Câu chuyện về hành trình phẫu thuật tái tạo gương mặt của một cô gái trẻ

Hassler
22/8/2018 10:4Phản hồi: 106
Câu chuyện về hành trình phẫu thuật tái tạo gương mặt của một cô gái trẻ
Tự tử vẫn luôn là một trong những vấn đề nhức nhối đối với xã hội, đặc biệt là gia đình của những người tự tử. Hôm trước mình có đọc một bài viết hay ở trên NatGeo, nói về câu chuyện của một trong những người tự tử bất thành vị thành niên và sau đó đã tiến hành phẫu thuật tái tạo lại khuôn mặt của mình cùng với sự giúp đỡ và động viên của gia đình cô bé và những người xung quanh. Mình thấy đây là một câu chuyện rất hay về sự thay đổi của một con người nên share lên đây, coi như là 1 dạng chicken soup for the soul ngày cuối tuần đi 😃.

Mỗi lần Katie Stubblefield đưa tay lên rờ mặt mình, cô bé có thể cảm thấy rất rõ ràng hình dáng của các vết sẹo cũng như phần còn lại của gương mặt mình. Đó là thời điểm trước khi Katie đã trở thành người Mỹ trẻ tuổi nhất tiến hành phẫu thuật lại gương mặt sau vụ tự tử bất thành vài năm trước. Ca phẫu thuật tái tạo khuôn mặt được diễn ra vào năm ngoái với mục tiêu tái tạo cấu trúc và chức năng của khuôn mặt như nhai, thở và nuốt, những thứ mà đã bị lấy đi khi Katie dùng súng để tự bắn vào khuôn mặt mình. Vào thời điểm hiện tại có vẻ Katie đã có mục đích sống khi cô dự định dùng chính trường hợp của mình thông qua truyền thông giúp nâng cao nhận thức về những tác động lâu dài do tự tử gây nên cho bản thân người tự tử cũng như gia đình và những người xung quanh.

Cũng như nhiều bạn trẻ trong thời giai đoạn khủng hoảng vị thành niên và thực tế là cả với người đã trưởng thành, Katie đã gặp rất nhiều vấn đề trong cuộc sống mà cô bé cảm thấy tuyệt vọng mà không thể làm được gì. Thời điểm đó Katie vừa trải qua cuộc phẫu thuật để xử lý dứt điểm các vấn đề mãn tính về đường tiêu hóa, mà rất có thể đó là lý do cô bị bồ bỏ. Mẹ của cô, người cũng giảng dạy tại ngôi trường cô theo học vừa bị sa thải bởi dám đặt những nghi vấn về cách hoạt động không minh bạch của nhà trường. Mà vụ có mẹ dạy ở trường mình học thì chắc nhiều bạn cũng biết, những đứa trẻ có bố mẹ làm nghề giáo viên đều có phần nào đó có những rào cản nhất định trong việc tiếp xúc bình thường với các bạn cùng trang lứa.

Vậy là thay vì những ước mơ thì hành trang vào tuổi 18 của Katie là: bị phẫu thuật, bồ bỏ và mẹ bị đuổi việc. Đó cũng là những lý do chính mà vào ngày 25/3/2014, Katie đã tự kê súng vào mặt và nổ súng tại nhà của anh trai ở Mississippi.

Theo như Katie kể lại thì cô bé không nhớ gì nhiều trong khoảng năm đầu tiên từ khi cô cố tự tử ngoài việc chuyển viện liên tục từ Mississippi sang Tennessee rồi đến Ohio, nơi cô tiến hành phẫu thuật tái tạo gương mặt 3 năm sau đó. Trước khi cô bé tiến hành phẫu thuật mặt, các bác sỹ đã giúp cô bé một phần nào bằng cách dùng công nghệ in 3D để tái tạo được khoảng 90% phần hàm dưới dựa vào bản chụp CT hàm của chị Katie.

Giả lập tái tạo gương mặt của Katie

Thủ tục phẫu thuật tái tạo một phần hoặc toàn phần gương mặt bao gồm việc thay thế các bộ phận trên mặt của bệnh nhân với các mô, da, xương, dây thần kinh và mạch máu được hiến tặng. Với trường hợp của Katie đó là tái tạo lại coi như là toàn bộ gương mặt, với việc cấy ghép xương hàm xương trán, mí mắt trên và dưới, hốc mắt, mũi, má trên, hàm trên và 1 nửa hàm dưới, hàm răng trên và dưới, một phần dây neuron thần kinh mặt, cơ và da. Katie không phải là bệnh nhân đầu tiên Cleveland Clinic tại Ohio thực hiện phẫu thuật kiểu này bởi trước đó bệnh viện này đã cấy ghép và tái tạo gương mặt cho bệnh nhân đầu tiên tại Mỹ bị thương ở đầu sau 1 vụ nổ súng sau 22 tiếng phẫu thuật vào năm 2009. Trên thế giới thì chúng ta cũng đã biết có trường hợp tái tạo gương mặt hoàn toàn vào năm 2010 tại Barcelona và cho đến hiện tại thì mới có 40 người đã tiến hành phẫu thuật cấy ghép để tái tạo khuôn mặt.

Sau khi được giải thích về cách thức phẫu thuật, Katie được đặt vào danh sách chờ vào tháng 03/2016 và phải mất 14 tháng sau mới có được người hiến tặng phù hợp. Vào ngày 04/05/2017 Katie đã được thực hiện ca phẫu thuật dài 31 tiếng đồng hồ với sự hỗ trợ của 11 bác sỹ phẫu thuật, ca phẫu thuật này cũng sử dụng kính VR để giúp các bác sỹ dễ hình dung hơn trong quá trình mổ. Sau 3 tháng cô bé đã được xuất viện và sẽ phải uống thuốc chống đào thải suốt đời để giúp hệ miễn dịch không tự đào thải các phần được cấy ghép. Cùng với đó cô cũng sẽ phải trải qua các đợt trị liệu và các buổi phục hồi chức năng và cả các lớp học chữ nổi Braille nữa. Dự định tiếp theo của Katie là sẽ tiếp tục học đại học qua các khóa học online để theo đuổi công việc tư vấn hoặc nghề diễn thuyết với mong muốn nâng cao nhận thức cũng như các cách phòng chống vấn nạn tự tử.

Ở Việt Nam theo như các nghiên cứu của viện Sức khỏe Tâm thần Quốc gia, bệnh viện Bạch Mai thì có khoảng 40.000 người tự sát hàng năm, các cách tiếp cận về tâm lý của nguời cũng đã có những thay đổi so với việc nhận tờ giấy khảo sát đại trà cho cả lứa học sinh cấp 2 với những câu hỏi chung chung như Bạn có nghĩ đến tự tử không?... (mà mình chắc là đứa học sinh nào cũng hăm hở tick vào...cho vui). Tuy vậy thay vì những bài giảng nhàm chán thì việc có được những chia sẻ từ những người đã tự tử không thành luôn là 1 bài học thực tế và sinh động hơn rất nhiều bởi với đội trẻ, nhiều khi các quyết định điên rồ có thể bùng phát bất cứ lúc nào.

Tham khảo NatGeo
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những ca như thế này đẩy y khoa lên một tầm cao mới...
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Hoàng Ngu Sy Không chỉ là giá trị nhân đạo mà ở đó còn là nghệ thuật
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@Hoàng Ngu Sy Bác vào bài gốc mà xem kỳ diệu thật. Họ cấm copy nên mình không cố upload lên đây.
Thanchet92
TÍCH CỰC
6 năm
Một bình luận trên 9gag...
@QuanNguyenD kết luận: làm phải đến nơi đến chốn
@QuanNguyenD Chân thành cảm ơn bạn!
@Thanchet92 bình thường là sẽ vậy, nhưng người tỉnh lại sau đó sẽ chỉ nhớ cái kết quả của vụ việc thôi, sẽ hối hận và sợ điều tương tự nên sẽ khó dám lần 2 đou. t cũng qua rồi t thấy vậy =))
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Thanchet92 Nói chung là tình trạng khủng hoảng tâm lý theo bậc thang và cái kết cục cuối cùng lac die....
Ko hiểu tự tử bằng súng kiểu gì mà ko chết lại hư hết mặt.
Nhớ lại có vụ ông bác sĩ kêu ghép đầu năm ngoái mà chìm đâu mất rồi.
@Scorpius DLord Có lẽ là dùng súng săn, kiểu như đạn ghém, nó phá nát vật bị bắn chứ ko xuyên sâu vào.
Xem bài này nhìn cũng ám ảnh vãi: http://www.dailymail.co.uk/news/article-6072881/Katie-Stubblefield-shot-face-failed-suicide-gets-face-transplant.html
@nguyenhanh028pr ng ta đã muốn kết thúc cuộc đời rồi sao lại kéo người ta về sống cuộc đời đau khổ như vậy chi nữa. Sống với khuôn mặt như vậy thì thà ko sống còn hơn, rồi còn liên lụy đến gia đình nữa.
mà ko biết có phải bệnh viện tài trợ tiền miễn phí hay ko, chứ viện phí đâu có ít đâu, trong khi nhiều người khác bị bệnh lại ko có tiền chữa.
boozyer
CAO CẤP
6 năm
@Scorpius DLord Đọc bài đi rồi hãy comment bạn, người ta sau khi được động viên đã đồng ý và cũng muốn từ vụ của người ta để truyền đi thông điệp mà 😁
@boozyer làm màu thôi, chứ ai muốn tự tự người ta sẽ tự tử, thời gian đâu mà nghĩ đến trường hợp này, thông với chả điệp
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
Kinh khủng, tự vẫn mà ko chết để lại hậu quả khôn lường
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
@ChipHero Trời đã ko cho phép chết thì có chết đằng trời
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@ChipHero Có những điều trớ trêu như thế trong cuộc sống đấy bạn. Không chỉ dừng lại ở chữ nhọ đâu
Bỏ qua vấn đề vì sao cô ấy tự vẫn. Công nhận một điều, y học ngày càng tiến bộ và ko có giới hạn
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@JaegerH.. Hay quá bác ơi. Y học tái tạo bây giờ đag phát triển mạnh lắm bác ơi
Thật tiếc cho 1 cô gái trẻ đẹp
@thientuan83 mà thiếu suy nghĩ 😁 chuyện đã tớ mức nào đâu mà lại tuyệt vọng đến thế, k hiểu thiệt luôn...tự hại mình kéo theo biết bao ng...
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duong Ba Khanh Mới 18 tuổi bác ơi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@thientuan83 Quan trọng là cô ấy bh phải sống thật tốt
@ngoiuongcafe tuổi đó bên Mỹ nó tra lắm kkkk
maxdoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy hôm trước có đọc sơ qua vụ này trên NatGeo,y học phát triển quá kinh khủng !
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@maxdoan Trình độ ngày càng được nâng cao. Máy móc hiện đại :3
Hikikomori+
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nhiều khi cũng muốn đi luôn... cuộc sống của mình nó cứ nhạt nhạt như nào ấy 😔
@Hikikomori+ Bác dùng thêm đường hay là muối tây ninh cho đời bớt nhạt vậy !
ntlvn
CAO CẤP
6 năm
@Hikikomori+ Me too :(! Nhiều người cứ hay chửi cho sướng mồm mấy ai ở vào tình cảnh thực tế đâu. Bế tắc không lối thoát, chán trường. Không phải ai cũng là siêu nhân bản lĩnh hơn người vượt qua số phận.
ninggiangboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hikikomori+ Nhạt thì hãy làm nó thú vị hơn, ai đời lại muốn ra đi vì đời nhạt
quangduy90
TÍCH CỰC
6 năm
@Hikikomori+ sống trên đời hơn nhau ở 2 chữ "bản lãnh", cách mình xử trí khi gặp khó khăn. Chứ chết thì dễ lắm, ai làm cũng dc bác ơi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Hikikomori+ Đừng suy nghĩ tiêu cực bạn ơi. Nhạt thì hãy dám làm những gì khác biệt đi. Thử thay đổi bản thân đi bác
Pop-up
TÍCH CỰC
6 năm
Mình hèn lắm, nói đến tự tử là sợ rúm lại. Biết là hơi bố đời nhưng mình mong các bạn ai cũng hèn như mình :rolleyes:
ninggiangboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pop-up Như mình cũng vậy, nghĩ đến chết là sợ vcl
caochau199
ĐẠI BÀNG
6 năm
tại sao tự tử lại kê súng từ dưới cằm, trong khi đó hoàn toàn có thể bắn từ bên đầu
@caochau199 Mình nghĩ có thể là do họ sợ run -> tự tử ko thành nên họ ko bắn vào đầu
dat225
TÍCH CỰC
6 năm
@minhsunrang2001 Chuẩn bài, cằm bắt lên chắc tay hơn giơ ngang đầu.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@caochau199 Bạn này hỏi rất hay. Bắn từ dưới cằm thì khả năng xuyên thấu sẽ cau hơn chứ nhỉ?
bsphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xã hội tiến bộ nhanh nhưng cũng kèm theo nhiều áp lực cho cuộc sống. Đôi khi suy nghĩ quẩn thoáng qua tự tử là 1 cách giải thoát như cô bạn trong bài viết này. Ở xứ thiên đường đế quốc Mỹ, tỉ lệ tự tử ở đối tượng trung lưu, trí thức khá cao.
Việc chỉnh sửa khuôn mặt cho cô gái này là đỉnh cao của ngành phẫu thuật tạo hình thẩm mỹ, bởi mức độ phức tạp của nó về khía cạnh kỹ thuật, chưa nói đến việc điều trị thải mảnh ghép cũng như tìm được người hiến tặng khuôn mặt. Thẩm mỹ cắt mắt, sửa mũi ở Việt Nam mình chỉ là 1 phần rất nhỏ của lĩnh vực này thôi (nhưng hái ra tiền 😆. Mong là lĩnh vực này sẽ sớm phát triển nhanh ở Việt Nam mình.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@bsphong Chắc chắn rồi bác ơi. Xu thế làm đẹp là tất yếu mà
tamahouse
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc đẹp thì muốn chết. Giờ xấu như * thì lại cố sống.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@tamahouse Quan trọng là chúng ta nhận ra được đâu là giá trị cuộc sống và động lực để đi tiếp
HoanIndex
TÍCH CỰC
6 năm
Cái gì cũng có thể chỉ có tiền hay không thôi!
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@HoanIndex Tiền không phải là thứ tồn tại duy nhất bác ơi
HoanIndex
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy Nhưng thứ duy nhất không thể thiếu là Tiền!
câu chuyện hành trình gì mà ngắn vậy...giống thông tin 1 bài báo thì đúng hơn
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@tanthanhkt10 Tóm tắt cho dễ đọc bác ơi. Dài quá lười đọc lắm
@Dzhuy vậy thì phải sửa lại tiêu đề..>^^
Cuộc đời thật lạ. Buồn vs Cười
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Sfvnthanh Đừng hỏi vì sao vì mỗi người 1 hoàn cảnh và 1 nội tâm riêng
Ai có nhu cầu tự tử thì hay suy ngĩ lại đi nha.. cuộc đời còn dài dài dìa lắm.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Vude1988 Ai cũng lạc quan như bác này thì tốt quá
@Dzhuy Chẳng qua e vượt qua được giai đoạn khó khăn trong cuộc nên sống lạc quan hơn bác ơi
Nếu bạn nào có muốn xem ca phẩu thuật này có thể vào kênh youtube National Geographic nha.
Đây là link nói sơ qua về ca phẩu thuật đó,lấy lun cái da mặt ra 😁
@nhoxs2zin Vào link đọc và xem thôi chứ e ko share ảnh trên này, quả cắt mặt nhìn đảm bảo khối bác ám ảnh
kytero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hassler Cách đây mấy ngày trên twiter toàn nói về em ấy.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@nhoxs2zin Cám ơn bác nhiều nha. Kênh hay và bổ ích lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019