[CES 2015] Nikon ra mắt D5500: DSLR đầu tiên của hãng có màn hình cảm ứng, giá từ 900 USD
TDNC
6 nămBình luận: 66
Nikon hôm nay ra mắt chiếc máy ảnh D5500, đây là chiếc máy DSLR đầu tiên của họ có màn hình cảm ứng 3.2" (điều mà Canon đã làm từ năm 2012). Về cơ bản thì nó là một phiên bản nâng cấp nhẹ so với Nikon D5300, D5500 vẫn sử dụng cảm ứng CMOS 24,2 MP kích thước APS-C chụp liên tục 5fps, hệ thống lấy nét AF 39 điểm, ISO từ 100 đến 25.600, quay phim Full-HD@60fps, kết nối không dây Wi-Fi, chip xử lý Expeed 4 và có giá bán 900 USD cho thân máy hoặc 1.000 USD nếu lấy thêm ống kit DX 18-55mm f/3.5-5.6 (hoặc 1.200 USD nếu chọn 18-140mm f/3.5-5.6). Ngoài ra Nikon cũng giới thiệu thêm 2 ống kính Nikkor mới bao gồm NIKKOR 55-200mm VR II và AF-S NIKKOR 300mm VR.

Giống như D5300, Nikon D5500 cũng không sử dụng Low-Pass Filter nhằm mang lại chi tiết ảnh tốt hơn mặc dù điều đó sẽ làm cho hiện tượng moiré có thể xuất hiện trong những tấm ảnh có hoa văn nhất định. Màn hình cảm ứng cũng có thể lật ngang để chụp tự sướng hoặc đặt máy ở những góc thấp. Cấu hình kỹ thuật của D5500 gồm có:
  • Cảm biến: CMOS APS-C 24 MP, kích thước ảnh 6.000 x 4.000
  • Chip xử lý: Nikon Expeed 4
  • ISO: Auto, từ 100 - 25.600
  • Tốc độ chụp: từ 1/4000 - 30 giây
  • Flash cóc tích hợp, tốc độ sync 1/200 giây
  • Chụp liên tục 5 tấm/giây
  • Hệ thống lấy nét: AF 39 điểm, theo pha hoặc tương phản
  • Màn hình: TFT LCD cảm ứng 3.2", độ phân giải 1.037.000 điểm, độ bao phủ ảnh 95%
  • Quay phim: 1080p@60fps, 720p@60fps, quay Timelapse
  • Micro stereo, loa ngoài mono
  • Thẻ nhớ: SD
  • Kết nối: USB 2.0, Wi-Fi, mini-HDMI
  • Pin: EN-EL14 / EN-EL14a Lithium-ion
  • Nặng: 420 gram
  • Kích thước: 124 x 97 x 70 mm
Hai ống kính mới được giới thiệu hôm nay gồm có một ống tele zoom 55-200 mm và một ống tele 300 mm. Ống thứ nhất là AF-S DX NIKKOR 55-200mm VR II (f/4.5-5.6) với chức năng chống rung ở 3 stop, công nghệ Silent Wave Motor giúp lấy nét êm ái và được định hướng là ống tele dành cho phân khúc phổ thông. Ống thứ hai là AF-S NIKKOR 300mm VR (f/4), Nikon nói đây là "ống kính full-frame 300mm AF tiêu cự cố định nhẹ nhất thế giới", nó cũng có chống rung 4,5 stop. Giá bán của cả hai ống chưa được tiết lộ.

xyzmen
CAO CẤP
6 năm
ống 55-200 mới không biết vẫn là ngàm nhựa hay sắt vậy anh?
@xyzmen Nhựa.
hoanien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng canon, nhưng xem em này khoái quá! Dãy ISO rộng, phân giải cao! Giá thế nào nhỉ?
@hoanien Mua máy chỉ nên để ý mấy cái này hả bạn?
trandat_a3
ĐẠI BÀNG
6 năm
AF-S NIKKOR 300mm VR (f/4),
@trandat_a3 Chắc sẽ có giá trên mây đúng k bạn. 😁
Giá này mua D7000 hơn chứ nhỉ??? Đang định mua D5300, mong là sau khi ra D5500 thì D5300 sẽ giảm đôi chút =))))))
...Nhiều bác nói màn hình cảm ứng không cần thiết, nhưng cá nhân mình thấy rất đã, rất quen thuộc. Đang xài Canon 650D... ^_^
Eldimio
CAO CẤP
6 năm
@Nguyễn Trường Tiền Chỉ có máy nghiệp dư thì người ta mới chọn thông số trên màn hình. Còn chuyên nghiệp hơn thì dùng một rừng nút, dùng quen tay không cần nhìn mà cứ bấm và xoay tành tạch thôi, nhanh hơn cảm ứng nhiều.
Tuy nhiên cảm ứng cũng tiện khi điều chỉnh options, menu, custom functions của máy, tôi cũng ủng hộ Canon áp dụng màn cảm ứng vào máy chuyên nghiệp.
P/s: Tôi đang dùng 5D mark 3.
Giá hơi chát chuá, với giá này lấy được D7100 2nd rồi.
lyd2209
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kirei bác có thể lấy 1st rồi chứ k phải 2nd đâu 😆
@lyd2209 chắc 1st xách tay chăng ? 😃
lyd2209
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kirei chính hãng giờ ~21 bác ợ.
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lyd2209 thậm chí còn kèm thêm ống.
@Kirei d7100 mới h cug tầm 900 body th 😆)
nh0ktam01
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng Nikon và phải nói là Canon áp dụng nhiều công nghệ mới cho máy của họ sớm hơn là Nikon
@nguyenthanhhieuthanson Báo cáo đồng chí, do chỗ chụp không được rộng rãi lắm, nên tớ để ở 50mm, chụp 1 tấm qua ovf ở f/5.6 (len KIT, không hạ xuống 3.5 được :p), sau đó chuyển sang lv, giữ nguyên thông số, chụp 1 tấm; cuối cùng chụp 1 tấm ở f/10 lv. Kết quả: tấm cuối cùng ghi nhận exif là f/10 (tớ giữ nguyên tốc độ chụp + ISO của cả 3 tấm, tấm cuối tối hơn hẳn so với 2 tấm đầu). Vậy là yên tâm rồi nhá (bạn định rước 610, thì vẫn nên nhờ người đang sử dụng test hộ cho chắc ăn) :D

P/S: lúc chiều, đầu óc bị treo, nhầm lv = viewfinder 😔 nãy bạn nhắc đến từ OVF mới bừng tỉnh o_O
@trangtm89 em cũng vừa đi về, thấy bác nói chỉnh được em phải đi mượn để xem tận mắt
bác chắc chưa dùng máy ML hay máy DSLR của Canon nên nói vậy
và bác dùng kít 18-55 phải không ạ
chụp lv ở chế độ M, khi em thay đổi khẩu độ và giữa nguyên các thông số khác thì độ sáng của màn hình giữa nguyên. sau khi chụp, màn con d7100 bị bôi đen (cái này là bình thường với máy Nikon). sau đó ảnh được chụp hiển thị trên màn hình với độ sáng khác hoàn toàn so với màn hình lúc đầu. như vậy là ta vẫn không thể biết trước được độ sáng của ảnh sẽ được chụp như thế nào trên màn hình ở chế độ M mà ta chỉnh khẩu độ
nếu bác dùng máy của Canon, hay rõ ràng nhất là các máy ML ví dụ như sony nex, chẳng hạn, ở chế độ M, ta thay đổi mọi thứ, độ sáng ảnh hiển thị trên màn hình thay đổi theo, cho ta biết rõ ảnh được chụp ra sẽ ntn.
thôi em cố đi chụp thêm thời gian nữa mua con D800 2nd vậy, chứ chụp kiểu kia nhiều lúc chụp phơi sáng ức chế lắm
@nguyenthanhhieuthanson Vụ tớ nói ảnh chụp ở f/10 tối hơn 2 ảnh ở f/5.6 là xem kết quả ảnh trên laptop nhé, không phải là preview 😁 (thường thì tớ chả tin tưởng lắm vào việc xem lại trực tiếp trên cái màn hình 3", toàn phi sang laptop xem cho rõ), tớ dùng KIT 18-105.

Và công nhận là liveview trên mấy dòng của Ni cũng không được "live" cho lắm, nhiều lúc cũng hơi ức chế 😕
@trangtm89 thì đáng ra nó phải tối ngay trên màn hình trước khi chụp, để preview rồi mới chụp chứ
thôi kệ, lên đc d800 là nhất, chẳng bận tâm nữa, nhưng chắc phải hết năm nay 😔
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
6 năm
1000usd vs con thuộc dòng entry có mắc ko nhỉ? Tầm này có thể lấy mrl sony a6000 ngon bổ rẻ hoặc 7d ngon hơn
Cao

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn mobile app
tuanchuoi
TÍCH CỰC
6 năm
DSLR thi man hinh cam ung k can lam. cứ núm xoay bấm bấm cho nhanh
haui2281
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanchuoi Khi bạn xem ảnh ở các chế độ zoom thì sẽ thấy hiệu quả của việc có màn cảm ứng .
BÌnh thường thì đúng là không cần thật .
@haui2281 có touch focus ko nhỉ ?
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrBach248 dĩ nhiên là có. Chơi 700D + lens USM mới thấy sự phê lòi của nó
haui2281
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrBach248 Chắc bạn đùa ?:rolleyes:
@haui2281 chưa xài DSLR có touch screen bao vờ :v, mới đụng Sony Cam touch screen mà ko có touch focus thôi
vẫn thích sony hơn😔
buihungkb
TÍCH CỰC
6 năm
Ống 55-200 kia có viền màu bạc là sao nhỉ? Phong cách thiết kế mới của nikon à?
01673224283
ĐẠI BÀNG
6 năm
giá này chơi hàng 2nd ngon hơn, ai yêu nikon mà muốn cảm ứng thì bốc 😁
mua ve tu suong rat ok😁
kết cái ống AF-S NIKKOR 300mm VR ...
Tầm giá này đủ đập 1 con ML + lens tốt rồi, hoặc với DSLR thì chơi được D7100 2nd với lens vừa phải 😁

Có xét là xét cái 300 f4 kia thôi ;)
Em gà mờ mới tập chơi dslr thôi nên bác nào cho e hỏi là tại sao ai cũng bảo là cũng tầm 15tr thì mua con d7100 trong khi e đi ra ngoài xem thì cái body nó không đã là 20tr rồi??? Mà xem ý kiến của các bác tây thì đa phần bảo D5300 chụp cho chất ảnh ngon hơn D7100 tí. Có điều không dành để chụp sport hay đại loại như các phá như thế 😆 Mà e thấy ở VN thì ai cũng chê con này thấy hiếm người dùng 😁
@darkprincexxx em cũng là newbie như bác, lúc đầu cũng cứ phân vân D7000 hay D5300, nhưng sau thấy mình chưa đủ kinh tế, với cả kinh nghiệm chưa có nên quyết định phang D5300. Body chỉ chiếm 30% thôi bác, ống kính với tay nghề quyết định phần còn lại 😁. Chúc bác sớm tìm được em máy của đời mình ;)
duongtuanh
TÍCH CỰC
6 năm
@trangtm89 bác ơi lens kit bác chụp thấy thế nào ? ảnh sắc net ko, dĩ nhiên ko thể đòi hỏi nhìu ở kit nhưng bác cứ cho e ý kiến đi ạ 😁
@bumblebee21 Bác bác cho e ngay nick face hay gì đó để hỏi kinh nghiệm bác ạ hí hí. E định vài ngày nữa mua con d5300. E không sợ máy d5300 là dòng entry vì e biết composit ảnh . Miễn chất ảnh ok là được chứ không phải đòi các chức năng cao cấp này nọ. Mà chắc sau thì mới chơi tới mấy thằng kia. Giờ cần mua con d5300 để làm vài cái dự án riêng :D
@duongtuanh Về review thì bạn search Google nhé, ảnh tớ chụp thực tế đây, nói chung là thấy rất hài lòng. Ngoài ra, bạn có thể search thêm nhiều topic chuyên post ảnh của 18-105, xem cũng "phê" lắm :p

40mm, f/5.6, 1/20s

105mm, f/5.6, 1/1250s
"Ống thứ nhất là AF-S DX NIKKOR 55-200mm VR II (f/4.5-5.6)"
Theo như hình thì là f/4-5.6 mà! o_O
Trên kia có bác nào nói máy Nikon có lỗi ko chỉnh khẩu dc ở chế độ LiveView, mình lại chưa nghe lỗi này bao giờ. Ae ai cho xin ít thông tin đi!
@PeTeRCrOsS1412 vừa test mà cũng không cần thiết với mình nên chả sao. trong chế độ M "liveview" không chỉnh khẩu đô F được. còn các chế độ khác nút chỉnh khẩu độ sẽ là chỉnh EV
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019