Cấu hình mạng 1.0 Gbps

10/4/2020 6:59Phản hồi: 42
Cấu hình mạng 1.0 Gbps
Chào các bác

Hôm nay em mới sắm con Xiaomi Router Pro (Có hỗ trợ LAN 1000 Mbps), em dùng dây Cat6 UTP, mạng Viettel gói 70Mbps (đang x2 mùa dịch), Laptop MSI GV62 7RD nhưng đo speed test toàn rướn tới 93-94 Mbps là hết cỡ. Em không biết lỗi là do đâu. Em tính làm là đổi con modem Gpon ZTE của Viettel thành Converter và mua 1 modem khác. Nhờ các bác tư vấn giúp em ạ.
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình cũng vậy, vẫn quanh quẩn 70 Mbps thôi, ko đc x2, dù xài Mesh wifi cấu hình ngon 😁
linhtmt113
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác xem cái modem Viettel khi Bridge đang cắm ở công mấy. Thường các cổng VIP sẽ ở 1,2
tuananh82yk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của bác vậy là ngon lắm rồi. Em dùng fpt 50mb mà test dc có 35-40 thôi trong khi mạng báo nâng lên 60mb đấy
1st January
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuananh82yk em cũng dùng 50mbs fpt mà có hôm nó xuống còn ~2mbs đhs luôn
ironkend
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuananh82yk bác thử 5Ghz xem, e lên đủ hơn 60
PTChiến
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gói cáp quang GPON chỉ dùng được modem của nhà mạng thôi bạn , AON mới dùng thiết bị của mình được. GPON thì sống chung với modem của nhà mạng đi nhé !
@PTChiến mình vẫn dùng modem nhà mạng viettel nè, dùng nó làm coverter quang, cắm vô router quay pppoe
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PTChiến Nói như vậy chắc mấy con firewall của các doanh nghiệp bỏ không quá.
Vẫn sử dụng được router riêng nhé, sử dụng router của nhà mạng ở chế độ Bridge là được.
1st January
ĐẠI BÀNG
4 năm
mạng 70mbs mà rướn lên 9x là ngon rồi còn gì, hay bác muốn lên đủ 1000mbs luôn?
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn đổi gói cước trên 100mbps để được đổi router nhà mạng mới. Vì router hiện tại của bạn chỉ hổ trợ 100mbps thôi.

Qua thời gian dịch mạng nó lại về bình thường, nếu không có nhu cầu đổi luôn thì bạn đầu tư cũng hơi phí
@xauvavoduyen Anh ơi cho em hỏi xíu. Gói cước của em là viettel 140mbps + modem có cổng gigabit, thì khi cắm router gigabit vào mình lên đc 1000mbps không hay vẫn chỉ max là 140mbps như gói cước ạ? Em cảm ơn ạ.
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@An Hugo mạng LAN thì 1000mbps, còn mạng WAN thì max gói là 140mbps bạn ơi.

Nhưng mà muốn tốc độ trên 100 mbps thì dây mạng phải đạt chuẩn thì mới đảm bảo tốc độ nha bạn
LuanKim
TÍCH CỰC
4 năm
khổ, để mình giải thích: các yếu tố để chạy dc mạng trên 100Mbps gồm:
1. Tốc dộ mạng trên 100Mbps(tất nhiên)
2. card mạng máy tính phải là 1Gbps
3. dây cáp mạng phải chạy cáp Cat6
4. Modem, convertter phải hỗ trợ cổng LAN 1Gbps, theo như trên bạn đang mún biến con ZTE thành converter nhưng cổng LAN để bạn brigde qua con Xiaomi router chắc chỉ chạy 100Mbps
Theo như trên bạn đang thiếu 2 yếu tố: 3 và 4
@LuanKim Tất cả dây em đang xài đều là cat6 utp hết ạ
wuhoatu
TÍCH CỰC
4 năm
@LuanKim Đang xài Cat5, vẫn 1Gbps nhé.
LuanKim
TÍCH CỰC
4 năm
@wuhoatu 5E ak
Bác đổi dây từ router nhà mạng đến con Xiaomi thành cat5e hoặc cat6, tương tự từ con xiaomi đến pc cũng vậy.

Nếu vẫn không lên thì do nhà mạng ghét bác rồi.
songhonetcom
ĐẠI BÀNG
4 năm
modem Gpon ZTE con này bạn kiểm tra xem có port Gigabit ko ? Nếu kết nối từ modem qua xiaomi dùng Lan 10/100 thì tốc độ đo vậy là đúng rồi. Con Viettel ZTE ZXHN F670L (2 bằng tần) có 1 port Gigabit .
Bác nên mua 1 con này làm Conveter quang, vì nó chạy độc lập nên sinh nhiệt ít hơn con modem mà tốc độ LAN của nó cũng 1Gb đấy
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của em nó thế này có bị sao ko ạ. Mãi không thể lên được 2gb.
Faker69
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrbolvn mạng j mà khủng long thế bác 😆
Nếu bác lên 2gb thì mấy nhà bên chắc mất mạng quá 😃)
@mrbolvn mạng gì mà ghê vậy anh. khiếp thật.
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@THANHPHONG310316 Mình xài gói 50Mb của VNPT thôi, cái này mình dùng VPN 😁 :D :D
@mrbolvn trong khi mạng của bạn như vậy thì mạng của mình load ko nổi cái ảnh của ông lun ý, đòi gì nữa
Mình thì dùng VNPT chứ không phải Viettel. Gói hiện tại là 80Mbps. Do model bình thường mình chỉ thấy băng thông đạt ngưỡng 100 Mbps thôi, nếu muốn vượt qua phải đổi qua con converter mới có hỗ trợ 1000Mbps thì mới thấy băng thông tăng được. Mình thì hiểu vậy, không biết có thiếu xót gì, mong anh em góp ý.
test internet.JPG
Van Thu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@THANHPHONG310316 Bạn nì chuẩn nè, cho mình hỏi cái converter bạn tự mua hay do VNPT cấp cho bạn?
@Van Thu Converter bên VNPT cấp đó anh.
Thường thì thấy các ng ae bảo là dùng router nhà mạng nó cũng giới hạn ít hơn, mua ngoài
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songthuong09 Router nhà mạng toàn hàng phế phẩm, bộ nhớ xử lý khoản 10 địa chỉ Mac là lag tung chảo nên mấy ông nhà mạng mới quảng cáo là tặng modem kèm theo.
@LifeisLie Ok, của tặng là của lo...
@LifeisLie Của cho là của kém...kkk
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songthuong09 Nếu tài chính dư dả chút đỉnh thì quất ngay con AP Unifi AC để phát wifi cho ổn định, còn băng thông nhà mạng lên tầm 100Mbps là quá lắm rồi nên cái vụ băng thông 1Gbps kia chẳng ý nghĩa gì.
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
Có thể là tùy modem nhà mạng. Mình cũng xài gói 70Mbps, modem chỉ có cổng LAN1 là 1Gbps. Test speedtest thì quanh quẩn 150Mbps.
Mà modem nhà mạng cho thì bao lởm nên mình cắm cổng 1Gbps qua router Asus RT-AX56U
Bác cứ mở wifi chuẩn 5Ghz thì tốc độ sẽ lên đc 70x2
thanhtanvu
ĐẠI BÀNG
4 năm
này là do thiết bị đầu cuối của nhà mạng bạn ah.
Mình đang hiểu bài bạn như thế này : bạn muốn đo tốc độ băng thông và tốc độ của card là 1Gb đúng không. Theo quan điểm cá nhân của mình như thế này:
- Thứ nhất gói cước bạn đang sử dụng là gói 70mb, do đang dịch nên được tăng băng thông lên 100mb.
- Thứ hai cái tốc độ hiện thị trên enthernet startus kia chỉ hiện thị 1Gb đó là băng thông tối đa card bạn hỗ trợ nếu bạn đáp ứng đủ yêu cầu ( yêu cầu này bao gồm cổng lan cắm ở router và máy bạn đều hỗ trợ 1Gb, có chạy dây cat5e trở lên). Nó hiện thị ở đây là bạn đã đáp ứng được yêu cầu nên nó hiện thị báo cho bạn biết bạn hiện đang được được trao đổi dữ liệu ở băng thông với tốc độ 1Gb.
- Thứ 3 nếu bạn muốn đó speedtest đạt mốc 1Gb giống với trên card thì hãy đăng kí gói cước 1Gb của Viettel chứ không phải gói 70mb, nếu không dù bạn có chạy con router gì của asus giá hơn 20 củ cũng không thể kéo hơn 70mb đc đâu
@giatruong0120 Dạ tks bác
wuhoatu
TÍCH CỰC
4 năm
gói 70Mbps, speedtest lên được 93-94Mbps là đúng rồi thớt. Còn cái 1Gbps chỉ là LAN của thớt thôi.
@pha trường phước, nói vui thế nầy:
Có con đường là cao tốc chạy tối đa 1000 cây số một giờ nhưng bạn đang đi xe đạp. Hỏi vận tốc của xe đạp có thể chạy là bao nhiêu ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019