[CES 2015] Trên tay TV Sony 4k mới: siêu mỏng, chạy Andoid TV, 65" và 75"

Didu
6/1/2015 6:50Phản hồi: 135
[CES 2015] Trên tay TV Sony 4k mới: siêu mỏng, chạy Andoid TV, 65" và 75"
Sony mang tới sân khấu CES 2015 rất nhiều TV ở các dòng khác nhau trong đó đáng chú ý có dòng X900 ở phân khúc cao cấp, những chiếc TV có độ phân giải 4k. Trong bài viết này mình sẽ nói sơ lược về chiếc X900 có màn hình kích thước 65", độ phân giải 4k và cài sẵn Android TV, ngoài ra thì Sony còn có một kích thước màn hình lớn hơn là 75". Cả hai chưa biết khi nào sẽ được bán ra, có vẻ như Android TV trên TV của Sony chưa sẵn sàng nên mình không có thể tự tay trải nghiệm nó cho anh em. Tại lễ ra mắt, đại diện Sony cho biết những sản phẩm TV 4k ra mắt trong năm 2015 sẽ được cài Android TV giúp trải nghiệm TV thông minh đơn giản và mạnh mẽ hơn.

Xu hướng của hai năm trước là TV lớn và độ phân giải 4k nhưng tới CES 2015 này thì điều đó đã không còn là xu hướng nữa, các nhà sản xuất TV đang dần dịch chuyển sang cuộc đua mới đó là làm chiếc TV thông minh thực sự thông minh hơn bằng cách trang bị cho nó một hệ điều hành. Bắt đầu cuộc chơi là LG với webOS, sau đó một vài hãng tích hợp Android phiên bản smartphone cho TV của mình, và tới CES năm nay thì Samsung cho biết TV của họ sẽ được cài sẵn Tizen OS trong khi Panasonic lại sử dụng hệ điều hành nền web mở Firefox OS cho sản phẩm mới. Bên cạnh yếu tố marketing, hệ điều hành sẽ phần nào giúp gia tăng trải nghiệm của người dùng với TV thông minh, nó giúp đơn giản hóa việc truyền tải nội dung, khả năng kết nối không dây rộng hơn, kho ứng dụng cũng sẽ được nâng lên tầm cao mới. Ngoài ra, Android TV sẽ mang tới cho chiếc TV này tính năng Google Cast, đây là giao thức không dây được Google giới thiệu nhằm cạnh tranh với Apple AirPlay.

Quay trở lại với sản phẩm của Sony là 65X900C. Nhìn thôi là đã thấy nó toát lên nét đẹp và sang trọng rồi. Sony vẫn theo đuổi triết lý thiết kế rất đơn giản nhưng đẹp mắt, hiếm hãng nào bắt kịp. Độ mỏng là yếu tố cần nhắc tới đầu tiên trên TV Sony nhưng cũng không thể không nói tới phần chân đế, mình thấy nó thực sự đẹp. Đơn giản đó chỉ là hai tấm kim loại thiết kế dạng ba chấu cân đối là đã có một cái chân đế rồi, không cần màu mè phức tạp. Logo Sony ở giữa với đèn nhiều màu sắc nổi bật trong bóng tối.

Thông số độ mỏng trên TV mới không được Sony nhắc tới bởi đơn giản họ chỉ cần đem dòng Xperia ra so sánh là đã đủ hiểu. Sony nói TV này mỏng hơn bất kỳ chiếc Xperia Z nào, đồng nghĩa nó mỏng hơn cả Z3, Z2... Đây là chiếc TV LCD mỏng nhất trên thế giới hiện nay, một danh hiệu đáng để tự hào. Dĩ nhiên không phải toàn bộ diện tích của TV có độ mỏng đáng kinh ngạc như vậy, phần dưới của nó dày hơn đáng kể, đó chính là nơi chứa chip xử lý, nguồn điện, chip hình ảnh, loa... các thành phần tạo nên TV thông minh bên cạnh panel hiển thị.

Nói về Android TV, đây là phiên bản tùy biến của Android dành cho những chiếc TV. Sony không cho mình tự tay trải nghiệm hệ điều hành này, có thể vì nó chưa sẵn sàng hoặc một lý do nào đó, tóm lại là mình không có nhận xét về Android TV ở thời điểm hiện tại. Sony chỉ trình diễn khả năng ra lệnh bằng giọng nói và demo chút ít về giao diện người dùng. Trong video các bạn sẽ thấy rõ hơn về điều này, dĩ nhiên TV cũng có kho ứng dụng Google Play để người dùng tải ứng dụng cũng như game. Ngoài những đặc điểm nổi bật trên, TV mới của Sony được trang bị chip 4k X1 để giúp TV xử lý tín hiệu độ phân giải cao chất lượng hơn, ngoài ra là những cải thiện về màu sắc hiển thị. X900 sẽ có hai phiên bản gồm 65" và 75" nhưng Sony chưa công bố giá bán của cả hai.

135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp và sexy dã man @@
Mới tậu con 42' gần `12 củ mà đã phê lắm rồi, ngồi trước con này thì không biết sao nữa ^^
Tivi thì Sony vẫn là Number 1! 😁
@Evolution X Chuẩn men. Tivi Sony cũng nổi tiếng nồi đồng cối đá mà. Mà mấy người quen mình thấy có ai bị gì đâu ^^
@songoku_1206 nhiều bác hay quăng bom lắm, 😃 lên VNexpress thấy nhiều người cũng chọn model như mình mà có sao. 😁
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@songoku_1206 Sony thì mình thấy cái quỷ j chẳng nồi đồng, cối đá.
Có điều xu thế bây jờ vòng đời sản phẩm rất ngắn, nên trâu bò quá chưa hẳn đã tốt. Ngược lại giá cao lại thành điểm yếu.
@masterss0 Với mình thì không hẳn. Tivi không giống smp, smp có thể 1 năm đổi lần thậm chí là 2 lần, nhưng thi vi thì ít cũng 2 năm. Với lại smp dễ bảo quản hơn nhưng tivi thì khác: bụi bặm, ẩm ướt, côn trùng, nguồn điện,...không nồi đồng cối đá thì trong 2 năm đó rất dễ gặp trục trặc bạn ạ.
Quanzz1z
ĐẠI BÀNG
9 năm
tinh tế lắm anh lực sĩ ghê toàn thấy TV 4k trên tay ^^
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quanzz1z Nó chả nặng đâu bạn
Con 60inch nhà miềng cũng nặng tầm 17-18 kí, đế nữa là 20. Con LG 47inch thì chỉ 8 kí hơn, đế nữa là 9 kí
Tivi giờ nó có giống xưa đâu, plasma mới nặng chứ LED với OLED nhẹ vl
@Quanzz1z Định ko cmt nhưng mà thấy hơi bức rứt trong lòng đành cmt đoạn 😃.
1. cái vấn đề "Trên tay" đã nói bao nhiêu lần và rất nhiều member đã thông cảm cho cách sử dụng từ này của tinhte. Sao bạn vẫn còn chỉ trích, bắt bẻ nhỉ.
2. TV 4K nó nặng hơn cái tivi LED dày cả chục phân ko bạn. Tuy mình ko phải lực sĩ gì đâu nhưng mà cái LED đó mình dư sức bê trên tay chứ đừng nói cái TV 4K siêu mỏng cánh này. Bạn mà ko bê nó trên tay đc thì "yếu" quá 😃
Cái cần bình luận thì ko thấy, toàn đi bắt bẻ mấy cái đâu đâu haizzz
@Quanzz1z nhảm lắm rồi ~~
tinhtetinhle
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp
Nói về TV thì chỉ có Sony thôi (y)
Mỏng hơn cả ip5. Ôi dã man

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
anhbi127
TÍCH CỰC
9 năm
Vô điện máy nhìn hàng loạt tv các hãng xong mới biết hình ảnh sony nó chuyen nghiệp mà k lừa tình
Các bác cho em hỏi nếu tv ngày càng thông minh thế này thì có cần mua mấy thiết bị như hộ truyền hình hay console nữa ko nhỉ. Vì bây giờ với smart tv ta có thể dễ dàng download tư store về khỏi cần thiết bị gắn ngoài
Cái này chỉ có dán lên tường là đẹp :p
matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
Hỏi ngu chứ mua con này về sao treo tường được các thým?
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
@matrix8145 Có 4 cái lỗ để bắt giá treo đằng sau đấy mà, còn hàng vít cố định Control Panel thị nằm bên dưới .
@matrix8145 Mỏng thế nhưng treo tốt mà bác, chỉ cần có cái giá đơn giản thôi.
Mua 4 cái pát vuông (hay cái nào giống vậy cũng được) : 4.000đ

- Bẻ pát theo hình bên dưới, khoảng 4mm:

- Mua 1 đoạn sắt lỗ (giá 5000đ ), sau đó bắt vào 2 lỗ trên LCD:

- Nhớ trêm long đền cách lưng LCD khỏang 2mm:

- Bắt 4 pát lên tường:
- Băng keo nếu sợ trầy lưng LCD:

- Sau đó có thể gắn LCD vào 1 cách dể dàng:
- Cách này cho phép tháo LCD rất dể, có thể đẩy LCD qua trái hay phải đều được và cách tường chỉ 4mm

- Hoàn tất, tổng thiệt hại chưa đến 10.000đ:

@matrix8145 treo dc mà, thấy trong clip quảng cáo nó treo như 1 tấm tranh, sát tường lun
@matrix8145 - Bác để ý tấm ảnh mặt sau, nó có các chân ốc để gắn tường đó, TV loại với cái nào chả hỗ trợ gắn tường
nat09cn2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuyen_kientruc2013 Em phải đăng nhập để like cho bác 😁
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
TV thiết kế càng ngày càng đơn giản mà đẹp nhỉ, Công nghệ tiến bộ nhanh quá. Màu sắc thì Sony thuộc hàng top rồi, nhưng độ bền trong thời gian gần đây tại thị trường VN thì cần phải cố gắng hơn nữa Sony ah.
urbanboss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@em_ut Thực sự thì cùng tầm giá đúng là Sony ít chức năng hơn nhưng các bạn đừng nhìn vào thông số lý thuyết mà mua tv. Mình xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm thực tế. Tháng 6/ 2014 mình đổi tv tầm 12t, ra Nguyễn Kim cũng phân vân giữa con lg 42in xài web os và sony w700b. Cuối cùng chọn LG vì thông số quá tuyệt vời: giá rẻ hơn, màn lớn hơn, web os + điều khiển tích hợp chuột.
Nhưng khi về nhà thì sau 2 ngày hưng phấn vì có tv mới bắt đầu thấy khó chịu với những lỗi phát hiện được:
1. Đầu tiên là kết nối mạng, wifi rất chập chờn, khi ở nguyễn kim đã chú ý tới điểm này nhưng nv bán hàng nói do wifi ở siêu thị nhiều máy kết nối nên ko ổn định nhưng về nhà thì đó đúng là lỗi. Do kết nối ko tốt dẫn đến web os hoạt động rất lag ko thể chấp nhận được.
2/ Màn hình ko trong cảm giác có màn sương (bệnh này trước kia là của Sony😕) màu sắc hơi tái.
3/ cái điều khiển tích hợp chuột hoạt động quá cà giựt: con trỏ nhảy lambada trên màn hình, ko có phím số nên chuyển kênh rất bất tiện, con lăn bấm xuống là nút enter quá cứng.
Với quá nhiều sạn như vậy mình quyết định bù lỗ rước em w700b về và tất cả đều hoạt động trơn tru: Wifi căng, dễ sử dụng và quan trọng chất lượng hình ảnh quá tuyệt. Tóm lại đừng nên quá tin vào thông số cái gì quá nhiều chức năng mà giá thành thấp thì nên xem lại, thà ít mà chuẩn còn hơn😁
@urbanboss bác mình cũng rước 1 em LG và sau khi xem con 42W674A (đời đầu so với W700B) nhà mình đang dùng thì bác ý thì đã có chút hối hận, :D
vmphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@urbanboss Công nhận với bác như thế, cứ ra siêu thị điện máy ngắm tận mắt mới thấy con nào hơn. Trên mạng cứ nói SS, LG đã vượt Sony, ko biết có phải seeder vào dìm hay pr hãng mình ko, còn mình thực tế năm ngoái đã đi mua rồi, ra siêu thị điện máy ngắm một loạt rồi vẫn ưng hình ảnh của con Sony nhất, mã là W704, dáng đẹp, hình ảnh cảm thấy đẹp và trong hơn hãng khác, âm thanh thì Sony vẫn có lợi thế sẵn rồi.
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@vmphuc Chuẩn bác, nhà tớ có cả TV của Samsung lẫn Sony, mọi người cứ khen Samsung cho hình ảnh sặc sỡ, cơ mà nhìn hình bị bệt kinh khủng, không có độ trung thực và trong như TV Sony
risky99
CAO CẤP
9 năm
mỏng hơn 4k 2014 khá nhiều, nhưng ko thích cài android
johnyndc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ vào mấy trung tâm điện máy, nhìn 1 dàn TV nói thật với các bác e chẳng biết chọn loại nào. Các bác có kinh nghiệm chỉ e cái
@Phân phối dự án thế hả, may quá,e mua nó lúc có 13tr :D
@huykhanh.95hup Vâng ,. dòng đó Clear model rồi mờ :d
npkhanh87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phân phối dự án
Hix, mình vừa mua 2 em này cho nhà nội ngoại với với giá 12 củ 9 một em 😔
@johnyndc Cứ rẻ bổ mà chơi bác à, sony luôn là đắt nhất nhưng trải nghiệm thì bình thường, e nghiêng về Lg rẻ bền đẹp
thích cái câu :"nó mỏng đến nỗi mà cái camera này rất khó để lấy nét" =))
Không thích kiểu đế 2 đầu như vậy. Vì nếu để trên mặt bàn diện tích nhỏ hơn tv thì sẽ không đủ chỗ tựa, để đế giữa vẫn đẹp và sang hơn.
P/s: tv cũng chơi dán màn hình à. Bữa nào cũng đi dán con 45" của mình mới được 😁
luanpro2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mỏng thế này chắc nhẹ lắm. Coi phim không đã cầm chơi game như Ipad nhỉ 😁
nhìn mà chảy nước miếng. còn hơn cả nhìn gái, sexy vô cùng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019