là Churchill, Truman.... nên bạn chẳng thể nào đánh giá đc chuyện đó đâu
meoden8x
TÍCH CỰC
7 năm
@mrpresident55 Chính bạn cũng nói mấy chục vạn lính Mỹ chết thì cũng kéo theo mấy chục vạn lính Nhật, thế giữa lựa chọn thả bom nguyên tử chết khoảng 200K (gồm cả lính nhưng tất nhiên chủ yếu là dân thường) và khoảng 1 triệu lính của cả hai phía, chưa kể có thể kéo theo hàng vạn đến hàng chục vạn dân thường nữa bị thiệt mạng nếu đánh theo cách thông thường thì cách nào tốt hơn? Ngay từ đầu tôi đã nói là trước khi chỉ trích thì cần phải đặt mình vào địa vị người ra quyết định khi đó chứ cào phím thì dễ lắm, chẳng biết bạn có hiểu không mà cứ đẩy vấn đề đi tận đâu đâu.
PS: Thế giới có một từ riêng cho những người Việt Nam lênh đênh trên biểm tìm tự do đấy: thuyền nhân. Bạn nói tôi quy chụp nhưng ngay từ đầu bạn đã quy chụp rồi. Nhưng thôi, chuyện đó bàn sau kẻo làm loãng topic.
@meoden8x Chính bạn cũng đâu có đặt mình vào vị trí của những đứa trẻ Nhật đang ngồi chơi trong nhà thì bị bom rơi trúng đâu. Bạn chỉ đặt mình vào vị trí của người Mẽo thôi. Và bạn đọc lại cho mình là mình ko phán xét hành động của ng Mỹ, Mỹ làm thế vì nó có lợi cho quân Mỹ thôi. Bạn đừng cao cả hóa mục đích của quân Mỹ thưa bạn. Thời điểm cuối cuộc chiến khi thành trì lớn nhất của phát xít đã sụp đổ. Nhật nó chả còn lại gì. Mỹ nó có thể dùng nhiều cách nhưng nó lựa chọn cách nhanh gọn và.... ít chết người Mỹ nhất. Vậy thôi. Bạn dùng nhiều mỹ từ quá nhưng mình là "người bất đồng chính kiến" với bạn mà bạn nói rằng bị nhồi sọ vs cào phím thì chả là quy chụp là gì 😆.
P/s: Thuyền nhân sớm nhất chẳng phải là ng Việt tại Mỹ. Ngay tại VN cũng có thuyền nhân.Đó chính là những người gốc Hoa. Đó là lý do tại sao mà VN gọi TQ là Tàu, đơn giản chỉ là người ở trên Tàu (trích lời Nguyễn Ngọc Ngạn)
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@mrpresident55 Nước Nhật họ khắc tự phát xét và họ có phán xét của họ!
Không phải vô cớ mà trong đền thờ công thần của họ có 1 người Mỹ đâu.
Không chỉ bạn mà tất cả người VN chẳng có quyền gì mà phán xét!
keite
TÍCH CỰC
7 năm
Tất cả nạn nhân đều được miễn phí chữa bệnh vs có trợ cấp nhà ở vs tiền hàng tháng.
Mình sống cách nagasaki 60km. Mọi thứ như chưa có gì xảy ra. Mọi người vẫn bình thường. Tỉ lệ gặp người khuyết tật còn ít hơn ở vn. Hầu như là không thấy. Không biết có khu trung tâm nào không nhưng ngoài đường hầu như không gặp bao giờ.
thời này ném bom nguyên tử để mang tiếng giết người, sát nhân, vô nhân tính, quăng quả bom nào mang sức mạnh phá hủy hết hệ thống lưới điện toàn quốc ấy, éo có điện thì éo có internet, éo có facebook, éo có liên lạc được với ai, cắt ly với thế giới, kinh tế trì trệ, máy móc nằm chết, cả nước về thời đồ đá,...
3d8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
giờ chỉ ngại anh Ủn cứ ngơ ngơ như người bị đao.... hứng lên quăng cho anh Trump 1 trái thì mệt. Nhưng sau đó bản đồ thế giới sẽ ko còn cái tên T Tiên nữa. kakaka.
lengank28
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có hàng nóng thì cần phải xài thôi, trong chiến tranh, kẻ mạnh là kẻ có quyền viết nên lịch sử dù đó là anh hùng hay tàn ác !
@lengank28 Đó là lúc sức mạnh của họ đang thống trị thôi, còn sau này lịch sử sẽ phán xét đứa nào là chó, đứa nào là mèo, đứa nào là thú vật, đứa nào là con người. Giống như mấy thằng vua ngày xưa ác thì lịch sử nhân loại sẽ gọi là bạo chúa thôi. Cái nữa, có những người vì thế cuộc phải giết người, sẽ có hai loại người: loài giết xong ân hận ray rứt cả đời, còn có loại giết xong thì không cảm xúc, sống xa hoa trụy lạc thì nó khác nhau rành rành.
o0osaoxao0o
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lịch sử được viết bởi bên chiến thắng.
Trong cuốn hồi ký hậu chiến tranh, cựu Tổng thống Harry Truman nhớ lại việc các lãnh đạo quân đội đã báo cáo với ông rằng Mỹ có thể chịu thiệt hại lên tới 500.000 nhân mạng khi chiến tranh với Nhật Bản chưa chấm dứt. Con số này trở thành cái cớ cho những ai muốn hợp lý hóa việc ném bom, tuy nhiên, nó lại không được quân đội xác thực.

Nhà sử học Barton Bernstein, đến từ ĐH Stanford, đã dẫn chứng dự đoán của Ủy ban Kế hoạch Chiến tranh Mỹ vào giữa tháng 6 năm 1945, theo đó sự xâm lược của Nhật Bản, tính từ ngày 1/11, có thể khiến 193.000 người Mỹ thương vong, trong đó khoảng 40.000 người thiệt mạng.

Tuy nhiên, như Truman nhận định sau cuộc chiến, nếu ông không sử dụng bom hạt nhân khi nó đã sẵn sàng và thêm nhiều lính Mỹ bỏ mạng trong các cuộc đổ bộ đường biển, ông có thể phải đối mặt với sự phẫn nộ của người dân Mỹ.
Chiến tranh là địa ngục, nhưng chắc gì hòa bình là thiên đường. Nỗi lo cơm, áo, gạo, tiền hằng ngày thực sự còn mệt chả khác nào chiến tranh nữa. Chiến tranh hả, xin cứ tự nhiên, tôi chả còn sức lực, tâm trí nữa đâu để mà quan tâm.
keyzi
ĐẠI BÀNG
7 năm
mỹ làm thêm 4-5 quả nữa vào Tung Của thì phê. hahah
Tổng thống Trump đã chuẩn bị sẵn vài trái bom khinh khí khủng Long cho triều đình Kim jong Un rồi. 😁 đang chờ tinh tế trên tay vài bức hình về kỷ Jura tại Bắc triều sau khi ăn boom đây:D
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc người dân ở đó lúc đấy không kịp biết sẽ chết như thế nào. 😔
Và cách mạng nước ta những năm 1945 có Cách mạng tháng 8, ngày 2/9/1945 khai sinh nước Việt Nam.
KHABT
TÍCH CỰC
7 năm
Thực sự Mỹ nén 2 quả boom nhằm thể hiện là tao có vai trò quan trọng trong chiến tranh thứ 2 thôi.
thả bom nguyên tử cũng ko giết nổi thằng logan 😁
nói nghe hay nhỉ "
Điều này sẽ rất kinh khủng, nhưng họ lại muốn nó kinh khủng như vậy để chấm dứt chiến tranh thế giới thứ hai và ngăn chặn việc sử dụng bom hạt nhân trong tương lai" và thực trạng hiện tại là Mỹ đang dẫn đầu về số lượng vũ khí nguyên tử, và vũ khí nguyên tử là thứ phổ biến cho WW3, tương lai con người chắc chỉ còn tính năm bằng 2 con số.
Dinh Hao scc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em có cơ hội ghé thăm khu bảo tàng bom nguyên tử tại nagasaki. Thật sự đến đấy mới cảm nhận sâu sắc hơn về sức tàn phá của bọn nguyên tử. Còn một vài tấm ảnh để các bác xem thêm ạ 20170513_152032.jpg
@Dinh Hao scc Hỏi người lớn tuổi về nạn đói ất dậu đi bạn cho nó sâu sắc
Dinh Hao scc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@traisaigon Vâng. Có dịp em sẽ tìm hiểu. Cảm ơn bác nhắc nhở

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119