Cấu hình máy tính dựng phim 4K chuyên nghiệp với i9 9900K

5/1/2019 3:41Phản hồi: 2
Cấu hình máy tính dựng phim 4K chuyên nghiệp với i9 9900K
Hiện nay, dựng phim 4K chuyên nghiệp là công việc dường như được phổ biến hơn khi các công ty quảng cáo chuyên về Viral ngày càng nhiều, hay dễ thấy hơn là nhu cầu giải trí đang ngày càng tăng lên. Nhưng vấn đề được nhiều bạn đặt ra là nếu làm phim 4K ở mức nghiệp dư thì các bạn đã có cho mình là sự lựa chọn i7 8700K. Vậy ở mức chuyên nghiệp, khi mà bạn không chỉ đơn giản là làm việc mỗi trên phần mềm Adobe Premiere (hoặc Sony Vegas, Camtasia…), một cấu hình máy tính như thế nào mới có thể đáp ứng?

DSCF9028 copy.jpg

Dưới đây là bài viết về cách chọn cấu hình làm phim 4K nghiệp dư với mức giá rẻ, cùng với các tiêu chí mà bạn cần nên cân nhắc khi mua máy để bạn có thể tham khảo thêm: https://tinhte.vn/threads/danh-gia-cau-hinh-dung-phim-4k-gia-re-danh-cho-film-maker.2812654/

Linh kiện đầu tiên và cũng được cho là quan trọng nhất đối với 1 bộ máy tính làm phim 4K, đó chính là CPU – bộ vi xử lý. Với mức làm việc chuyên nghiệp, bác sẽ phải cần làm việc và xử lý với lượng dữ liệu video lớn hơn rất nhiều so với mức nghiệp dư. Bạn sẽ cần làm việc với không chỉ những Layer-Adjustment, làm việc với những LUTs màu, điều chỉnh màu và cắt ghép đơn giản. Bạn sẽ có thể làm việc với After Effect để có những hiệu ứng phức tạp và đẹp mắt hơn. Bạn có thể làm và chuyển file từ Adobe Premiere ra để mang sang Davinci Resolve để chỉnh màu chuyên sâu hơn nữa. Bạn còn phải làm việc song song với các phần mềm đồ hoạ khác như Photoshop, Animate, Illustrator… Và tất nhiên thì khi đó, 6 nhân thực của 8700K sẽ không thể đáp ứng được lượng công việc lớn đó nữa, cũng như việc render file nặng hơn sẽ trở nên khó khăn và mất thời gian hơn. Vì ưu tiên cho việc làm phim nên chúng ta cần các bộ vi xử lý có xung nhịp cao, và cụ thể ở đây thì mình sẽ chọn bộ vi xử lý core I của Intel rồi.

Tuy nhiên, khi mà i9 9900K lại mới ra mắt, câu hỏi lớn lại được đặt ra cho mình là ở mức ngân sách 40 triệu hơn thì giữa i9 9900K và i7 7820x cùng ở mức giá 14 triệu đồng thì nên chọn bộ vi xử lý nào bây giờ?

DSCF8948 copy.jpg

Và câu trả lời của mình là i9 9900K. Điểm qua về thông số kỹ thuật thì i9 9900K và i7 7820X đều mang trong mình là 8 nhân thực và 16 luồng xử lý, xung nhịp base clock đều là 3.6Ghz. Intel Core i9 9900K nhỉnh hơn khi có xung nhịp lên tới 5.0Ghz (all core default là 4.7Ghz), còn i7 7820x chỉ có xung nhịp tối đa là 4.3Ghz (all core default sẽ là 4.0Ghz , bật Intel Turbo Boost 3.0 thì sẽ có xung Turbo tối đa là 4.5Ghz). Nhưng i7 7820x có điểm lợi thế hơn i9 9900K bởi khả năng tận dụng băng thông RAM kênh 4 Quad Chanel chứ không chỉ là Dual Chanel. Vậy nên chúng ta sẽ phải chọn bộ vi xử lý nào?

Thực tế khi mình thử nghiệm làm việc và render trên cả 2 bộ vi xử lý này, i9 9900K luôn cho các kết quả tốt hơn i7 7820x khoảng 15%. Do vậy, Intel Core i9 9900K dường như là được cho là bộ vi xử lý có thể thay thế cho i7 7820x mà giá thành lại rẻ hơn và xung nhịp cao hơn. Còn nếu bạn có nhu cầu làm trên PR nhiều hơn thì có thể chọn lên i9 7900X trở lên nhưng đồng nghĩa bạn sẽ phải giảm VGA xuống rồi.

DSCF8961 copy.jpg

Sau khi đã chọn được bộ vi xử lý, mình sẽ chọn đến RAM. Vì khi bạn phải dùng với nhiều ứng dụng cùng lúc như vậy thì RAM cực kì quan trọng và cần thiết. Ở đây thì bạn sẽ cần hiểu rõ được mức độ công việc mà bạn sẽ làm để có thể chọn được mức RAM phù hợp. Dung lượng RAM tối thiểu tất nhiên vẫn là 16Gb RAM. Nhưng nếu bạn phải làm việc nhiều với After Effect thì lời khuyên của mình là hãy trang bị cho mình mức dung lượng RAM là từ 32Gb trở lên. Tất nhiên, RAM Bus càng cao càng tốt (còn nếu hiểu sâu hơn chút, bạn có thể chọn được RAM có Cas thấp thì tốt hơn. Ở đây mình chỉ nói để mức là bạn để main tự XMP RAM chứ không động đến việc OC RAM nhé. Vì mình nghĩ máy để làm việc thì không ai muốn đùng cái sập hoặc gặp trục trặc cả phải không nào). Ở đây, với 16Gb RAM mình chọn KIT Geil Super Luce 16G/3000 (2x8G), còn nếu là 32G RAM mình chọn Corsair Vengeance Pro 32/3000 (16Gx2). Lý do mình chỉ chọn KIT 2 thanh là để bạn tiện nâng cấp về sau, và thứ 2 là dù gì thì i9 9900K cũng chỉ tận dụng tối đa là Dual Chanel nên 2 thanh là đủ.

Tiếp đến là chọn bo mạch chủ để ráp cùng với i9 9900K. Theo kết quả mình test được, I9 9900K dù có mức TDP dù chỉ 95W nhưng công suất điện tối đa mà i9 9900K dùng tới khi chạy mức xung nhịp All Core 5.0Ghz lên đến là 250W. Một con số cực kì lớn bằng với mức TDP của AMD Threadripper 2990WX. Do vậy, bạn sẽ cần phải chọn bo mạch chủ có VRM và dàn Phase cấp điện cho CPU phải cực kì tốt thì mới có thể đáp ứng và tận dụng được tối đa sức mạnh của i9 9900K. Theo khuyến cáo, nếu chỉ cần chạy i9 9900K ở mức xung nhịp all core default là 4.7Ghz, bạn nên chọn đám Mainboard Gigabyte dòng Aorus trở lên, với Asus thì chúng ta có dòng Maximus, Asrock sẽ là Phantom Gaming hoặc TaiChi, MSI thì dòng MPG trở lên nhé. Cụ thể thì với mức Default giá rẻ, mình chọn Gigabyte Aorus Z390 Elite hoặc Gigabyte Aorus Z390 Pro Wifi. Bởi năm nay chất lượng mainboard Gigabyte làm cho dòng này thực sự rất tốt. Nếu bạn yêu thích hãng khác thì bạn có thể lựa chọn trong các dòng main như mình có kể ở trên nhé.

DSCF8949 copy.jpg

Quảng cáo

Và linh kiện có vai trò cũng vô cùng quan trọng cho việc duy trì hiệu năng của i9 9900K là hệ thống tản nhiệt. Ở đây, nếu bạn chọn ở mức xung nhịp default all core 4.7Ghz thì lựa chọn tản nhiệt khí là lựa chọn không phải quá tồi. Với mức giá 1tr350, bạn có thể chọn 1 chiếc tản dual tháp như Cooler Master MA620P vừa đẹp mắt mà lại có hiệu năng rất mát mẻ. Còn nếu bạn muốn làm việc thực sự hardcore hơn và cần tận dụng triệt để All core 5.0Ghz thì tản nhiệt nước sẽ là điều cần thiết (tản nhiệt khí khi này sẽ có ít sự lựa chọn hơn để có thể duy trì trong thời gian làm việc dài liên tục).

DSCF9013 copy.jpg

DSCF9016 copy.jpg

Linh kiện tiếp theo mình cần lựa chọn và quan tâm đến, đó là VGA. VGA giúp ích gì cho bạn làm phim? Có rất nhiều lợi ích, thứ nhất là là khả năng Preview sản phẩm, thứ hai là khả năng render hình ảnh tăng lên, đặc biệt khi làm việc với nhiều hiệu ứng hay với After Effect 3D VFX. Với làm phim, GTX dường như là dòng được ưu tiên sử dụng hơn bởi nó có nhiều nhân CUDA hơn, trong tầm giá sẽ có Cache lớn để đáp ứng render từ các phần mềm sử dụng render bằng GPU và ăn nhiều bộ nhớ đệm của GPU như MAYA. Cái này bạn hãy cân nhắc từ nhu cầu làm việc của mình một chút. Nếu bạn làm việc đều với cả PR và AE thì nên chọn cho mình VGA GTX1060 6G trở lên để có lượng cache lớn hơn cho việc Preview AE. Việc nếu bạn sử dụng kèm cả MAYA thì mình nghĩ việc đầu tư 1 em GTX1080 8G cũng không phải là quá phí phạm. Vì giá Asus Strix GTX1080 8G hiện chỉ 13tr5 hàng new (bằng giá với cả đám GTX1070/1070ti).

DSCF8964 copy.jpg

Các linh kiện còn lại dường như trở nên dễ dàng chọn lựa hơn rồi. Về ổ cứng, với Scoure 4K lớn, HDD dường như không còn là đủ để đáp ứng được tốc độ truy xuất dữ liệu. Và bạn bắt buộc phải có SSD để sử dụng chứ không phải là tạm thời nữa. Đặc biệt khi mà giá SSD rẻ đi rất nhiều rồi thì việc kiếm 1 chiếc SSD dù chỉ là SATA3 thôi cùng là điều cần thiết. SSD Samsung 860EVO 500Gb hiện chỉ còn có giá hơn 1tr8 mà thôi. Tuy nhiên, HDD vẫn có thể cần thiết để làm nơi lưu trữ các dữ liệu nặng khi chưa cần làm đến (nó như việc bạn chưa làm xong Project đang làm thì đã nhận 1 lo dự án video mới và cần tìm chỗ lưu trữ vậy 😁 ). Do vậy, mình chọn ở mức cơ bản nhất là 1 SSD Western Digital Black 256Gb M2 NVMe PCIe và 1 HDD Seagate Barracuda 1Tb 7200rpm.

Quảng cáo

DSCF8939 copy.jpg

Về nguồn thì mình chọn 1 số mã nguồn tin cậy và có độ bền lẫn ổn định cao. Antec và Seasonic là 2 hãng mà mình cảm thấy rất yên tâm.

DSCF8971 copy.jpg

Còn lại thì vỏ case bạn có rất nhiều lựa chọn rồi. Tuỳ nhu cầu và ngân sách, bạn có thể chọn cho mình 1 chiếc vỏ phù hợp với góc làm việc của mình.

DSCF8998 copy.jpg

DSCF8985 copy.jpg

DSCF8998 copy.jpg

DSCF9013 copy.jpg

DSCF9028 copy.jpg

Trên đây là 1 số chia sẻ của mình dành cho những bạn nào vẫn còn đang phân vân hay mù mờ về việc lựa chọn cho mình 1 cấu hình máy tính làm phim 4K chuyên nghiệp ở khoảng mức giá 40 - 43 triệu đồng. Mọi thắc mắc hoặc góp ý thêm anh em hãy cùng chia sẻ ở dưới comment để trao đổi nhé!

Video demo bộ máy:

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn rất nhiều. Bài viết bổ ích. Đúng lúc đang tính lắp dàn máy.
Hỏi thêm: giữa vga 1080 và 2070 đồng giá hiện nay thì nên chơi con nào
@Ben bán cá Bạn có thể dùng RTX2070 bình thường nhé ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019