[CES 2013] Samsung ra mắt vi xử lí Exynos 5 Octa với 8 nhân, sử dụng công nghệ ARM big.LITTLE

Duy Luân
9/1/2013 18:23Phản hồi: 482
[CES 2013] Samsung ra mắt vi xử lí Exynos 5 Octa với 8 nhân, sử dụng công nghệ ARM big.LITTLE

Trong những năm qua, số lượng nhân của vi xử lí dành cho các thiết bị di động đang tăng lên một cách nhanh chóng. Mới hôm nào chúng ta còn làm quen với các chip lõi đơn, lõi kép, thì sang năm 2012 là sự thống trị của CPU bốn nhân. Sang đến năm 2013, con số này đã được nâng lên thành 8 với sự xuất hiện của vi xử lí Samsung Exynos 5 Octa (chữ Octa cũng có nghĩa là tám). Bên trong con chip này thực chất là bốn nhân ARM Cortex-A15 dành cho các tác vụ nặng và bốn nhân Cortex-A7 để giải quyết những chuyện nhẹ nhàng hơn, giúp cân bằng giữa thời lượng dùng pin và hiệu năng cho thiết bị.

Để hai loại nhân khác nhau có thể phối hợp hoạt động, Samsung đã áp dụng công nghệ big.LITTLE của ARM. Công nghệ này cho phép một ứng dụng có thể chuyển đổi giữa việc sử dụng nhân Cortex-A7 với Cortex-A15 tùy tình huống. Samsung cho biết bằng cách tự động chọn ra nhân xử lí tối ưu cho từng hoạt động của thiết bị, big.LITTLE sẽ giúp Exynos 5 Octa tiết kiệm điện hơn 70% so với SoC Exynos 5 Dual vốn đang được dùng trong máy tính bảng Nexus 10.

Nói thêm về big.LITTLE, ARM trước đây cho biết Cortex-A15 và Cortex-A7 được kết nối với nhau thông qua bộ giao thức nội liên kết CoreLink CCI-400. Bộ giao thức này còn cho phép nhân xử lí chia sẻ bộ nhớ cache với GPU, giao tiếp tốt hơn với RAM và đẩy nhanh tốc độ kết nối với các phần cứng khác. Vì cả nhân A15 và A7 đều dùng chung một kiến trúc ARMv7 nên các tập lệnh chỉ dẫn của cả hai là tương tự như nhau, chỉ khác biệt về hiệu năng và mức độ sử dụng năng lượng mà thôi. Trong tương lai, hai nhân Cortex-A53 và Cortex-A57 mà ARM mới công bố trong thời gian gần đây cũng có khả năng sử dụng công nghệ big.LITTLE.

Ngoài ra, vì Exynos 5 Octa có đến bốn nhân Cortex-A15, gấp đôi so với Exynos 5 Dual, do đó hiệu năng của Exynos 5 Octa có thể dễ dàng vượt mặt một trong những SoC được đánh giá là mạnh trên thị trường hiện nay. Samsung tiết lộ thêm rằng Exynos 5 Octa có khả năng xử lí hình ảnh 3D nhanh hơn gấp đôi so với các vi xử lí di động đi trước mà điển hình là Exynos 4 Quad. Chúng ta hãy chờ xem thiết bị nào của Samsung sẽ sử dụng SoC tám nhân này và hiệu năng cũng như mức độ tiết kiệm pin của máy sẽ ra sao.

482 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mới đây
Dannyboy
TÍCH CỰC
11 năm
hóng các bạn trẻ đua nhau vào bảo "8 lõi làm quái gì, có xài hết đâu , chỉ tổ tốn điện" mà không đọc hết bài =))
@hypous ờ ờ, cười đi bạn, không biết là tôi trình độ không đủ hay bạn bị ảo tưởng công nghệ nữa, lần đầu tiên tôi mới được cập nhật thông tin là khi chip SoC khi ở trạng thái idle thì không tốn năng lượng đấy 😁 thôi thì cứ để ng đọc comment đánh giá vậy =]]
@duonganh1405 Ông này Nguy hiểm quá.Thế hoá ra thằng ss tích hợp thêm 4 nhân a7 vào mục đích để làm tiêu thụ nhiều điện năng hơn ah.sao nó ko để 4 nhân a15 thui vừa đạt hiệu xuất cao vừa để tiêu thụ ít điện hơn đúng là ngu hết mức.
@hung82phuong Con chip nó còn chưa được đem gắn vào 1 cái ĐT hay 1 cái Tablet nào, chưa qua bất cứ thử nghiệm thực tế nào, chỉ mới là quảng cáo của SS mà đã có Samfan ngất ngây vì nó thế này. Thôi không tranh cãi với Samfan nữa, đụng vào SS là y như đụng vào 1 đám vừa hung hãn vừa nguy hiểm.

Hôm trước vừa trù ẻo SS chơi là y như rằng có ông bay vào chửi mình như mình trù ẻo cả nhà ông ý, nay mình chỉ đơn thuần bảo là 8 nhân idle thì ăn nhiều điện hơn 4 nhân idle, thế là 1 ông khác bảo mình ngu hết mức o_O. May mà mình không bảo Chip 8 nhân của SS chỉ đáng vứt vào sọt rác và chỉ dùng để lừa bịp mấy thằng Samfan 😁, mình mà nói ra chắc cả bầy chúng nó săn mình luôn quá :D

P.S: Chip E5 xét về ý tưởng thì khá ok, nhưng thực nghiệm thì chờ ra đã rồi mới biết, công nghệ dùng chip chính chip phụ đã được mấy ông SX laptop xài từ lâu cho card màn hình rồi, không phải là mới, quan trọng là ứng dụng nó vào chip SoC (1 con chip lo toàn bộ hệ thống vận hành) thì có hiệu quả không hay thôi, và nếu hiệu quả thì hơn được bao nhiêu, nếu so với các chip khác không dùng chung ý tưởng thì thế nào. Các Samfan chờ khi nào mấy em chip này ra ĐT thực tế đã nhé :D
gấp đôi máy tính rồi 😕
mấy hồi nữa lại có thêm mấy cái turbo boost nhỉ
@bestboy2142 kô phải số nhân nhiều là mạnh mà còn phải xem nguồn điên cho nó nữa bác. Chip điện thoại có 100 nhân cũng chẳng thể nào chạy như cái máy bàn chip 2 nhân đc .
duy_huong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bestboy2142 dạ thưa bác cấu trúc AMR thì có chục nhân cũng không bằng con core i đâu bác ak
2 nền tảng hoàn toàn khác nhau mà bác so sánh dựa trên số nhân khác nào lấy trứng chọi đá
@bestboy2142 8 hay 16 hay 32 core ARM chưa chắc bằng bằng 1 core Celeron Ivy Brigde X86 đâu 😁 đố bạn so được thằng nào hơn thằng nào kém đấy. Nên đừng nói gấp đôi PC xử dụng nền tảng x86.
@Intel Inside® Cái này mình biết bạn à :/
Mình bảo nó gấp đôi hiệu năng đâu
ntchuong68
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá dữ
Cái này chắc chạy trên mấy tab windows 8 rt được đấy !
Thích cái tiết kiệm 70% ấy ạh
Kinh quá đang xài 2 nhân 1,2gh mà còn không hết
@helloboy. Sao lại không hết nhỉ! Note2 nhanh hơn note1 là điều hiển nhiên mà! ( mình dẫn chứng cụ thể nhé)
Càng ngày càng khủng
vãi, mình chỉ nghĩ 4 nhân là khủng rồi ko ngời mọc ra 8 nhân, với cái đà này thì 16 32 nhân ko phải là điều viễn vông nữa rồi,
@virusday_123 Hên xui
vansy88
TÍCH CỰC
11 năm
thiết bị di động có cần không ta ?..
8 nhân wá khủng.
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@linhsonnguyen ĐTDD = con siêu máy tính thì chắc phim viễn tưởng cũng chưa làm đc chứ nói gì tương lai

còn vụ máy chơi game trẻ em tương đương hệ thống phóng tên lửa thì bác cho em xin cái link nói về vụ đó chứ thật sự hệ thống tên lửa dễ làm như bác nói mà đến giờ VN ta vẫn nhờ nước ngoài phóng dùm đấy bác :p
@vansy88 Android cần. Winphone không cần
8 nhân, chắc S4 sẽ dùng chíp này.
ngon
Ace yêu công nghệ tha hồ mà vui rồi.
2 nhân => 4 nhân => 8 nhân....?16 nhân chăng.:p

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
HECTOR_II
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiet kiem pin hon thoi chu co manh hon dau !!ma ko biet co tiet kiem ko nua hay chi la quang cao: ta day xai chip 8 nhan ^^(that ra la 4 nhan 😃 thoi
@loctai1992 Tât nhiên a15 và a7 rùi.bắt bẻ quá nhỉ.chắc con gái rùi.làm quen cái nha
@hung82phuong bắt bẻ gì đâu. hok nói rõ sao người ta hiểu được , cứ viết chung chung vậy ai hiểu
@HECTOR_II Vui lòng edit bài bạn nhé, nếu không sẽ bị xóa vì lý do không dấu

---------------
Gửi từ di động
jeratul
TÍCH CỰC
11 năm
@hung82phuong có lẽ là như vậy 😁 bởi vì mình nghĩ với cấu trúc đó thì sẽ k bao giờ cả 8 nhân đồng thời hoạt động ;)
Song song phần cứng mạnh mẽ thì ta cần có phần nềm tương thích...
Hai Cái này phải đi song song mới có sự tương đồng...giống như IOS vậy
@deluxe1192 quy luật khai sinh máy tính từ xưa đến giờ thì bao giờ phấn cứng đi trước và phần mềm đi sau bạn nhé...và tốc độ phát triển phần cứng luôn nhanh hơn phần mềm.
và nữa không thể người ta viết cái phần mềm rất nặng rồi để đấy rồi chờ phần cứng có rồi dùng .
S4 dùng cái này chăng .
- năm nay chưa cúng cho anh sam đồng nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019