#CES21: Qualcomm giới thiệu cảm biến vân tay siêu âm Gen 2 rộng và nhanh hơn, Galaxy S21 sẽ dùng?
Duy Luân
2 thángBình luận: 105
#CES21: Qualcomm giới thiệu cảm biến vân tay siêu âm Gen 2 rộng và nhanh hơn, Galaxy S21 sẽ dùng?
Tại triển lãm CES 2021 đang diễn ra, Qualcomm giới thiệu cảm biến vân tay dùng sóng siêu âm thế hệ thứ 2. Với tên gọi 3D Sonic Sensor Gen 2, cảm biến này có diện tích chạm lớn hơn 77% (8x8mm, so với đời cũ là 4x9mm) nên sẽ giải quyết được vấn đề khó chạm của đa số cảm biến vân tay trong màn hình hiện tại. Cũng nhờ diện tích rộng hơn nên máy sẽ ghi nhận được nhiều dữ liệu hơn trong mỗi lần chạm, kết hợp với bộ xử lý mới giúp tốc độ nhận diện tăng 50% so với đời cũ.

Thực ra nói là thế hệ 2 nhưng đúng ra nó đã là phiên bản thứ 3 rồi. Cái đầu tiên ra đời vào năm 2018, sau đó 2019 Qualcomm có ra mắt phiên bản 3D Sonic Max với diện tích chạm lớn hơn (tới 20x30mm) nhưng không có cải tiến gì về tốc độ cả. Và thế hệ 3 là cái xuất hiện trong bài này.

Cảm biến vân tay siêu âm của Qualcomm lần đầu được sử dụng trong chiếc Galaxy S10 năm 2018. Lúc đó gần như mọi cảm biến vân tay trong màn hình đều dùng công nghệ quang học nên sẽ chậm hơn và kém ổn định hơn. Tuy nhiên thế hệ 3D Sonic Sensor đầu tiên lại có nhiều vấn đề, ví dụ như lỗ hổng bảo mật khi dùng miếng dán bảo vệ màn hình (sau đó Samsung khắc phục bằng một bản update phần mềm), tốc độ nhận diện không nhanh như kỳ vọng. Mới đây Samsung cũng update chiếc Galaxy Note 20 để giải quyết vấn đề tương tự.

Qualcomm nói rằng những chiếc điện thoại đầu tiên dùng 3D Sonic Sensor Gen 2 sẽ bắt đầu bán ra vào đầu năm 2021, không có tên máy hay tên nhà sản xuất cụ thể nào được đề cập. Có khả năng Galaxy S21 sẽ dùng cảm biến này, tiếp nối những gì đã có của S10, Note 10, S20 và Note 20 trong 2 năm qua.

Nguồn: The Verge
Lần này thì to vật vã rồi đấy
@Jakelong22 Rồi nó cũng thấy đổi thôi. Từ màn bé giờ cũng to tổ bố rồi
@MID217 Iphone 12 không tai thỏ, full viền và dùng vân trên màn -- và 1 con như hiện tại , bạn chọn con nào ?
@zer0_7 Mình thấy touch id ngon hơn chứ. Để trên bàn, mặt vẫn dán máy tính, tay trỏ mở khoá. Face id phải cầm lên đưa mặt vào nhìn. Hoặc đang chạy xe đội mũ đeo khẩu trang, bất tiện lắm.
Mình dùng cả 2 nhưng khi nào cầm con faceid đi làm thì không thích cho lắm.
@Jakelong22 Tương lai sẽ có Face ID dưới màn hình , còn đeo khẩu trang thì Touch ID cũng ở dướl màn hình .
Quẹt đâu cũng dc 😁
@NghiepTranVINA Tại sao triển lãm mà tôi ko thấy bất kì hình ảnh và video nào?
Ngon rồi
SaiO
TÍCH CỰC
2 tháng
Ko q tâm lắm vì hiện tại đã rất tốt rồi
tuanbida
TÍCH CỰC
2 tháng
Giờ thì tất tần tật trong một con chip!
Hi vọng là sẽ dùng trên những con mới chứ bọn Sam dùng bản cũ 2 3 đời máy r.
Có khi nào Apple gắn lên ip13 không ta.
SS hô hào là sáng tạo nhưng thực ra là mua của QC về gắn vào. Và cùi bắp mấy đời chưa khá nổi.
Cả lũ lợn năm nào kéo ra khóc lóc FID giờ nín hết rồi.
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Ghetbonbatluong Hơi đâu mà chấp, đại đế mừ
converts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Sút lợn Đổi tên thành óc lợn thì hợp hơn :v . Search thử cái tấm nền apple của thằng nào đi :v
a buu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kinh nghiệm cho thấy công nghệ của Táo thường lẹt tẹt sau các hãng khác từ 2-3 năm như: màn hình viền mỏng, màn hình 2K, camera góc rộng, chống nước IP68, sạc nhanh, sạc không dây ... và ... Hay túm lại Táo sử dụng công nghệ cũ giá bèo nhưng lại bán giá cao nhằm tối đa hóa lợi nhuận
@converts Cậu đã là lợn thì tất nhiên trong đầu nó óc gì biết rồi, có cần phải quảng cáo um lên thế không?
Lại lu loa chuyện tấm nền à?Apple nó chia đơn hàng cho LG, BOE thằng chủ m nó rầu thúi ruột kìa ko lo an ủi mà còn đi lắm mồm.
bao giờ ấn đâu cũng được thì ngon hiiii
hipppo
TÍCH CỰC
2 tháng
@thanhlevan81 Chắc phải vài năm nữa.
@thanhlevan81 Chả bao giờ có! Nếu ấn đâu cũng dc thì sóng siêu âm phải phát ra toàn màn hình! Vô cùng phiền phức mà hiệu quả ko cao so với rắc rối nó gây ra!
DuyAnh187
ĐẠI BÀNG
2 tháng
hài nhỉ , thế là bản Exynos ko được hả ? vậy thôi càng nói càng muốn dẹp mịe con chip Exynos
@DuyAnh187 trong bài viết có nói exynos k dùng dc hả thanh niên ?
@DuyAnh187 Toàn đoán bậy
@DuyAnh187 ủa cảm biến vân tay liên quan gì vi xử lý ???
@kenseven123 ko đọc bài mà chỉ comment nó thế bác ạ
@DuyAnh187 nói nhảm nhí vl
lnndinky
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Hi vọng ko dở hơi như bản cũ, dán cường lực là khỏi xài hoặc phải lủng 1 lỗ trên màn hình rất buồn cười
@lnndinky Mình nghĩ ở nước ngoài họ không dán cường lực cho màn hình. Trong các điều kiện nghiên cứu, thử nghiệm cũng không có vụ cường lực này đâu
@thanhlevan81 Cường lực là trò lừa đảo thôi
lnndinky
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhlevan81 yay eu hay us thì mình ko biết thật, nhưng bán dt ở VN - châu á, thì họ cũng nên để ý chuyện này 1 xíu nhỉ
cuonguot9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Camera trước ẩn dc nữa đúng là tuyệt vời
rộng ra là thích rồi.
i2Bi
CAO CẤP
2 tháng
Giờ muốn có ai đó xài flaship android mượn vọc thử cũng k có. Cuộc đời ăn táo 10 năm nay rồi 😔
Ra FPT, TGDD 😁 Mình cũng 10 năm ăn Táo rồi.
Cười vô mặt
anhlau87
TÍCH CỰC
2 tháng
Có còn vấn đề với miếng dán màn hình không nhỉ?
nefertem
TÍCH CỰC
2 tháng
nếu k phải mùa dịch mang khẩu trang thì công nhận cái faceid nhanh vl ra , mở chưa đến 1s
Cười vô mặt
Có bị lỗi dán màn ko ? 😁
Cười vô mặt
VTP21
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình qua iOS từ 4s đến giờ, tự nhiên muốn hóng dùng thêm Sam S21 anh em nghĩ có nên hay không?
VTP21
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hayoja Cũng không dư lắm, chỉ là đang dùng 7plus thì tính mua thêm 12 hay s21, một trong hai vì đang có con 7plus dùng rồi bạn.
VTP21
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hayoja Hết năm rồi tính mua món đồ tự lên dây cót tinh thần xíu đó bạn. Kk
Irisiioo
TÍCH CỰC
2 tháng
@tran quang vi Vậy thì chờ chừng nào Sam bán và hỗ trợ hoàn toàn bản Snap ở vn rồi mua. Sam ra 2 sp cao cấp 1 năm, đợi lần này Ko đc thì chờ lần kế, chả mất gì, mỗi tội độn giá cao chót vót
Hayoja
TÍCH CỰC
2 tháng
@tran quang vi Snap thì có con Tab S7 / S6 đó. Nghe nói Exynos năm nay tốt hơn rồi, chắc đợi nó ra tầm 1 tháng đợi đánh giá chi tiết xem thực tế thế nào rồi tính tiếp ^^
Bạn mình ít nhất 5 người đang xài S20 / Note 20 (thường và Ultra), thấy họ cũng khen chứ chả ai chê gì.
Trc chưa dùng FaceID thì thấy nó ko tiện, đến lúc dùng rồi thấy nó tiện ko ngờ. Ko muốn quay lại Touch ID nữa
@traind Đến khi apple nó làm Touch trên màn hoàn hảo không cần tai thỏ nữ, thì lại chán Faceid ngay ấy mà bạn.
Đc 1/3 hoặc 2/3 màn hình thì ngon
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019