[Cầu cứu] không cài win được do lỗi ổ cứng

Kim je ki
23/6/2018 18:23Phản hồi: 5
Chào mọi người laptop em là dell 3559 hiện tại máy đang không cài được win do vấn đề MBR với GPT. Em cài win 8.1 theo MBR thì cài xong xuôi máy reboot lại thì bị màn hình xanh ( xanh 100% không có chữ gì hết) còn cài theo UEFI thì đến lúc chọn phân vùng thì nó tự format lại thành Mbr; en cài bằng winPE. Thật sự là em hết cách rồi ngồi cài từ 1h sáng đến 5h sáng hôm sau chưa ăn uống. Có cao nhân nào giúp em với 😔
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi cài windows theo chế độ Legacy (tắt UEFI), ổ cứng để chuẩn MBR thì lúc chọn boot usb hoặc đĩa cài bình thường
Còn khi cài windows theo chế độ UEFI, thì ổ cứng để chuẩn GPT, lúc chọn boot usb hoặc đĩa thì lúc chọn danh sách boot sẽ có [UEFI] ở đầu dòng lựa chọn.

Ở trường hợp của bạn là khi format nó lại vẫn ra là chuẩn MBR:

Khi dùng WinPE, bạn dùng công cụ MiniTool Partition Wizard để convert đĩa sang GPT - nếu không muốn mất dữ liệu của phân vùng khác trong hard disk. Khi đó dữ liệu trong phân vùng chứa dữ liệu sẽ không bị mất, còn phân vùng cài windows thì để ở dạng Unallocated (nếu không phải dạng này thì del phân vùng sẽ cài windows thành dạng unallocated).Lúc cài windows thì create phân vùng unallocated để windows tự tạo ra các phân vùng EFI, recovery, và phân vùng cài windows.

Còn nếu hard disk không có dữ liệu gì thì phải del toàn bộ phân vùng (del toàn bộ) và để công cụ create của bộ cài windows (UEFI) tự tạo lại
Kim je ki
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lone hero Ý mình là mình đã chuyển tất cả về GPT nhưng mà lúc bộ cài win của hoạt động ý mình mở CMD : diskpart - list disk nó không có dấu sao ở cột GPT
@Kim je ki Bạn thử convert hard disk sang chuẩn GPT và tạo một bộ cài bằng usb và thử cài windows bằng cách boot thẳng qua usb thay vì qua winPE xem có được không
giờ bạn nên xác định là máy sẽ chạy GPT hay MBR, nếu GPT thì bạn làm 1 USB theo chuẩn UEFI và chọn chế độ bôot của BIOS là UEFI luôn,
Nếu bạn muốn ổ cứng chạy MBR, bạn nên làm 1 usb chuẩn Legacy và chọn chế độ boot đó của BIOS nhé.
Bạn cài bằng USB cài win gốc luôn nhé
giờ nhé bạn cài theo 2 bạn ở trên vẫn chưa được thì:
B1: Chỉnh trong bios về UEFI.
B2: tạo 1 usb cài win theo chuẩn GPT
b3: làm theo link https://kenhlaptrinh.net/chuyen-doi-qua-lai-mbr-va-gpt-windows-bang-cmd/
b4. cài win bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019