Cấu Hình Wifi Tplink
@vu
1 thángBình luận: 16
Cấu Hình Wifi Tplink
Mình có 2 con tplink 740n và 840n và cục modem cisco. Mình cấu hình cho 740n tự động cấp dhcp phát wifi và đặt tầng trệt, ip là 192.168.0.1. Còn với 840n cấu hình thành access point và tắt dhcp đặt ở lầu 1, ip là 192.168.0.2. Cả 2 đều đặt chung SSID và password.
Dùng thì rất hay bị xung đột bị chấm than vàng, khởi động lại router thì lại vào được. Nếu phân lớp thành 2 mạng wifi tên khác nhau, lớp mạng khác nhau thì dùng bình thường. Xin mọi người cho giải pháp cấu hình accesspoint cùng ssid mà không bị xung đột. Nếu nâng cấp thiết bị như thay router cấp dhcp loại đắt tiền hơn thì có ổn không?
Nối dây đây ạ
bác nên để con modem cấp ip thôi, 2 con tplink bác tắt dhcp đi, để ip 2 con đó khác lớp mạng với ip con modem là đc
@sagittarius1312 Modem này chuyển đổi tín hiệu sang lan thôi ko có phát wifi. Với lại mình ko biết địa chỉ ip của nó là gì. Modem cisco của sctv
Cục wifi sóng 2.4 giờ rẻ quá trời, con 740 cổ lắm rồi cho nghỉ hưu thôi. Xiaomi 4c bản quốc tế 250.000 rất ok
@Tigerbeer007 Con 740n từ hồi mới lắp mạng đến giờ. Dùng vẫn ổn nhưng mình muốn cấu hình lại 2 con chung SSID để dùng ở khu vực nào nó tự chuyển router gần nhất. Chứ cấu hình khác tên phải kết nối lại
@@vu Cái này đâu phải mesh đâu, đặt ssid giống hay khác thì nó đều kết nối lại. Bạn thử đổi IP con 740 thành 192.168.2.1 xem.
@Tigerbeer007 cái này mình cấu hình kiểu access point lan to lan. Mình đọc hướng dẫn là cấu hình theo 192.168.0.x (x thay đổi) mà
Help me
sontinh222
ĐẠI BÀNG
23 ngày
bác cài đặt như miêu tả là dùng rồi, tại thời điểm mạng rớt kiểm tra lại con modem xem thế nào
@sontinh222 modem đèn vẫn báo down, up bình thường. Restart router tplink lại thì vào được. Nhưng hay bị xung đột lắm
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Bạn xem 840 version mấy? Thử thay đổi 840 cấp DHCP, còn 740 là access point xem. Thời gian IP leasing tầm 45-60 min thôi. 2 router cùng SSID/ cùng pass/ khác channel
@hnguyen213 Hình như mình thấy con 740n có vấn đề. Cứ chập chờn sắp hỏng hay sao ấy. Nên mình cấu hình tắt wifi nó đi luôn rồi. Vẫn phát wifi trên 840n
minht1htk
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Theo cách dùng của bạn, mình thấy có 2 vấn đề:
-1. Modem Cisco và router TP-Link 740n cùng cấp IP. Nên lại có 2 khả năng:
+1.1. Nếu modem Cisco và router TP-Link 740n cấp 2 dải IP khác nhau (chẳng hạn TP-Link 740n đang có IP 192.168.0.1, nó sẽ cấp IP từ 192.168.0.2->192x.168.0.xxx, còn modem Cisco cấp 1 dãy IP khác như 192.168.2.2->192.168.2.xxx) thì sẽ không xung đột. Trường hợp là thiết lập đúng, nhưng chưa tối ưu.
+1.2. Nếu modem Cisco và router TP-Link 740n cấp trùng 1 dãy IP (đều là 192.168.0.2->192.168.0.xxx) thì sẽ có hiện tượng trùng IP và xung đột, dẫn đến lỗi kết nối. Trường hợp này có khả năng cao là bạn đang bị, do bạn không đề cập modem Cisco có IP như thế nào.
-2. Router 840n bạn đã tắt chức năng DHCP và xài như 1 access point, thì phải đặt SSID do router này phát ra khác tên với SSID do router TP-Link 740n phát ra chứ sao lại đặt trùng tên. Chỉ khi nào dùng mesh wifi thì mới đặt trùng tên bạn nhé.

Do mình chưa dùng qua nên không biết 3 con modem Cisco, router 740n và 840n của bạn mạnh yếu như thế nào. Nhưng để thiết lập đúng, mình khuyến nghị:
-Nếu muốn tiện cho việc dùng mạng LAN (chia sẻ file, in ấn): Dùng con nào mạnh nhất trong 3 con đó làm modem chính, 2 con còn lại chỉ dùng để phát wifi. Mỗi con router đặt 1 tên SSID khác nhau, mật khẩu có thể trùng hoặc khác tùy ý.
+Gọi con bạn chọn mạnh nhất là router 1, chỉ bật chức năng cấp DHCP trên con đó (cấp toàn bộ IP cho tất cả các thiết bị). Đặt IP con này là 192.168.1.1, cho nó cấp IP từ 192.168.1.2 -> 192.168.1.xxx.
+2 con còn lại (gọi là router 2 và 3) cấu hình thành Access Point (cắm cáp mạng từ cổng LAN router 1 sang cổng LAN router 2, cắm tiếp cáp mạng từ cổng LAN router 2 sang cổng LAN router 3), tắt DHCP trên cả 2 con router 2,3 này. Mỗi router đặt ở 1 tầng.

-Nếu muốn hoạt động ổn định, đỡ quá tải cho từng router, mỗi máy tính hoạt động độc lập: Dùng con nào mạnh nhất trong 3 con đó làm modem chính, 2 con còn lại phát wifi mỗi tầng. Mỗi con 1 dải IP khác nhau (bật DHCP từng con). Mỗi con router đặt 1 tên SSID khác nhau, mật khẩu có thể trùng hoặc khác tùy ý.
+Router 1 đặt IP là 192.168.1.1, cho nó cấp IP từ 192.168.1.2 -> 192.168.1.xxx.
+Router 2 đặt IP là 192.168.2.1, cho nó cấp IP từ 192.168.2.2 -> 192.168.2.xxx.
+Router 1 đặt IP là 192.168.3.1, cho nó cấp IP từ 192.168.3.2 -> 192.168.3.xxx.
+Cắm cáp mạng từ cổng LAN router 1 sang cổng WAN router 2, cắm cáp mạng từ cổng LAN router 2 sang cổng WAN router 3.

P/s: Nếu bạn muốn tốt thêm nữa, dùng điện thoại cài những phần mềm dò channel wifi (ví dụ như mình dùng Wifi Analyzer trên Android), quét xem những wifi xung quanh bạn dùng channel gì thì thiết lập channel khác trên router của mình, nếu quá nhiều channel dẫn đến trùng lập, thì chọn channel nào trùng với wifi có tín hiệu yếu nhất (wifi đó ở cách xa cái router của bạn nhất).

Hi vọng giúp được bạn.
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn rất chi tiết. Nhưng
_ 1.2 modem cisco chỉ có chức năng chuyển tín hiệu cáp đồng trục sang ethernet thôi không có chức năng phát wifi hay gì cả. Còn việc cấp dhcp là do 740n đảm nhận. Mình tra được ip con cisco là 192.168.100.1 nhưng login vô chỉ có thông tin như hình. Với cả việc xung đột không phải ko vào được mạng luôn, mà bị chập chờn, lúc được lúc không

_ 2 Một số hướng dẫn trên mạng ghi có thể thiết lập cùng ssid và password. Điều này rất tiện vì không phải ngắt kết nối wifi 1 để kết nối với wifi 2. Do cùng tên wifi với nhau nên điện thoại quét sẽ ra router gần nhất vì sóng mạnh nhất. Trường hợp di chuyển đến vùng sóng yếu wifi 1 sẽ tự chuyển qua wifi 2 mà ko cần ngắt kết nối(mình thấy giống mesh 😆)). Muốn biết đang kết nối wifi nào thì mình dùng wifi analyzer như bạn nói

Mẫu modem tp link đều là loại bình dân thôi. Hình dưới là login vào modem cisco 3208.
Screenshot 2020-10-18 203204.jpg
minht1htk
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@@vu Như mình đã nói, do mình chưa dùng qua 3 con router của bạn nên không rõ chức năng hay thông số từng con.
-Như bạn vừa nói, modem Cisco lúc này chỉ đóng vai trò chuyển đổi quang, vậy sẽ không cấp trùng IP với router 740n.
-Còn việc 2 router mà cấp cùng SSID, khi di chuyển, thiết bị chuyển sang kết nối sang router mới mà kết nối vẫn giữ nguyên thì mình nghe hơi lạ. Việc thiết bị tự tìm ra router có kết nối tốt nhất và kết nối với router đó thì bình thường, kể cả việc 2 con router có 2 SSID khác nhau. Nhưng mà nói lúc chuyển đó mà không bị ngắt kết nối do nhờ đặt trùng SSID, thì đó là chức năng của mesh wifi rùi. Mình không rõ có được không, nhưng suy nghĩ logic 1 tí, nếu chỉ cấu hình như vậy mà xài được như mesh wifi thì những bộ mesh wifi sao bán được nữa.
-Còn việc bạn setup như vậy mà thiết bị trong nhà bị tình trạng kết nối chập chờn. Mình nghĩ có khả năng con 740n bị quá tải không (do nó phải nhận nhiệm vụ cấp DHCP cho cả nhà). Bạn login vào router 740n xem thông số thử xem coi có bị đầy bộ nhớ ram hay gì không
@minht1htk _ Lúc chuyển hoàn toàn ko bị ngắt nha bạn, lên tầng sóng còn 1 vạch thì nó tự động full sóng luôn, tra wifi analyzer thì đúng đang kết nối con wifi 2. Bạn thử cấu hình theo kiểu access point rồi đặt chung ssid, pass thử xem
_ Con 740n thì login không có thông tin ram cpu hay báo hiệu là quá tải. User nhà mình tối đa 9 thiết bị thôi
_ Tóm lại là giờ mình thấy con 740n chập chờn quá nên cấu hình cho nó tắt phát wifi luôn làm switch. Để mình con 840n phát cũng gần bao hết nhà. Là do khi mới lắp wifi bên nhà mạng tiện đâu lắp đó thôi nên tầng trên sóng yếu lắm. Giờ lắp con 840n ở giữa nhà rồi nên ok. Cấu hình thì theo kiểu độc lập cấp dhcp riêng
Cười vui vẻ
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019