[CES 2016] Tổng hợp sự kiện Samsung: IoT, TV 4K cong, Gear S2 Classic màu mới, Galaxy Tab Pro S

Duy Luân
5/1/2016 23:36Phản hồi: 80
[CES 2016] Tổng hợp sự kiện Samsung: IoT, TV 4K cong, Gear S2 Classic màu mới, Galaxy Tab Pro S
Sự kiện năm nay Samsung nói về một số mảng chính như sau: Internet of Things với hơn 200 thiết bị, TV 4K cong dòng 2016 sử dụng chấm lượng tử giúp cho chất lượng hình ảnh tốt hơn. Chiếc đồng hồ Gear S2 Classic thì có thêm 2 màu mới là bạc và vàng, còn sắp tới toàn bộ dòng Gear S2 sẽ tương thích một cách chính thức với iOS (nhưng vẫn chưa rõ khi nào thì có app). Samsung cũng ra mắt thêm chiếc Galaxy Tab Pro S màn hình 12” chạy Windows 10. Đây là chiếc máy 2 trong 1 cạnh tranh với iPad Pro, nó cũng có vỏ bàn phím rời để dùng như laptop khi cần và bên trong là chip Intel Core m thế hệ mới nhất.

Về IoT, Samsung cho biết hiện tại hệ sinh thái của họ đang có hơn 20.000 lập trình viên và 200 thiết bị khác nhau, từ máy giặt, tủ lạnh cho đến thiết bị trông em bé và Smart TV. Mong muốn của Samsung đó là người dùng có thể xài IoT một cách dễ dàng và hiệu quả hơn. Bước đầu tiên của chuyện này sẽ bao gồm việc Samsung cung cấp một cục adapter gắn vào các Smart TV đời 2016 của hãng để điều khiển các thiết bị IoT chỉ từ một nơi duy nhất. Chưa hết, bạn nào mua SUHDTV 2016 của Samsung thì sẽ được tặng miễn phí adapter này.

Cũng liên quan đến IoT, Samsung đã nói về chiếc tủ lạnh thông minh mới nhất của mình với nguyên một cái màn hình lớn được gắn ở cánh cửa bên phải. Màn hình này sẽ cho phép chúng ta kiểm tra những món đồ đang có trong tủ, xem ngày hết hạn của từng món, thông báo khi có món nào đó sắp vơi đi (ví dụ: trứng sắp hết, bạn xem thông báo để biết mà đi mua thêm). Samsung cũng hợp tác cùng MasterCard và một số đơn vị cung cấp dịch vụ thanh toán khác để giúp người dùng mua hàng online ngay từ tủ lạnh, bạn không cần phải lôi máy tính ra đặt hàng hay lội ra chợ / siêu thị để sắm đồ nữa.

Cái tủ lạnh này còn có khả năng nhận diện giọng nói, bạn chỉ cần nói một cái là đá sẽ rớt ra ly, nước sẽ đổ vào cho bạn uống. Ngay bên dưới màn hình là một hàng nút cứng trông rất giống dãy nút điều hướng của Android. Đáng tiếc là ở buổi ra mắt thì mình chỉ được đứng từ xa xem thôi nên chưa rõ hết tính năng cũng như chưa được trải nghiệm sản phẩm. Mình sẽ đi tới gian hàng Samsung vào ngày mai để cho anh em xem kĩ hơn về cái tủ này.

Samsung cũng nói về một cái máy giặt thông minh với tính năng AddWash cho phép bạn bỏ thêm đồ vào giặt ngay cả khi lồng quay đã bắt đầu chạy. Hiện tại chúng ta phải tạm ngừng máy lại, bỏ đồ vào, nhét nhét nó xuống nước. Còn với chiếc máy giặt mới này thì có cửa riêng để bạn bỏ vào.

Chuyển sang TV 4K cong, dòng SUHDTV của Samsung tiếp tục được nâng cấp và lần này hãng nói nhiều về công nghệ chấm lượng tử. Chấm lượng tử trước đây đã được LG, Sony dùng cho TV, điện thoại còn Asus thì mang nó lên laptop, và bản thân Samsung cũng đã ra mắt vài mẫu dùng công nghệ này hồi năm ngoái rồi. Về cơ bản, quantum dot sẽ giúp mang lại dải tương phản động lớn hơn, độ tương phản cao hơn, màu sắc trung thực hơn. Bạn có thể đọc thêm về công nghệ chấm lượng tử ở đây.

Samsung cũng có tiết lộ về cái TV 170" cong, một trong những mẫu TV lớn nhất hiện nay với đầy đủ những công nghệ mới từ HDR cho đến Smart TV và điều khiển bằng cử chỉ.

Các TV mới của Samsung sẽ tiếp tục sử dụng hệ điều hành Tizen, tuy nhiên trong năm nay hãng cải tiến nhiều về giao diện phần mềm để việc duyệt nội dung được dễ dàng. Remote cũng được nâng cấp để bạn chỉ cần xài 1 cái là có thể điều khiển vừa TV, vừa đầu đĩa, vừa máy console đang gắn vào TV. Tổng số game PlayStation Now và các game hỗ trợ stream qua TV Samsung giờ đã tăng thành 500.

Quảng cáo

Cũng trong dịp này Samsung ra mắt thêm đầu đĩa Blu-ray UBD-K8500 nhưng chúng ta không có nhiều thông tin về nó. Ngoài ra còn có thêm một cái loa 360 độ nhưng không có nhiều hình ảnh được chiếu lên, bọn mình sẽ qua bên triển lãm trên tay nó sau.

Để sẵn sàng cho tương lai của thực tế ảo, Samsung ra mắt Project Beyond. Đây là một cái camera dùng để chụp hình 360 độ, và theo hãng thì nó là "camera VT 360 độ tự động hoàn toàn đầu tiên" trên thế giới. Dự án này có vẻ như là vẫn còn đang được tiếp tục phát triển nên Samsung chưa công bố nhiều thông tin. Hi vọng mình sẽ tìm được Beyond lúc triển lãm diễn ra.

Gear S2 Classic, chiếc đồng hồ thông minh mặt tròn cao cấp của công ty, nay đã có thêm màu vàng và bạc nhìn khá là đẹp. Tính năng và cấu hình của hai chiếc này thì y hệt như Gear S2 Classic bình thường, cũng có bánh xe xoay xoay, màn hình cảm ứng, dây thay được, hệ điều hành Tizen. Samsung cũng hợp tác với nhiều nhà thiết kế để tạo ra các mặt đồng hồ vui vẻ hơn, ví dụ mặt chuột Mickey, chó Snoopy…

Quảng cáo

Có tin rất vui cho anh em muốn dùng Gear S2 với iPhone: Gear S2 sẽ chính thức hỗ trợ cho iOS trong thời gian tới, không còn là tin đồn nữa. Hơi tiếc vì chúng ta vẫn chưa biết thông tin gì về ngày phát hành ứng dụng Gear cho iOS cũng như các bản update phần mềm nếu có. Công ty chỉ nói chung chung là "cuối năm nay".

Cuối cùng là chiếc Galaxy Tab Pro S mới. Mặc dù thuộc dòng Galaxy Tab nhưng máy chạy Windows 10 (trước đây máy chạy Windows của Samsung dùng thương hiệu ATIV). Với màn hình 12”, mẫu tablet này có thể chạy đầy đủ phần mềm như bao chiếc máy tính Windows khác với vi xử lý Intel Core M bên trong. Nó cũng là một cái máy 2 trong 1 vì Samsung có cung cấp chiếc bàn phím rời để gắn tablet vào. Có thể thấy Samsung dùng sản phẩm này để cạnh tranh với iPad Pro và thứ mà hãng sẽ dùng để đánh Apple chính là hệ điều hành Windows (iPad Pro chạy iOS, không phải OS X).

Đây chỉ là bài tổng hợp về sự kiện, còn từng cái máy, từng thiết bị một thì mình sẽ trên tay sau cho anh em coi kĩ hơn vào ngày mai nhé. Xin chào anh em!
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bkpro185
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn chung mảng TV Sam vẫn phải chạy theo LG
ngokhoaisan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Mình cũng ko phải là fan của hãng nào nhưng mình là nhân viên của siêu thị. Mình thấy mỗi hãng có 1 đặc điểm nổi trội. Thế mạnh thế yếu của mình. SS đc dòng SUHD thôi chứ dòng khác vẫn bình thường mà. Nếu chỉ demo thôi thì đẹp. Chứ chạy truyền hình thì nhiều cái nói lắm bạn ạ.
@ngokhoaisan SUHD và UHD panel màu đẹp. còn mấy dòng khác thì panel màu ko đẹp.
Còn xem các tv 4k panel cao cấp thì truyền hình thì thì gúm luôn vì nó phải nội suy upscale nhiều. Ngày xưa chơi mấy cái nitendo trên tv thì đẹp giờ chơi lại trên màn hình pc hay tv lcd thì thấy gúm luôn.
ngokhoaisan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Ko phải khen nhưng những dòng trung cấp 43-50" SN xem truyền hình nó bá hơn hẳn. Mình đã gắn bộ chia cho 3 hãng xem K+ HD chạy 3 con xem thì ....
@ngokhoaisan Hêhe mình mua tv chủ yếu coi phim điện ảnh hay game trên pc chơi trên màn res cao. Chứ truyền hình thì mình ko thích xem vì nội dung chán òm, còn chất lượng thì thấp tè, kém thêm quảng cáo mù trời nữa. Ai thích xem truyền hình thì FHD và dòng tầm trung ol rồi, sắm tầm cao thì phí tiền.
2016 chứ sao lai 2015 vậy ???????????????????
tiêu đề sai
Kenny_Lam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em Gear S2 Classic đẹp và sang wa nhỉ, hơn hẳn Gear đang bán tại VN. Còn Tap S Pro chắc phải để ae Tinhte trên tay mới đánh giá dc có đối đầu nổi với Ipad Pro ko? Chứ so với e Su Pro 4 thì theo ko nổi rồi.
cuthune
TÍCH CỰC
8 năm
Vãi cả tab pro tab s rồi bây giờ là tab pro s
Nhìn cái cửa tủ lạnh thấy một bộ phận nhân viên Samsung sắp bị sa thải!!!
@Vandetta Mình nhìn cái cánh cửa thấy nó không đẹp, mình nói vậy, một cách nói thậm xưng thôi. Cái gì mà "Ẳng", ẳng mà bạn cũng trả lời được sao?
@nguyentronghue cái tủ lạnh này do phản chiếu ánh sáng nhìn méo mó mà. chứ ai đ làm méo mó bao giờ. vậy thậm xưng làm gì?.
@guiqc Mình không hiểu tại sao các bạn rất thích mạt sát người khác là con này con kia. Chúng ta cùng là người Việt Nam mà sao lại thích bêu nhau như vậy?!
guiqc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentronghue bạn có thể chỉ ra trong câu của mình viết chổ nào, từ nào ghi chữ mạt sát người khác không bạn?? mà bạn lại trích dẫn như vậy. :eek:
RenthalZ
ĐẠI BÀNG
8 năm
Forum khác mod bắt lỗi mem, tinhte thì toàn mod sai, ko này cũng kia... Chịu luôn... Ẩu vô đối
CES 2016 Mod Duy Luân ơi 😁
Đính chính là Tab Pro cạnh tranh với Surface chứ em ipad pro kg có cửa chung mâm với 2 đại ca đó nhé.
@Duy Luân ở trên nói là đại diện samsung bảo "cuối năm nay" sẽ có phần mềm chính thức Gear s2 trên ios, nhưng mà là cuối 2015 hay 2016 ?
nininana
TÍCH CỰC
8 năm
@HDD18HAMLONG sang năm 2016 rồi pa.
LeaderNo1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HDD18HAMLONG Theo nguồn từ bài viết nguồn Samsung thì nguyên bản là "coming late this year". Ko biết là khi nào😕
ngox_IT
TÍCH CỰC
8 năm
Chỉ thích cái tủ lạnh side by side và tivi cong của ss thôi 😁
Tủ lạnh thông minh ,
tủ có thể nhận biết loại rau và số lượng nhờ ảnh chụp
GG đã có từ lâu giờ mới đưa vào tuyệt vời
Isewa Kenzo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duclinh79. Ko phải cái gì người khác đã làm thì mình nên tránh, bgio` SS nó làm thì tủ lạnh đó có thể đồng bộ dc các thiết bị khác mà :|
Tại sao phải cạnh tranh với con máy pê đê Ipad Pro? Tab Pro A chạy windows 10 thì sẽ cạnh tran với các dòng tab, máy tính lai chạy Win.
Thích mổi cái tủ lạnh, à đâu còn lạnh nữa nóng quá
anphuoc08
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vâng, Bác Luân vẫn còn luyến tiếc 2015 ợ....
samsung bây h định giá ảo tưởng quá, chơi không được
h cái j cũng "smart". mốt đi ị máy nó rửa cho hết. chưa kể "qwerty" cũng đc auto =))
@Zil87 cách đây 12 năm đi cái hội thảo ở Legend hotel đi vệ sinh là nó có cái bồn cầu tự rửa cho mình rồi, nó có nút chọn nhiệt độ với xịt rửa 1 lỗ hay rữa 2 lỗ 😁
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
Điện thoại Samsung có amOLED sao TV không có ?tưởng 2 thằng này là 1 cơ mà ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019