Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CEO HP: HP và Microsoft chuyển đổi "từ hai đối tác trở thành hai đối thủ cạnh tranh công khai"

Duy Luân
10/10/2013 15:12Phản hồi: 51
CEO HP: HP và Microsoft chuyển đổi "từ hai đối tác trở thành hai đối thủ cạnh tranh công khai"

Theo lời CEO Meg Whitman, mối quan hệ giữa HPMicrosoft đang thay đổi "từ hai đối tác trở thành hai đối thủ cạnh tranh công khai" trong bối cảnh HP cũng dần chuyển dịch sang kinh doanh ở cùng thị trường thiết bị và dịch vụ. Những lời này được vị nữ CEO nói trong một cuộc họp trước giới phân tích tài chính ở Mỹ. Microsoft trong thời gian gần đây cũng đã có nhiều động thái đi ngược lại lợi ích của HP, chẳng hạn như việc hợp tác với Dell để thúc đẩy sự phát triển của tablet Windows 8 dành cho doanh nghiệp. Một nguyên nhân khác dẫn đến phát ngôn nói trên đó là vì Microsoft vẫn tiếp tục dành nhiều nguồn lực cho máy tính bảng Surface khiến HP không hài lòng. Hiện HP cũng đã tiến hành kinh doanh những sản phẩm không chạy Windows, chẳng hạn như những chiếc Chromebook 11/14loạt tablet Android mới.

Về phía Microsoft, hồi đầu năm nay hãng từng nói rằng Surface là câu trả lời của mình dành cho Apple iPad bởi vì các hãng OEM thiết kế phần cứng chưa tốt. Craig Mundie, tư vấn cấp cao cho CEO của Microsoft, giải thích rằng "thật khó để đảm bảo được một trải nghiệm đồng nhất với chất lượng cao cho người dùng cuối" xuyên suốt nhiều thiết bị từ các hãng khác nhau. Chẳng hạn, dòng tablet Slate của HP không được giới công nghệ đánh giá cao.

Mặc dù Whitman từng cho biết HP vẫn sẽ "đi theo Windows 8" nhưng rõ ràng công ty vẫn đang dịch chuyển theo hướng bớt phụ thuộc vào hệ điều hành của Microsoft trong quá trình tìm cách gia tăng lợi nhuận. Trong quý tài chính trước, HP đã phải ghi nhận mức giảm doanh thu 20% từ mảng PC. HP sẽ đưa ra "nhiều hệ điều hành, nhiều kiến trúc và kiểu dáng khác nhau. Chúng tôi d8ang di chuyển nhanh để sản xuất ra những thiết bị mà người tiêu dùng muốn", Whitman chia sẻ.

Nguồn: Business Insider
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh MS đi đêm với chị Dell nên chị HP ghét là đúng thôi 😁
Đang dùng hp nhưng vẫn thích Windows hơn các hdh khác.nói chung cơthươg trườg là chiến trường
@manhs2tara làm j còn hdh khác đâu bác? chả nhẽ lại xài osx hay linux
@manhs2tara buồn cười quá =)))). Bạn nói như kiểu lâu nay HP nó cài UBUNTU hoặc HP với Microsoft là kẻ thù từ xưa tới nay vậy =)))))).
Việc hp từ bỏ thị trường Windows RT để wa Android như là 1 cái tát vào mặt ms khi HP từ rất lâu vẫn là đối tác chiến lược nhất của ms.HP,nhà sx pc lớn nhất thế giới
@fastlove lớn nhất là từ lâu rồi bạn à 😃
@fastlove Nguồn tin trong nước: http://www.cand.com.vn/vi-VN/khcn/2013/10/211599.cand

Nếu vẫn còn nghi ngờ về độ chính xác thì mời vào đây: http://www.bloomberg.com/news/2012-10-10/hewlett-packard-s-reign-as-top-pc-maker-ended-by-china-s-lenovo.html
@fastlove
Có cần thiết phải tỏ ra vô học như thế không hả bạn? Bạn tưởng lời đe dọa trên mạng của bạn khiến bạn trở thành người chiến thắng à?

Mình chưa bao giờ dám phát ngôn "cái tát vào mặt Microsoft" như bạn nhé, nên sẽ chẳng có ai lấy tư cách của mình ra để phê phán. Người ta chỉ chửi thẳng vào cái mặt và tư cách của bạn thôi.

Mình rất ghét mấy thằng ăn cháo đái bát. Và bạn là một thằng như vậy. Microsoft quan trọng đối với thế giới này hơn cái đống rác như bạn nhiều.
@nguyenduythuc sĩ nhục hơi quá rồi nhé,bạn mắng ng khác mà sao ko xem lại cách ăn nói của mình đi.
mình ko hiểu ăn cháo đá bát ở đây ý là gì,mình nhớ là chưa nhận đc bất cứ lợi ích nào từ hp và ms,mình còn phải bỏ tiền ra mua Windows nữa ấy chứ
bạn ko có quyền nói người khác như 1 cái đống rác,bạn ko có tư cách đó đâu
mình ko phải là thằng này thằng nọ để bạn gọi,mình là 1 ng có học có văn hóa và từ trước tới giờ những câu những chữ mình viết ra chưa hề có từ nào mang ý nghĩa mắng chửi hay hạ thấp nhân phẩm của bạn.Có lẽ bạn nên coi lại những gì bạn đã nói về mình 1 lần nữa.Mình quên nữa," tát vào mặt" ở đây không mang nghĩa đen bạn nhé
vegaboy91
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đúng là thân nhau lắm thì cắn nhau đau
Đang là công ty phần mềm chuyển sang kinh doanh phần cứng thì sẽ ngày càng là đối thủ của nhiều công ty thôi. Đó là điều tất yếu. Có cạnh tranh có phát triển.
hoangdc79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangdc79 Thì chính vì giá ko tốt nên mới tạo cơ hội cho các OEM khác như HP tạo ra các sản phẩm chất lượng ko kém j surface mà giá lại mềm hơn rất nhiều. Đó gọi là tham chiếu mà, chẳng qua HP ko nhận ra thôi :p
Nhờ chuyển dịch nên vừa rồi thị phần về máy tính của HP lại tăng đó 😆 Ghét chú này giết chết 1 WebOS huyền thoại sáng tạo
longvp
ĐẠI BÀNG
10 năm
vấn đề chính là lợi nhuận và sự tồn tại , bảo thủ quá như No rồi cũng đi tong , Win RT vẫn chưa được hưởng ứng nhiều lắm . có lẽ MS vẫn còn nhiều việc phải làm , giá rẻ nên dùng Android thôi
Đưa ra cái giá cho windows RT và Pro nhìn muốn xỉu.
Hãy học google, ra giá rẻ lấy thị phần trước, rồi thu tiền sau 🆒
Hợp tác với MS thì phải cẩn thận ko anh ấy lại nuốt luôn như Nokia thì khổ.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Thế giới công nghệ cũng độc ác quá nhỉ. Nay bạn mai thù.
@chetnhacon Ví dụ điển hình là MS và Nokia đó bạn 😁
HP đã từng hy vọng phát triển bộ phẩn phần mềm tại việt nam nhưng có vẻ không như mong đợi
HÔM NAY LÀ BẠN - NGÀY MAI CÓ THỂ LÀ KẺ THÙ
Trong thương trường chẳng ai nói trước được điều gì, một khi đã "đồng sàng dị mộng" rồi thì đường ai nấy đi cho khỏe.
HP ĐI THEO CHROME VỚI ANDROID THÌ SẮP TÈO RỒI 😆
nếu Microsoft cứ tham làm phần cứng, thậm chí cả Windows cũng có thể bị bỏ. Vì hầu như người dùng chỉ cần office, mà office có nhiều options.
@Hungdunghcmc Còn vô số những phần mềm chỉ hoạt động trên Windows chi bồ. 😁 office chỉ là 1 phần.
hoangdc79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hungdunghcmc thật sự mà nói thì đến giờ đối thủ của Windows chỉ có Windows thôi. Còn đã phụ thuộc MS Office rồi thì làm sao bỏ được Windows?
người tiêu dùng tự liệu cơm gắp mắm thôi. Nếu phải mua bản quyền thì em xin dùng Linux để còn tiền mua sữa cho con
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Điều tất yếu thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019