Cấu hình quản lý máy in theo phòng ban công ty

namphuongwindow
15/6/2020 9:57Phản hồi: 13
Chào anh em Tinh Tế,

Hiện tại, Sếp đang giao cho em một nhiệm vụ khá là "khoai", vì em không phải dân IT chuyên nghiệp nên thấy khoai quá.
Chẳng là các Sếp muốn các máy in của công ty được quản lý theo phòng ban. Nghĩa là các máy tính ở phòng ban nào thì chỉ được phép in qua máy in của phòng ban đó thôi, không được phép in chéo giữa các phòng ban.
Hiện tại tất cả các máy tính và máy in của công ty em đều được cài đặt kết nối chung với 1 mạng wifi (mạng tương đối khỏe, có thể cho phép 250 thiết bị cùng lúc truy cập).

Vậy có bác nào đã có kinh nghiệm quản trị mạng thì cho em lời khuyên với ạ!
Vì em không phải dân chuyên nên không biết để làm được như vậy thì phải cần những thiết bị gì? Nếu các bác cần thêm thông tin về: modem, router, loại máy in,... thì cứ comment để em reply ạ!

Chân thành cảm ơn các bác!
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này không cần mua thêm thiết bị gì đâu bro ơi. Dán tờ giấy trước cửa phòng ấy.
In hộ 5 lốp/tờ.
@Nguyễn Đình Dương Siêu tiết kiệm luôn bác nhỉ =))
@Nguyễn Đình Dương Tôi thấy phương pháp này rất hiệu quả mà lại đơn giản nè.
Máy in xịn ví dụ như của fuji xeror thì có thể cấu hình qua group ip, account...
Còn máy in văn phòng nhỏ nhỏ thì quản lý bằng tay thôi bác
@WXYZ oài phải xài hẳn fuji xerox thì chất chơi quá 😁. anw, thanks bác nhé :D
Có 3 cách:
1) Máy in được quản lý trên máy chủ AD (nếu sử dụng máy chủ Windows quản lý truy cập)
Mỗi phòng ban được cho vào 01 group. Các tài khoản trong group tương ứng chỉ được truy cập máy in tương ứng.
2) Mỗi phòng dùng 01 VPN riêng.
3) Hạn chế quyền gài máy in: Mỗi máy tính chỉ được gài máy in của phòng mình thôi. không thể gài thêm máy in khác.
@Máy tính Xuân Cách 1 vs cách 2 của bác ko biết có giống với hai cách của bác NTN31389 bên dưới ko ạ?
@namphuongwindow Cách chia mạng con theo phòng ban của bác NTN31389 giống cách sử dụng VPN về ý tưởng.

Còn về cách (1) chia security group của mình làm trên một domain thôi- khác với cách của bác NTN31389 là tạo nhiều domain.
👌
NTN31389
TÍCH CỰC
4 năm
- dễ thôi, có 2 cách:
1. bạn gán cho mỗi phòng ban 1 dải IP tĩnh -> phòng kế toán từ 192.168.0.100, phòng Kỹ thuật từ 192.168.100.100, phòng kinh doanh từ 68.68.0.100 ..v.v -> máy in ở phòng ban nào sẽ tự nhận ip của phòng ban đó -> các phòng ban khác không kết nối được -> problem solved
2. bạn tạo từng domain trên server cho từng phòng ban cụ thể, sau đó gán tên domain cho từng máy của từng phòng ban tương ứng -> domain nào chỉ thấy được domain đó cùng máy in của họ, không nhìn sang được domain khác -> sẽ bị hỏi pass -> problem solved
LuanKim
TÍCH CỰC
4 năm
@NTN31389 cách 1 nếu ko có các Node mạng giữa các phòng ban thì chắc phải dùng Vlan.
@NTN31389 ok em cảm ơn bác! em sẽ thử 2 cách này xem thế nào
Bác cho hỏi một số thông tin sau nhé có thể e không giúp đc thì cũng có thêm thông tin để các bác khác giúp.
1. Các phòng ban có cần trao đổi dữ liệu liên quan tới nhau không? (Để biết đặt IP)
2. Công ty bác có sử dụng server chung không?
3. Bác muốn giải quyết theo cách nhanh gọn hay theo cách phức tạp? (Phức tạp thì tuy rắc rối nhiều công đoạn nhưng sẽ giải quyết triệt để)
tdt321985
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn tìm hiểu về VLan nhé, nó là cái bạn đang cần. Còn muốn hỗ trợ chi tiết nữa thì PM mình hoặc join vào nhóm hỗ trợ kỹ thuật Free mình lập ra trên FB mình hỗ trợ cho nhé. Link: https://www.facebook.com/groups/hotrokythuathoanghungfree
Facebook
facebook.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019