[CES 2017] Asus HiveSpot và HiveDot: bộ 3 router, 1 cái nhận Internet, 2 cái mở rộng tầm phủ sóng

Duy Luân
4/1/2017 22:41Phản hồi: 52
[CES 2017] Asus HiveSpot và HiveDot: bộ 3 router, 1 cái nhận Internet, 2 cái mở rộng tầm phủ sóng
Asus vừa ra mắt hai chiếc router mới tên HiveSpot (hỗ trợ Wi-Fi ac 2134Mbps) và HiveDot (Wi-Fi ac 1300Mbps) với thiết kế đơn giản. Một bộ sẽ bao gồm ít nhất 3 router, cái nào cũng có khả năng phát sóng Wi-Fi nhưng chỉ một cái chính nhận đường Internet đi vào, sau đó nó sẽ phát tín hiệu mạng đến cho 2 cái còn lại để đảm bảo Wi-Fi phủ kín căn nhà của bạn. Nếu đã có sẵn router khác ở nhà, bạn có thể cấu hình cho cả 3 chiếc HiveSpot / HiveDot đều trở thành bộ tiếp sóng (extender) cũng được. Mô hình kiểu này gọi là mesh router hay mesh network. Trong một mạng có thể gắn tối đa 5 chiếc HiveSpot hoặc HiveDot nhưng chưa rõ bạn có thể xài HiveSpot và HiveDot chung với nhau hay không.

Về công nghệ, hai chiếc router này sử dụng 7 ăng-ten "thông minh", kết hợp với công nghệ beamforming AiRadar để định hướng sóng đến đúng thiết bị thay vì phát sóng đều mà không hiệu quả. Riêng chiếc HiveSpot ngoài việc hỗ trợ hai băng tần tiêu chuẩn là 5GHz và 2,4GHz thì còn có thêm băng tần 5GHz phụ để kết nối giữa các router với tốc độ khoảng 867Mbps.

Hiện chưa có giá của hai sản phẩm này, Asus chỉ nói là sẽ bán ra trong quý 2 với giá tầm 299$ và 399$.

Mô hình mesh network, trong đó có router kết nối không dây với nhau để tăng tầm phủ sóng​

Nguồn: Engadget
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn tưởng là loa di động
Toàn những thứ kì quặc, liệu có hữu dụng với người tiêu dùng không 😔
yanaro
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro Kỳ quặc chỗ nào, mấy cái tròn tròn thế này để trên bàn hay gắn trên trần đều đẹp.
@yanaro Hãng nào mà cũng ra những thứ như vậy thì nhà chắc ngập rác
tommyteen
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro Fai đăng nhập để cười phát =)))
Có sóng wifi nào làm nổ máy trời.... nó mà nổ coi chừng cái phone trong quần nó nổ banh ch!m nhé 😆)))
@tommyteen Wtf
at0607
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Riêng chiếc HiveSpot ngoài việc hỗ trợ hai băng tần tiêu chuẩn là 5GHz và 2,4GHz thì còn có thêm băng tần 5GHz phụ để kết nối giữa các router với tốc độ khoảng 867Mbps."
Vậy tốc độ tối đa là 867Mbps?
shinnosukerh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vào hào hứng đọc -> Nhìn giá -> Đi ra
duythanh90
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này khác gì cái wifi repeater của các hãng khác đâu nhỉ ?
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duythanh90 Theo mình biết thì khác. Repeater thì mất 1/2 băng thông, còn mesh router thì ko bị. Vì mesh router có 1 đường riêng để transfer data giữa cái thiết bị. Bác nào chuyên Networking giải thích dùm. Mình ko phải dân IT.

Cũng đang tính mua Netgear Orbi để xài, ko mất công đi dây Cat 6 lòng vòng ở nhà.

http://www.smallnetbuilder.com/wireless/wireless-reviews/33028-netgear-orbi-reviewed
Tommy297
TÍCH CỰC
7 năm
@sunnydtld Mình đang có con này ( Home System Wifi ) 1 dạng mới của năm 2017,ko biết tinhte có muốn review ko ? Của mình 2 Packs,ko có tiền mua 3 Packs 😁 ... Con này mình đã chọn kỹ từ eero,luma và cả google wifi...luôn cả con mới là The Portal .. tuy giao diện và tính năng ko bằng những con kia nhưng bù lại hiệu suất thì luôn nằm trong top...
Con Asus có vẻ làm giống Orbi nhỉ ...thông số tựa như nhau
pocket
TÍCH CỰC
7 năm
@Tommy297 Bộ này của bác khủng nhỉ, mà giá chát quá. Cổng usb là 2.0 hay 3.0 vậy bác?
Giá cổng nguồn dùng chuẩn USB-C nữa là hoàn hảo.
Monolith
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tommy297 Mình ủng hộ bạn làm review
Cái này đã dùng unify với kiểu kết nối tương tự
Thích kiểu cổ điển có ăng ten hơn.
Cái này mới nhìn lướt qua tưởng hộp trang điểm "thông minh".
matrix8145
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng là ping, băng thông không quan trọng bằng.
giá thì thì thôi rồi o_O
asus thì tự hiẻu giá luôn.
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
mới nhìn cứ tưởng robot hút bụi thôi 😆
mình đang dùng cái wifi viettel cái hộp trắng có 2 anten mình mún tăng cường độ phủ sóng thêm cho rộng cần mua cái ji và ntn để dùng được vậy ah/ mong anh chị chú bác cô dì hướng dẫn giúp
Sóng nhiều quá dễ chết :v
Em có con router Asus RT- N10 dùng dự phòng. Giao diện setup của Asus dùng rất trực quan và nhanh gọn. Bù lại ko chỉnh dc nhiều tính năng. 😁
trankhon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Liệu sử dụng power-line + access point sẽ tiết kiệm hơn?
cũng được, nhưng nhà có wifi vẫn chơi dây, chơi game ping mới thấp được, ko cần phải băng thông lớn (mà ảo =)) )
kinh.chua.ne
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieupy89 wifi xịn ping vẫn 1 - 2 ms như thường
nhà cũng ping 1-2ms nhưng xài nhiều người lại ko ổn định ko mất kết nối nhưng ping vẫn nhảy lên vài chục ms. thay vì sắm wifi xin hơn cắm vào cái dây bao năm vẫn xài ổn định 24/24 chả phải lo nghĩ
Thích mỗi con Unifi vì đẹp =)))
@Tommy297 Quaats luôn và cho rì view vào đây đi bác 😆) em làm chỗ khu vui chơi 19 con UAP AC LR
Tommy297
TÍCH CỰC
7 năm
@Naruto_Xboy Bác ko biết chứ trước e cũng có mua 1 con router top hi end của Asus,tuy là dòng dân dụng giá cũng 7,8t mà có hỏi 1 MOD trong đây muốn review ko mình cho mượn...Nhưng có vẻ MOD ko mặn mà cho lắm...nên cũng thôi ( mà mới đây Mod có reviewcon đó 😁 ) mà con này cách đây 2 năm mình đã có rồi,mình cũng là ng yêu công nghệ,cái gì có hay mới mình cũng muốn tìm hiểu và share cho mọi ng,như con Orbi tính ra đâu rẻ...nên kỳ này thật là ko biết Mod trong đây có muốn review ko 😃
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tommy297 Bác test dùm xài internet qua Orbi có bị mất 50% băng thông ko. Mình đọc review trên smallnetbuilder thì thấy ko bị, ko biết hiểu đúng ko. Cám ơn bác nhiều. Nếu ko bị mất băng thông thì mình canh sale xúc 😃
@Tommy297
=)) mod tùy hứng thôi 😃)) ko hứng mod ko chơi kkkkkkkkkkkkkkkkk, e bình dân xài đồ ngon bổ rẻ thôi ko đua công nghệ dc, vừa ra trường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019