Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cấu hình máy bạn có đủ để chơi Call of Duty: Warzone?

bk9sw
12/3/2020 14:11Phản hồi: 173
Cấu hình máy bạn có đủ để chơi Call of Duty: Warzone?
Call of Duty: Warzone đang là tựa game hot bởi nó mang lại một luồng gió mới mẻ trong thế giới game sinh tồn Battle Royal với đồ họa đẹp hơn, đúng chất CoD và đặc biệt là chơi miễn phí. Dạo quanh một số nhóm trên Facebook về CoD: Warzone thì tình hình chung là game chơi ngon, đồ họa đẹp, anh em hào hứng nhưng cũng có không ít câu hỏi là cấu hình đủ chơi ra sao. Dưới đây là khuyến nghị cấu hình của Activision - đơn vị phát triển và phát hành CoD: Warzone.

Tiên quyết: Để cài được game thì anh em sẽ cần một cái ổ cứng có dung lượng đủ lớn. Theo trải nghiệm của mình thì anh em sẽ cần 85 GB dung lượng trống để cài CoD: Warzone. Còn với những ai đã có CoD: Modern Warfare mới thì tổng dung lượng cài đặt sẽ là 175 GB theo như khuyến cáo của Nvidia lẫn Activision.

Cấu hình tối thiểu:
  • CPU: Intel Core i3-4340 hay AMD FX-6300;
  • GPU: Nvidia GeForce GTX 670/GTX 1650 hay Radeon HD 7950;
  • RAM: 8 GB;
Cấu hình tối thiểu này cho phép anh em trải nghiệm game ở thiết lập đồ họa Low, từ đó có thể đạt tỉ lệ khung hình 60 fps ở phân giải FHD. Vậy nên trong phần card đồ họa thì game yêu cầu ít nhất là GTX 670 hay Radeon HD 7950 và mới hơn là GTX 1650 - phiên bản GeForce GTX 16 series rẻ nhất.

Cũng trong yêu cầu của Activision thì hệ thống phải hỗ trợ DX12 - như vậy CoD: Warzone chạy bằng DX12 và GTX 670 hay Radeon HD 7950 đã hỗ trợ bán phần còn GTX 1650 dĩ nhiên đã hỗ trợ hoàn toàn với kiến trúc Turing mới. Như vậy anh em đang xài các dòng card đồ họa sau đời GTX 600 series chẳng hạn như GTX 900, GTX 10 hay Radeon 8000, R5/7/9 200 series, RX 300/400/500 series thì có thể yên tâm chơi, ít nhất là với thiết lập đồ họa thấp.

Tựa game này đòi CPU từ Core i3-4340 - một con vi xử lý 2 nhân 4 luồng thế hệ Haswell, xung 3,6 GHz hay AMD FX-6300 - một con CPU 6 nhân 6 luồng xung tối đa 3,8 GHz. Mình nghĩ CPU không phải vấn đề quá lớn đối với tựa game này nhưng qua đây cũng xác nhận phải 2 nhân 4 luồng trở lên.

Tuy nhiên để trải nghiệm tựa game này ngon hơn thì cấu hình khuyến nghị sẽ là:
  • CPU: Intel Core i5-2500K hoặc AMD Ryzen 5 1600X;
  • GPU: Nvidia GeForce GTX 970/GTX 1660 hoặc Radeon R9 390/RX 580;
  • RAM: 12 GB.
Như vậy có thể thấy để chơi với thiết lập đồ họa trung bình ở tỉ lệ khung hình 60 fps, phân giải FHD thì anh em sẽ cần ít nhất là GTX 970 hay Radeon R9 390. GTX 1660 hay Radeon RX 580 là những chiếc card đồ họa phổ thông giá bình dân, anh em có thể dễ dàng tìm một con RX 580 với giá chỉ tầm dưới 4 triệu hàng mới, mua cũ còn rẻ hơn nữa. Dòng RX 580 mình đánh giá cao về hiệu năng/giá khi nó cho phép anh em chơi được nhiều tựa game AAA hiện tại ở độ phân giải FHD. Trong khi đó với GTX 1660 có giá cao hơn và con ngon nhất của Nvidia trong phân khúc phổ thông lúc này mình nghĩ là GTX 1660 Super - nó mạnh hơn đáng kể so với GTX 1660 trong khi giá chênh không nhiều, tầm 7 triệu đã có.

Cấu hình trên chỉ đảm bảo tỉ lệ khung hình ở 60 fps, một tựa game như CoD: Warzone mà chơi ở 60 fps thì quá phí, nhất là với những ai đang sở hữu màn hình có tốc độ quét cao như 120 Hz, 144 Hz trở lên và ưu tiên về tính cạnh tranh khi chơi game thì để kéo được tỉ lệ khung hình trên 60 fps với thiết lập đồ họa trung bình cao, anh em sẽ cần:
  • CPU: Intel Core i7-8700K hoặc AMD Ryzen 7 1800X;
  • GPU: Nvidia GeForce 1080/RTX 2070 Super hoặc Radeon RX Vega 64;
  • RAM: 16 GB.
Mình nghĩ với cấu hình đề nghị này thì anh em sẽ có thể chơi CoD Warzone ở thiết lập đồ họa High, phân giải FHD và tỉ lệ khung hình sẽ đạt tầm 120 Hz trở lên. RTX 2070 Super và Radeon RX Vega 64 đều là những chiếc card đồ họa rất mạnh và tối ưu cho các tựa game DX12. CPU đa nhân đa luồng là điều kiện cần để có thể xử lý số lượng khung hình lớn hơn trong mỗi giây từ card.

Nvidia và Activision đều khuyến nghị dùng GeForce RTX 2080 Super nếu anh em muốn trải nghiệm CoD Warzone ở độ phân giải 4K, tỉ lệ khung hình cao với Ray Tracing được bật. Cấu hình Ray Tracing như sau:
  • CPU: Intel Core i7-9700K hoặc AMD Ryzen 2700X;
  • GPU: Nvidia GeForce RTX 2080 Super;
  • RAM: 16 GB.
Vài hôm nữa mình sẽ test thử tựa game này trên cả laptop lẫn desktop để xác định cấu hình tối ưu để chơi tựa game này ít nhất là ở 60 fps, phân giải FHD và đồ họa Medium. Anh em cần lưu ý cấu hình đề nghị trên chỉ áp dụng cho máy bàn, laptop sẽ khó xác định hơn một chút bởi các phiên bản GPU cho laptop dù cùng tên với phiên bản desktop nhưng không mạnh bằng và cũng tùy vào thiết kế của nhà sản xuất laptop mà hiệu năng của chúng tới đâu.

Quảng cáo

173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Đang 1080Ti mỗi tội lại màn FHD 60Hz 😔 mua cạc hết mua màn
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamviet94 Thì đúng rồi ai đâu mà cứ chạy 4k hoài, cứ bắt nó chạy max thì có ngày 1080 vs 2k đủ xài, 4k thì quá đáng, bác có thì phê cmnr, em đây dell có toàn phải xem Youtube
enxzo9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tien1106pham " FPS ko còn trên trăm nửa " . đang nói cái gì đó, má ơi ko biết bản thân mình viết gì lun đúng chất ngơ ngơ thật
@Tomclancy91 😔( bể xô bác ạ, nên toang hẳn ko còn nguồn :(
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@enxzo9 Đọc lại đi pa nội, con lạy pa nội, ai chả biết con 1080ti làm dell gì kéo đc 4k trên trăm fps, tôi nói k còn trên trăm nữa, ông có hiểu câu đó không, nó tức là khi kéo 4k fps nó k còn trên trăm nữa như khi kéo 1080 hay 2k game gì gì đó thì tùy setting, k lẽ tôi phải ghi tỏ ra thế ông mới hiểu hả, ở đây ai đọc cũng hiểu mình ông dell chịu hiểu, xong kêu người khác ngơ, ở trong đây dell ai ngơ cả đâu ông ơi, lạy bố.
Không ham hố lắm
game nặng vãi bung ra hơn 100gb
ram máy tính ăn hơn 8gb
ăn thêm gần 6gb vga nữa 😆
unbroken
ĐẠI BÀNG
4 năm
@taudayma cài vào ổ C mất bao GB hả bác, SSD ổ C của mình hẹo quá
@unbroken Ổ ssd mình 120gb cài vào còn 35gb 😁
unbroken
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bảo Anh Đỗ @@ thế thôi, ổ mình 120gb cài các phần mềm h còn có 20gb
@unbroken Ko cần bỏ SSD đâu bạn, game này load khá nhanh. Mình bỏ HDD 5400rpm load bình thường, tầm 15s là cùng.
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
4 năm
GAME CHƠI CỰC PHÊ ANH EM Ạ
kevin2012
TÍCH CỰC
4 năm
@Legion-Royal Vga mình 1060 không biết chọn mốc nào vậy bạn ?
Mới ra 1 ngày đã có hack cmnr 😁
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@snoopycharlie Vậy mà hôm trước có đưa khen hệ thống battlenet tốt lắm, không có hack đâu. Mà thôi game nặng vậy nên mình cũng không ham, ổ C dùng ssd có 128Gb
haisaco
ĐẠI BÀNG
4 năm
@snoopycharlie Tải ở đâu thế ae?
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
@snoopycharlie hack ở đâu thế bác? có video ko?
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua cái PS4 Pro 6t5 là cân hết 😆
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jedi9 😆)

Đùa chứ mình cũng thích chơi bằng phím chuột trên pc 😃)
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
@nthong1995 giả dụ bằng trình, một đứa chơi PS4 với TV 60Hz 30ms một đứa PC màn 144Hz 1ms thì ai win mà tryhard ông
phatphan7630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bvateam Quan trọng là chơi bằng ps4 sao nhắm chuẩn bằng chuột. Mà ps4 hỗ trợ auto aim thì chuột sao bắn lại.
Mà mấy ông cho hỏi là down game pc ở đâu thế
@phatphan7630 Battle.net nhé
1080ti ram 16GB ssd vô biên, màn 1080p, chơi được không ạ :v
gần đủ hết các tiêu chí ở Ultra (5 cái cuối), rưng mà còn 3 cái đầu thì còn chưa chạm đến cái gọi là Minimum 😔
đang chơi Thief Simulator, nhẹ nhàng mà thú vị, chơi đêm tắt đèn cảm giác hồi hộp pha chút sợ chủ nhà phát hiện đã vl. ngồi chơi từ 8h tối mà quay ra đã gần 6h sáng 😔
@Say what??? mới bác ơi, anh e stream game VN giờ chơi trò này nhiều mà, có cả Việt hóa luôn. chơi thử đi bác hài hước mang tính giải trí lắm =))))
NDT1910
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RF Hiến Nguyễn Trò này có lâu rồi bạn ơi!
Say what???
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RF Hiến Nguyễn Ok để thử hehe
@NDT1910 lâu ta nhưng mới mình. mấy nay rộ lên cái game này nên mình với biết. trc giờ toàn chơi mấy game phổ biến battlefield, need speed, tomb raider, gta v, pubg...
_oct31st_
TÍCH CỰC
4 năm
Battle royale sẽ chết sớm thui... Vì nạn hack tràn lan
@Tuấn_after_Nguyễn PUBG thôi bạn, Fortnite nó phát hiện nhanh lắm
@MrMedic229 batter royal warning zone có hack rồi 😁
khoa318
CAO CẤP
4 năm
PS4 không cần PS Plus... Còn Xbox lại cần Xbox Live thế là khỏi thử luôn =))). Do gói online đang mua bên Nintendo Switch haiz
I3 8100, 1060 3gb, 16gb ram chỉ đủ chơi all low, tăng cấu hình lên medium thì giật. Thôi bắn Apex cho lành =.=
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@Cmt Dạo sẽ có người iu Game này nó ăn hơi nhiều vram nên con 1060 3gb sẽ hơi đuối, với lại game cũng mới ra nên có thể tối ưu chưa hoàn thiện. Bạn mình dùng rx580 nó vẫn set medium dc.
CPU core I5 9400
Ram 8G
SSD 120G, HDD 4T
main Z170
PSU 400W
định mua thêm VGA 1060 6G với 1 thanh RAM 8G nữa mà không biết PSU tải nổi không
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenthanhhieuthanson 1060 thì chạy 450w 80 plus trở lên cho chắc. 😆)
@nguyenthanhhieuthanson Ko ổn đâu
Nguồn phải tầm 550 600 sau này còn nâng cấp cho chắc ăn
kickats93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenthanhhieuthanson mình nguồn 500 plus brown kéo 1660 super gaming x còn dk nhé
kèm 4 cái ổ cứng rồi fan rgb . chip 65W ép xung lên chắc cao hơn
là 1 ps4 gamer, game nào cũng chơi được. k phân biệt cấu hình 😁
@mrlongtt Có chơi không 😆))
@duongtuananh9xx có nha. mà đang chơi nioh2 trước😃)
duy0379
ĐẠI BÀNG
4 năm
mọi người tham gia group của COD MW WARZONE trên FB để cùng chia sẽ kinh nghiệm củng như tìm đồng đội nha
https://www.facebook.com/groups/1778899982245522/
Chà lại khơi lại niềm đam mê đã bỏ lại sau khi nhận việc đi làm
đang đợi trên mobile

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019