Cha đẻ Python nghỉ hưu, cảm ơn ông đã tạo ra ngôn ngữ lập trình tuyệt vời

Duy Luân
1/11/2019 2:53Phản hồi: 156
Cha đẻ Python nghỉ hưu, cảm ơn ông đã tạo ra ngôn ngữ lập trình tuyệt vời
Guido van Rossum là cha đẻ của ngôn ngữ lập trình Python - hiện đang là ngôn ngữ lập trình phổ biến nhất thế giới. Sau 6,5 năm làm việc ở Dropbox, ông sẽ nghỉ hưu. Cảm ơn ông đã tạo ra một ngôn ngữ dễ học, dễ tiếp cận, và hiện tại đang được dùng cho nhiều mục đích khác nhau từ viết web server, phân tích dữ liệu, machine learning và AI cho tới lập trình phần cứng, IoT. Tất cả các hệ thống data đang dùng ở Tinh tế đều được viết bằng Python, cục tự động phân loại bài viết trên Tinhte cũng là Python, và hệ thống tự động gợi ý tag sắp ra mắt cũng là Python. Uber, Dropbox và nhiều công ty lớn khác cũng đi lên từ Python.

Trong một số trường đại học, ví dụ đại học RMIT mình từng học, Python cũng được giảng dạy ở lớp cơ bản về lập trình. Lớp này không chỉ dành cho sinh viên IT mà cho cả các ngành kinh doanh nữa, nên nhiều bạn bè của mình tuy không phải là dân IT nhưng vẫn có thể viết được Python.

Python rất dễ học, dễ đọc, dễ hiểu, y như tiếng Anh thông thường vậy. Anh em nào muốn tìm hiểu về lập trình thì có thể học thử Python, đã lắm.

Nguồn: Dropbox
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chống chỉ định với những bạn có vấn đề với “tiếng anh thông thường” =)))
@vqt907 Huhu buồn quá. Sao ô đi sớm quá ô ơi 😔((
quangpro1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adagioleonard ông vẫn còn ,mà ba
@quangpro1990 buồn nẫu cả ruột hiu hiu 😔:(:oops::oops:
@quangpro1990 Ko nói chắc Nó sắp thắp nhang luôn rồi đó :d
Sao bằng Pascal, Delphi 😁
@Darklord.Py C vẫn là vô đối nhé, Pascal với Delphi xưa lắc xưa lơ rồi =))
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Darklord.Py Hồi đi học, trường dạy tin học cơ bản là dos, win 3.1, Lotus, nâng cao là Pascal. Nhớ mãi lập trình cái đồng hồ mà cứ kim giây nhảy thì nó nháy cái mà chả biết làm sao (vì kim giây nhảy là nó vẽ lại cả cái đồng hồ). Còn thằng bạn thì viết 1 cái exe mà chạy lên cái phát nhạc Tây Du Ký, hâm mộ nó dễ sợ, sau mới biết là nó chép của người khác đoạn nốt nhạc. Học mà ám ảnh những if...then.... Rồi ông thầy dạy bảo đẳng cấp cao là phải C+ cơ...
@Darklord.Py no no no, asembly mới là nhất nha bác
@Darklord.Py Nói thì các bác bảo nghiêm túc, cơ mà các bác toàn hướng tư tưởng ae giật lùi vậy, nếu đi theo hướng kiến trúc sư, xây dựng nền tảng thì đi sâu vào ngôn ngữ cũ. Còn đâu thì cứ ngôn ngữ mới mà chơi. Chứ động vào mấy con này có mà giật lòi mắt :v
mình cũng thấy python dễ viết dễ học, nhiều thư viện hỗ trợ nên làm gì cũng dễ

nhưng ăn tài nguyên nhiều hơn các ngôn ngữ khác, kể cả khi đã tối ưu code kha khá
@micheal9000 sai lòi, ngôn ngữ quyết định chậm nhanh là chuyện bình thường, ông code python, js thì có giỏi bằng giời vẫn không thể chạy nhanh như code bằng C đc
@vqt907 Thế thì nên check lại! Ngôn ngữ chỉ là đặc tả và các cú pháp cần thiết phải tuân theo. Bản thân ngôn ngữ ko quyết định chương trình "nhanh" hay "chậm". Nó do trình biên dịch compiler/interpreter quyết định. Tùy thuộc vào kiến trúc định hình cho nó mà chương trình thực thi nhanh hay chậm. Khi bạn đưa ra ví dụ ở trên, thì bạn có hiểu là C/C++ sau khi biên dịch thì ra trực tiếp mã máy và chạy trực tiếp. Trong khi Python thì qua những khâu nào? Đừng nên đánh đồng ngôn ngữ lập trình với behind architecture của chúng.
@zerolove77 Kiểu người trực tiếp nói tiếng Anh sẽ nhanh hơn nhờ anh phiên dịch...
Mới biết đc python căn của căn bản.
lenhan555
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lovegameisme Mình cũng thế. Mới hiễu sơ cách gán giá trị cho biến này nọ. Chưa tìm hiểu về continuous loop nữa.
@lenhan555 Nó chỉ có for... while loop thôi. 😃
Mình thấy Telegram mượt mà khủng khiếp vậy mà viết bằng C++ cũ nhỉ, đang tập tành tìm hiểu Dev mong anh em chỉ giáo
longt61
TÍCH CỰC
4 năm
@hoang_nguyenvu209 không dám cũ đâu bác. Đổi mới từng ngày, vài năm lại 1 phiên bản thêm vô vàn tính năng. Bác dành cả đời nghiên cứu chuyên nghiệp cũng học không có hết được đâu. Chả thế mà mấy ông dev già cứng đầu còn đang than là thêm nhiều tính năng "vơ vẩn" quá, cứ để nguyên cho nó nhẹ và các ông ấy dễ kiểm soát. Mà các ổng quên là có phải ai cũng siêu nhân như mấy ổng đâu. Hic.
nguoidinhan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoang_nguyenvu209 C/C++ nó như Dịch Cân Kinh vậy, nguyên thuỷ nhưng luyện dc thâm hậu thì mấy con ngôn ngữ khác chỉ là muỗi
htux
CAO CẤP
4 năm
@hoang_nguyenvu209 nhân của các HDH Linux, mac, windoof đều viết bằng C/C++ đó bạn. mấy ngôn ngữ như python, php, js, ruby nó chậm cũng 1 phần là do mỗi lần chạy phải qua 1 lớp interpreter để biên dịch thành mã máy rồi mới chạy trực tiếp trên cpu đc. còn C/C++ ngay từ đầu nó build thẳng ra ngôn ngữ máy, tối ưu hết rồi
@hoang_nguyenvu209 nói một cách tương đối thì đại loại là ngôn ngữ nào code nhanh thì sẽ chạy chậm và ngược lại code chậm thì lúc chạy lại rất nhanh =))
ngày xưa máy tính đa phần cấu hình yếu nên phải ưu tiên cái loại ngôn ngữ chạy nhanh, còn giờ máy mạnh rồi, lại chạy theo kinh tế thị trường nên phải ưu tiên loại code nhanh 😆)
tất cả đều từ ngôn ngữ lập trình latin mà ra hết,xin cảm ơn ông latiner đã tạo ra ngôn ngữ lập trình tuyệt vời này.
utkz2319
TÍCH CỰC
4 năm
@hiệp sĩ kanzaki Xàm
trunglb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiệp sĩ kanzaki Bên Nga ngố cũng có vài cái riêng của của nó chỉ là do tiếng Nga mình ko học, TQ giờ cũng có vài cái riêng toàn bằng tiếng Tàu...nhiều lắm nhưng ko phổ biến thui. Ngay tới hdh cũng nhiều loại nhưng chuyên dụng ko phổ biến và họ cũng ko có nhu cầu bán
@trunglb Đúng rồi, một trong những ngôn ngữ phổ biến do Nga ngố phát minh ra là Kotlin để viết app Android. Thậm chí những phiên bản gần đây, Google còn dùng Koslin mặc định cho Android Studio kìa .
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
Cám ơn ông. Ông nghỉ hưu để ai cũng nhớ đến ông.
Phill Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn ông!
Ngôn ngữ nào lập trình ios nhỉ
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangphithanh Swift, object-c
@nk0ktran96 Swift là của apple phát hành thì phải dễ học hơn thì phải
Anonymousss
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangphithanh swift nha (Dùng viết code thuần ios), hoặc có thể dùng javascript để viết bằng framework React Native hoặc Dart dùng cho framework Flutter để viết đa nền tảng
@hoangphithanh Native: Swift/ Objective -C
Hybrid: C#, javascript, Flutter.
fedora_
ĐẠI BÀNG
4 năm
em dùng python được cũng gần 5 năm tại bank, công nhận python nó ngốn tài nguyên ... có điều chỉ có python mới bắt kịp tốc độ thay đổi của bank. Còn tài nguyên thì nếu dự án thành công thì tài nguyên bao la 😁 ...
@fedora_ Tài nguyên hiểu là lương nhể, còn dự án ko thành công thì đừng mơ thưởng cuối năm nhá.
kudatluv93
TÍCH CỰC
4 năm
@congzing Tài nguyên ko phải là lương đâu bác à. Các sếp thấy dự án suôn suôn thì mới phê duyệt tờ trình nâng cấp, cho rót vốn nâng cấp tài nguyên lên cho hệ thống nó vận hành, chứ không có mua bừa 1 đống về để sẵn mà triển khai đâu.
tùy môi trường hoạt động nữa. Ví dụ như lập trình di động thì chả ai dùng Python cả
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
Python làm automation thì rất ngon.
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Mình trùm PHP nhưng ở VN bh dô công ty lớn toàn tuyển Java nên méo tìm dc việc PHP cho chuẩn form huhu :mad:
@Nokoa khẩu khí lắm, viết luôn cái framework dùm cháu ạ.
@Nokoa Công ty tớ (làm) luôn chào đón các bạn trùm PHP, cần việc ở SG cứ inbox nhé 😁
@Nokoa Tinhte cần PHP, inbox CV mình đi
htux
CAO CẤP
4 năm
@Nokoa qua cty mình đi, php & symfony ngay từ hồi đầu thành lập, mà giờ cũng có thêm 1 số java & .net core rồi ;)
Sao ông ko lấy tên ông đặt cho tên ngôn ngữ lập trình lun nhỉ?
@vn_ninja Vì ổng khoái trăn 😁
Mr.Fly
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Do ông ấy thích chuơng trình monty python gì đó.
@vn_ninja vì ổng k phải là " zon ma phe " hay " kép bơ ky " 😁
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Ở VN thì JavaScript, Java mới là ngôn ngữ lập trình phổ biến, có nhu câu tuyển dụng cao nhất hiện nay còn Python thì rất ít nơi tuyển dụng
@tokylo Sai. Các công ty vừa và nhỏ chuyên làm các hệ thống tầm trung trở xuống hoặc làm cho Nhật rất ưa chuộng xài PHP và Python. Java dành cho các hệ thống lớn và lâu đời.
Tks ông.
Đọc cả bài đọng lại mỗi ông Duy Luân học RMIT 😆
@trungduca8vn Khoe trá hình ahihi, đùa thôi
@trungduca8vn RMIT thường thôi khi nào học MIT hãy khoe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019