Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CDC: Ship hàng từ Trung Quốc gần như không thể khiến người nhận bị lây COVID-19 được

P.W
15/2/2020 5:26Phản hồi: 119
CDC: Ship hàng từ Trung Quốc gần như không thể khiến người nhận bị lây COVID-19 được
Thực tế thì bây giờ Trung Quốc cũng đang đình đốn quá trình sản xuất và vận chuyển hàng hóa, nhưng anh em trên mạng xã hội Reddit vừa rồi có một câu hỏi cũng rất đáng quan tâm, đó là liệu những kiện hàng có xuất xứ từ Trung Quốc đến tay những người đặt mua qua mạng internet có trở thành vật trung gian truyền nhiễm 2019-nCoV hay không.

Câu trả lời là không, hoặc nếu có thì nguy cơ rất rất thấp. Trang web thông tin chính thức về dịch viêm đường hô hấp cấp COVID-19 của CDC, Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Mỹ lấy kiến thức từ hai lần phòng dịch SARS và MERS-CoV để làm hướng dẫn chính thức: “Nguy cơ virus lây lan từ hàng hóa và bao bì là rất rất nhỏ, vì chúng được vận chuyển bằng đường hàng không hoặc đường biển trong vài ngày dến vài tuần ở nhiệt độ thông thường.”

WHO thì cho rằng: “Những người nhận hàng hóa ship từ Trung Quốc không có nguy cơ lây nhiễm coronavirus chủng mới. Từ kinh nghiệm đối phó với những dịch coronavirus trước đây, chúng tôi biết rằng những chủng virus này không tồn tại được lâu trên bề mặt đồ vật như thư từ hay những kiện hàng.”

Trung tâm theo dõi bưu chính Trung Quốc thì trấn an như thế này: “Việc lây lan coronavirus cần tới giọt dịch cơ thể chứa virus, đường lây truyền phân-miệng hoặc tiếp xúc gần với người nhiễm bệnh. Ngay cả khi người gửi kiện hàng cho bạn nhiễm coronavirus, thì bản thân kiện hàng cũng không thể trở thành vật trung gian lây truyền mầm bệnh được.”

Theo Tomsguide
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dream82
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bên lazada vẫn đang QC hàng từ nhiều shop 'tàu'
@Dream82 Bên shopee giờ ngon hơn nhiều vì phí ship thấp hàng đa dạng hơn, mua từ 50k là free ship nước ngoài lun
vanbien86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fbiprohj Chống tàu chứ ko chống tiền
htainger
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghiêm trần trung Vậy mà mua hàng ở vn nó để 190k, đến khi thanh toán nó cộng thêm 35k, xóa app ,( tải app về là vì không đặt được trên web nên mới phải tải)
@htainger Bác mua app nào t mua có mấy cái gián màn mình hơn 60k k mất phí ship. Từ bên Trung Quốc về
Để hàng trong khoang chứa đồ máy bay thì nóng phải biết. Người còn sống không nổi thì virut sao sống nổi.
TPQUANG
TÍCH CỰC
4 năm
@trphong “Giấu”....
@finalmagic Lúc đang đề ba máy chuẩn bị bay, và lúc chạy đường băng chắc lạnh lắm hả bạn =))
@Anh Em Siêu Nhân Chắc bạn này tưởng cái động cơ nó đốt nóng toàn bộ khoang hàng máy bay 😆)) Khi máy bay chạy trên đường băng lấy đà để cất cánh, nếu không có hàng hóa cần điều chỉnh nhiệt độ, thì nhiệt độ trong khoang của nó xấp xỉ nhiệt độ bên ngoài, chứ không phải là "nóng phải biết". Còn khi lên cao thì nhiệt độ nó giảm xuống nhiều, và tùy hãng máy bay mà họ duy trì nhiệt độ khác nhau, ví dụ Boeing 767 duy trì nhiệt độ trên 7°C, khoang chứa động vật thì duy trì nhiệt độ trên 18°C.
Hôm trước có bài phân tích rồi. Virus không thể sống ngoài vật chủ quá vài tiếng.
@#JK Bạn cập nhật lại đi. Sống đc trên bề mặt kim loại tớii mấy ngày luôn.
@#JK Vậy sao người ta kêu rửa tay nhiều ? Vì virut nằm trên mặt phẳng rất lâu đặc biệt môi trường lạnh và ẩm. Nó chỉ sợ môi trường nóng và thoáng khí.
Hồi đặt đồ Tàu qua shopee mất 2 tuần mới tới tay, được cái phí ship còn rẻ hơn nội thành. Có điều cũng chả cần thiết lắm, hầu hết đồ mình mua đều có thương nhân việt nam nhập cả rồi
@PhoenixThuan đúng rồi, cùng 1 mặt hàng thì bên tàu vừa rẻ vừa được miễn ship, mình toàn mua phụ kiện điện thoại bên tàu, chờ 2 tuần cũng chẳng sao =] đa dạng nữa chứ
lehunghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@ngokimphuc bạn mua trên ứng dụng nào vậy bạn . chỉ mình với tìm mãi khong ra trang nào cả
@lehunghmu Lazada, Shopee, Tiki. Nhưng thấy của Laz nhiều offical shop hơn
@lehunghmu mình mua phụ kiện ốp lưng cường lực chủ yếu bên shopee bác ơi, chỉ cần 50k là được freeship rồi, còn lazafa cũng có mà nó k có freeship hàng bên tàu ngon như shopee
Vậy tại sao nói giao dịch tiền mặt là 1 ổ dịch bệnh,?
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@Guest345 ngu thế, từ TQ qua VN hết bao lâu, khoang hàng hoá nóng hầm hập thế virus nào sống được
Có mâu thuẫn không, sao bảo giao dịch tiền mặt cũng có thể bị nhiễm ?
@Siêu nhân gầy thông não cho bạn ấy nào
@Siêu nhân gầy Cái vụ tiền mặt mình chỉ thấy Việt Nam nói?còn lại không thấy tin tức các nước khác ?
@HyH Ké luôn à.haha
@Guest345 Bác có đọc báo ko vậy, TQ lên chiến dịch tiệt trùng tiền xài rồi kìa
https://www.straitstimes.com/asia/east-asia/china-cleans-locks-away-banknotes-to-stop-coronavirus-spread
Viết cái tít thôi mà ko xong
Nói thế chứ cũng hãi lắm chứ. Ko đùa được. Nhiều khi nó ko bị bên tq nhưng shipper bị thì dính vai rớt thía mịa lun. Túm lại là xịt và xịt trước khi nhận hàng. Dẫu bít trời kêu ai nấy dạ nhưng bít không tránh thì ....Hehehe
@pond1597 nhớ xịt vô mặt shipper nha, vì nhận hàng phải tiếp xúc với shipper trước
@pond1597 Thằng gói hàng bên TQ nó ho một cái trong lúc gói thì xem như người mua tạch nhé!
@Nguyen N°5 nó không sống qua 24h
nkh24288
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ có hàng gì bên tung của hot hot ko giới thiệu mình đặt với hì
@nkh24288 Khẩu trang nhe bạn.
Khiemauto
TÍCH CỰC
4 năm
@Siêu nhân gầy Đắt hơn bên mình nhé.
@Khiemauto Bạn cần hot hot mà. Bao hot luôn đó
có khi nào mấy anh tầu chơi bẩn, nhổ nước bọt vào phần bên trong kiện hàng để khi mở ra thì con vương miện vẫn lưu trong đó không nhỉ...😔
thôi tốt nhất không mua gì thời gian này
@hoanghai1104 Suy nghĩ của bạn rất vớ vẩn.
@hoanghai1104 Mua hàng taobao đồ bình thường ship 1 2 tuần thì giờ phải vài tuần vì nhân viên nghỉ hết rồi. Vài tuần thì virus chết rồi. Ông nào mua hàng chuyển phát nhanh vài ngay tới mới dễ dính chưởng.
@nguyenminh56547 Kakaka. Ai giàu ship bằng DHL chết trước!
ok vậy của bạn hết.... mình cần sự an toàn hơn
@from team b with love Chẳng ai dám khẳng định được điều này vì nó nguy hiểm khó lường lắm nhé. Lỡ nó biến thể xui dính lúc đó mà trách trời. Phong bệnh hơn trị bênh đặt biệt trong tg gọi là đại dịch này
lâu lâu cũng làm nhận 1 bịch từ khựa, vô tư, mà đợt sau này nó không giao nữa hẹn mấy tuần vì bị cấm
Giờ cũng lắm báo đài đăng nhiều thông tin chưa được kiểm chứng rõ ràng. Thà tin nhầm còn hơn bỏ sót
@nguoicungkho.dibui Đối với TQ và đứa kế bên, thì tin 50% là vừa. Cẩn thận vẫn hơn!
May quá, còn chờ nhiều đồ từ aliexpress lắm 😁
@finalmagic Đồ trên alie thấy giá cũng ổn với tiết kiệm đc phí Ship kha khá vì nó nhiều hàng free ship
Nếu chính xác bưu phẩm từ nới người nhiểm bệnh corona, gởi bằng đường air, chỉ sau 5 ngày tới tay người nhận thì cũng có thể nhiểm nếu không cẩn thận vệ sinh? Đoán là vậy
@nbqvdp Cẩn thận vẫn hơn. Gấp làm gì trong tg này.
huyplm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nbqvdp Mình đặt đồ trung quốc hồi xưa thì 5 ngày chứ giờ ít nhất 2 tuần mới đến tay mình nên mình nghĩ
Khả năng lây nhiễm gần như không có chưa kể hàng để trong container lại nóng nữa
Sao đến bây giờ coronavirus này mới xuất hiện nhỉ ?
chưa có ai giám khẳng định là không bị lây nhiễm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019