Cây trồng trong nhà: chậu composite, máy tưới tự động cây Kim Ngân

cuhiep
31/5/2020 16:19Phản hồi: 76
Cây trồng trong nhà: chậu composite, máy tưới tự động cây Kim Ngân
  • Chậu composite nên chứa nhiều đất hơn, nhẹ nhàng hơn, không bị vỡ...
  • Hệ thống tưới tự động hẹn giờ, nhiều tháng không cần châm nước
  • Cây có thể sống hàng tháng không cần phải ra nắng

Lý do cần cây trong nhà, văn phòng:

Mình thích cây xanh nên trong tầm nhìn của mình có cây xanh thì sẽ cảm thấy thoái mái hơn. Ngoài ra cây xanh còn giúp che đi các góc cạnh sắc, các phần không đẹp, không liền lạc của căn nhà hay văn phòng. Cây xanh theo một số thông tin cò có tính năng lọc không khí, đuổi muỗi... nhưng mình không quan tâm lắm mấy tính năng đó.

Mình đã dùng thử hệ thống cây hiện dại hơn 6 tháng:

Những chậu cây mình đang dùng ở nhà và trên văn phòng đều là các chậu cây có nhiều công nghệ trong đó nhằm giải quyết mang lại trải nghiệm trồng thoải mái và dễ dàng hơn.

Chậu làm bằng nhựa thay vì bằng sứ nên không gian chứa bên trong thoải mái, rộng rãi hơn nhiều. Chậu nhựa cũng nhẹ hơn nên việc di chuyển trong nhà cũng đơn giản hơn là chậu đất, chậu sứ. Chậu composite còn có độ hoàn thiện đều, sắc xảo hơn.

Máy tưới tự động và bình dinh dưỡng 5 lít nuôi cây trong chậu:

Vì không gian lớn nên người ta đã nhét hẳn một bình 5 lít trong chậu. Bình này chứa nước và chất dinh dưỡng cần thiết cho cây. Một máy tưới tự động được lập trình để tưới theo một chu kỳ hợp lý, phù hợp với loại cây, môi trường sống...

Hệ thống này có thể giúp cây đủ nước và dinh dưỡng hàng tháng mà anh em không cần phải tưới hay bón phân. Đây là phần quan trọng nhất vì mình gần như chẳng phải làm gì với mấy chậu cây mình trồng trong nhà cả. Một số cây nằm khuất nắng qúa mình thấy nó cũng phải triển, lá vẫn xanh tươi, mọc cành..

Cây Kim Tiền:

Trong thử nghiệm của mình mình mua ba cây Kim ngân và hai cây Trầu Bà. Kết quả là các cây trầu bà không đẹp như lúc đàu hoặc mong muốn trong khi cây Kim ngân lại luôn tươi xanh và đẹp. Anh em có thể thấy thân cây kim ngân rất to, đó là bụng chứa nước và thức ăn để cây có thể dễ dàng sống.

Những điểm cần nâng cấp:

Bình nước là bình 5 lít bình thường, không phải là bình được thiết kế cho chậu tròng. Mình nghĩ nếu có bình nước với hình dang được thiết kế phù hợp với chậu thì nó sẽ có thể lớn hơn và ẩn hơn.

Máy tưới tự động cũng là loại máy khá sơ khai. Có thể làm máy gọn hơn, để nhét hẳn vào trong chậu thì sẽ đẹp hơn. Hệ thống điều khiển có thể tính hoặp thành cảm ứng vào trong thành chậu thì hay hơn.

Máy tự động tưới hẹn giờ. Nước lấy trong bình dấu trong chậu cây. Trong hình anh em thấy bình có năp màu đỏ. Bình 5 lít gồm nước và các chất cần thiết khác do bên dịch vụ cung cấp cho mình.

Nó được nuôi bằng 4 cục pin tiểu và tưới đủ chứ không làm ưới xuống nền nhà. Nên anh em không cần phải kê đĩa hứng nước.

Quảng cáo

Cây Kim ngân thì tưới xuống chậu còn cây trầu bà thì tưới từ thân giả ở giữa.

Mình thích có cây xanh trong tầm nhìn của mình nên mình trồng cây, để cây giả, trồng hoa trong nhà. Chậu composite cũng làm cho nó bền và an toàn hơn là chậu làm từ đất nung.

Lá cây kim tiền.

Quảng cáo

Anh em thấy thân cây kim ngân rất lớn, chúa nhiều nước. Mình có mua một cây không có hệ thống tưới ở siêu thị về, để không tưới 2 tháng nó cũng sống tươi rói. Mình nghĩ cái thân cây này của nó chứa được rất nhiều chất dinh dưỡng để nuôi cây.

Mình mua cây và chậu ở Anber.vn.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bước vào nhà mà có cây xanh cảm giác rất bình yên trong lành
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@Zombie.Lover FB của mình nè: https://www.facebook.com/nguyentronghung1987/
@hieu282828 Thế thì bạn chưa biết đến các cây nhả khí oxy ban đêm rồi, rất tốt khi để trong phòng ngủ như:
- cây lưỡi hổ
- cây dây nhện
- cây phú quý
- cây lan ý
- cây nha đam
- cây trầu bà
- cây bồ đề
- cây vạn niên thanh
... vân vân và mây mây
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@bucom2486 Nói thật thì để cảm thấy hiệu quả chắc phải chơi cả vườn. Mình trồng cây chủ yếu để cảm thấy thư thái với màu xanh, lá cây thôi chứ chả trông chờ gì vào các tác dụng được quảng bá đâu.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Zombie.Lover Chỉ là khuyến cáo thôi bạn.
Bọn nhóc nhỏ lượm đc cái gì cũng bỏ vào miệng hết.
Để trên cao thì lá rơi xuống.
kedumuc3005
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ad có nhầm cây Kim Tiền và Kim Ngân không, thấy viết bài mà nhầm tên cây có vẻ hơi kì kì.
@hoanbnhbg tks bạn, đã tìm hiểu và đổi tên 😁
crabs
CAO CẤP
4 năm
@kedumuc3005 mấy cây này chủ yếu do mấy chỗ bán cây nhập về đặt tên cao sang để dễ bán. nào là kim tiền, kim ngân, đại phú quí, đại đế vương....
@cuhiep Cây Ngân Lượng chắc anh Hiệp giỏi đây, kaka
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crabs Mấy cây đó ai đi rừng núi nhiều chắc sẽ gặp. Đánh vào thị hiếu them tiền để đặt tên. Mà thôi, kệ họ, tên chi cũng được. Trồng trong nhà nà nó xanh mướt mắt là thấy vui rồi!
Mr.Flex
TÍCH CỰC
4 năm
đúng là cây tưới cây tự động thì tốt thật, đặc biệt khi đi đâu đó dài ngày hoặc quá bận rộn, nhưng mà chăm sóc cây cũng có cái thú vui của nó!
Từ hồi nghỉ dịch tới nay, mỗi ngày e dành 15-30p thay vì ôm máy thì tưới cây, dâm cành,gieo hạt, trồng cây con... thấy rất thú vị!
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr.Flex Mình cũng vậy, kết quả là bị vợ cạo đầu vì quá siêng tưới cho mấy cây trầu bà làm cả đám héo hết. Cây đó thấy bảo tưới ít thôi, chủ yếu ẩm đất là được.
Mr.Flex
TÍCH CỰC
4 năm
@Thien Quoc trầu bà dễ sống bác ơi, trồng đất hay thủy sinh đều được, ko cần chăm sóc nhiều! Em đang mân mê nhân giống nhiều loại cây khác nhau, nhìn mầm non mọc lên thích lắm!

Mua thì nhanh, ko phải tiết kiệm nhưng mà nhân giống được thì vui gấp bội!
cây này hình như là cây Kim Ngân mà anh, thân gốc to như này bao nhiêu tiền vậy bác Hiệp, mình mua cây thân chút xíu cỡ ngón tay đã mấy trăm k haiz
mr hung90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xin thông tin chậu ad ơi..tìm mãi mà thấy chất lươngk k tốt lắm
@mr hung90 Đã thêm vào bài cho rõ ràng để bạn có thể thấy được. 😁
Khỏi tốn công nhiều mà trồng được cay trong nhà
Nhà mình có một cây tiền ... gốc cỡ 1 mét ... trồng ngoài rào gần 20 chục năm ... nó có trái màu xanh
mấy cây này đâu cần tưới nhiều, lâu lâu nhớ tưới 1 ít là dc
gốc kn của ad to thật
m chơi mini trong nhà ko dưỡng nổi đành đem ra ban công
o0phantom0o
ĐẠI BÀNG
4 năm
@demonntl cây này giá như nào vậy bạn?
@o0phantom0o từ 40k/ e trên shopee đó b
m mua hàng bé nhất lúc còn ít cành, lá nhỏ xong chăm hơn tháng nó túa ra vậy, khá nhanh phát triển
enderphan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng bình truyền nước để tưới cây 😁
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
4 năm
hàng chất nhưng giá khá là cao.
o0phantom0o
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chọn cây trồng trong nhà cũng phải chọn lựa lỹ lưỡng (đặc biệt nhà có con nít). Cây đó có độc hại không, thải khí carbon dioxide ra không.
Mấy cây trồng trong nhà thường loại ít phải tưới mà. Vài ngày mới phải tưới 1 lần.
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chăm cây xanh nó có thú vui riêng, xả stress.
cuxu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tủ gỗ rất tự nhiên và đẹp, có thông tin tham khảo về bên cung cấp ko anh.
Tks cuhiep
7lov3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuxu Uhm, Nhìn cái màu sắc tủ đẹp thật. Có phải gỗ óc chó ko nhỉ
@cuxu gõ gì cũng được, quan trọng là chọn màu sơn và cách sơn thôi mà. không
Giờ cây xanh kiểng trong nhà văn phòng cũng cần AI
(.)
TÍCH CỰC
4 năm
tấm hình cover nhìn buồn thế mod? nhìn ban đầu cứ tưởng trong 1 đám... nào đó
khuongri
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng thú vị, nhìn cây cối trong nhà cảm giác dễ chịu chỉ ngại việc đem ra ngoài nắng phơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019