Cấu hình PC thế nào thì stream được game 1080p60fps?

luangearvn
16/3/2021 8:25Phản hồi: 3
Bạn em nó mới hỏi em 1 câu em đơ luôn, nên em lên nhờ mọi người hỗ trợ giúp em với ạ.
Câu hỏi cụ thể của bạn em là: "ví dụ gì muốn stream game lol, thì làm sao biết là đủ hay chưa, rồi chán chuyển sang livestream game Genshin Impact max đồ họa, 1080p60fps thì sao biết là đủ? Hem lẻ giờ stream thử, được thì được hem được thì thôi, mà ví dụ nâng cấp lên để đủ mạnh cũng sao biết được bao nhiêu là đủ mạnh?"
Em cảm ơn mọi người nhiều!
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

riruan
TÍCH CỰC
3 năm
Nên chơi ở độ phân giải 1080p (cái này còn tùy vào màn) và stream ở 720p60 hoặc 900p60. 1080p60 đòi băng thông khá lớn nên downscale xuống để tối ưu upstream. Ngoài ra nên dùng encoder của card nvidia (tên gọi là nvenc) để stream qua obs, mượt hơn so với dùng cpu.

Còn về cấu hình thì: league nhẹ nhàng thôi cỡ i3 + card 1650 là stream đc. Còn cái ghensin đọc qua requirement thì cỡ i3 10100f hoặc i5 10400f + card 1660 super là ổn, nhớ dùng nvenc trên obs. Card 1660S hiện tại cũng đang bị thổi giá rất cao, nên cân nhắc.
luangearvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@riruan mình nghe bảo có 1 cách tính cấu hình livestream đó là lấy cấu hình tối đa của game nâng VGA lên 2 đời thì có hợp lý không ta. (giả dụ game yêu cầu cấu hình tối đa là RTX 3070 thì live lên cần dùng RTX 3090 - Giả định)
Ở đây mình lấy trường hợp
- Livestream = 1 máy PC
- Có mic
- Không Cam
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@luangearvn Chọn card phụ thuộc theo game chơi chứ ko phải chọn cao hơn 2 bậc để vừa game vừa stream đc. Dùng encoder của card nvidia trên obs đc tối ưu rất tốt nên mức sử dụng ko ảnh hưởng tới hiệu năng khi chơi, hơn nữa mượt hơn so với dùng cpu để stream và cũng giảm tải cho cpu.

Ví dụ Lol là game vừa cũ vừa nhẹ nên chỉ cần card 1650 còn genshin nặng hơn nên cần card 1660 Super là đủ vừa game vừa stream rồi. Trường hợp là streamer chuyên nghiệp nhu cầu toàn game mới và nặng thì cứ 3080/90 thôi.

Còn cách stream qua capture card sẽ bị đội giá lên vì cần 1 máy stream riêng, 1 capture card tốt của avermedia hoặc elgato, phù hợp với pro hơn.

Nếu chưa dùng nvenc trên obs bao giờ thì xem:

https://www.nvidia.com/en-us/geforce/guides/broadcasting-guide/

NVIDIA NVENC Obs Guide

Configure OBS to get the most quality out of your stream.
nvidia.com

https://www.youtube.com/results?search_query=NVENC+OBS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019