Chainfire đang thử nghiệm cách root máy Android mới: ít bị "cục gạch" hơn, dễ unroot hơn
Duy Luân
6 nămBình luận: 91
Chainfire đang thử nghiệm cách root máy Android mới: ít bị "cục gạch" hơn, dễ unroot hơn
Chainfire, một lập trình viên nổi tiếng trong thế giới Android với công cụ root mạnh mẽ, hiện đang thử nghiệm cách root máy mà không cần can thiệp vào thư mục /system của Linux (systemless). Điều này làm giảm nguy cơ máy bị trở thành cục gạch nếu bạn làm sai thao tác nào đó hoặc chạy sai kernel, lúc này công cụ root chỉ đơn giản không cho phép bạn làm tiếp. Ngoài ra việc unroot cũng sẽ dễ hơn, chỉ cần reset máy lại là mất root chứ không cần làm nhiều bước phức tạp, tiện khi cần đen thiết bị đi bảo hành hay cần bỏ root tạm để update OTA từ nhà sản xuất. Nói thêm về cách làm của mình, thay vì chỉnh sửa thư mục /system thì Chainfire sẽ chỉnh sửa phân vùng boot của hệ thống. Anh nói rằng việc flash lại boot sẽ đơn giản hơn nhiều so với flash system.

File ZIP để flash hiện đã có bản thử nghiệm cho các máy Nexus, anh em quan tâm có thể thử qua ở đây. Lưu ý, do mới thử nghiệm nên lỗi sẽ còn rất nhiều, và nếu anh em muốn thử cách thức mới trên một máy đang root sẵn thì sẽ phải flash lại phân vùng /system gốc trước khi thực hiện.

Nguồn: XDA
Dragon9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ root rồi xong không biết unroot 😆
db9911
TÍCH CỰC
6 năm
tương lai của máy samsung đây rồi, hy vọng tìm ra cách push root vào /boot như hồi 4.4 xài tweelroot apk,
ko nhảy knox nữa :v
jedi9
TÍCH CỰC
6 năm
@db9911 Hình như chỉ có mỗi note 4 bị vậy thôi. Còn s6 ko bị (chắc note 5 cũng vậy vì chung con chip) khi dùng kingroot thì phải.
db9911
TÍCH CỰC
6 năm
@jedi9 Mình xài s6 đây, 5,0 thì dùng pinpongroot đc ko nhảy knox, nhưng lên 51 nó fix r, n5 thì mặc định 51
, chỉ có root qua odin thoai :v nhảy knox rồi đừng hòng về 0x0
lethuan2310
ĐẠI BÀNG
6 năm
@db9911 Bác chỉ em cách rs knox con note 3 bản 9005 với. 😁
lethuan2310
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thanhtv881995 Bác chỉ em cách rs knox con note 3 bản 9005 với. 😁
càng nhàn càng tốt.
root thành cục gạch chưa có bị nhưng rôt máy thì nhiều rồi làm hoài, thằng sámung phá thoải mái chả lo
Làm gì có
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng SS lành nhất, nghịch chẳg lo brick
@Azion Đúng là flash zip thì qua Rec dễ hơn. Nhưng nếu chưa có rec thì root bằng tool không khổ ah. Lâu rồi mình không dùng ss nữa nhưng cách của nó thì không cần xem lại. Chỉ vài thao tác rất dễ nhớ. Nên mình nói dễ. Sony với HTC thì lúc trước unlock bootloader là muốn điên rồi không biết giờ sao, LG thì đở vụ unlock nhưng mấy cái tool thì không chuyên nghiệp, bản nhà mạng thì càng khó hơn. Tóm lại ai thích xài cái nào cứ xài. Không tranh luận nữa. Máy nexus ngon nhất.
tuananh.04
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanvietbt83 "Ok bạn thấy nó sướng thì bạn xài đi, mình thấy khó thì mình không xài". Nexus là dòng máy thuần android nhất từ google chưa qua một công đoạn tối ưu nào từ các nhà sản xuất khác mà còn nói khó xài. Lạy thánh @tanvietbt83! Các bạn ở đây chỉ muốn góp ý trên quan điểm khách quan thôi. Chịu khó lắng nghe đi.
@tanvietbt83 Nêu cái tool nào của LG không chuyên cho mình học hửi coi...mắc cười quá
Ss chỉ chuẩn một 1 tool và 1 cách nạp file chạy,lỡ lỗi thì cục gạch à
Bạn nói LG tool không chuyên nghiệp thế bn biết LG có mấy tool chuyển về rom gốc không và bao nhiêu dạng file cứu máy softbrick không
Nói ra là cứ y như rành và pro lắm nhỉ
@darkera13 Root ss từ s5 trở về sau cũng chỉ một cách
Bản Hàn dễ tương đối
bản nhà mạng Us hay châu âu hơi chua nhưng vẫn bẻ chết được
root ko đụng vào /system 😁 :D :D
root mà dễ bị "cục gạch" à
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ôi nghe chainfire la thấy khiếp rồi. Cha này mà die thì mih sẽ lập bàn thờ!
joncine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levutuannghi cuồng sơ thôi bạn.
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
lên dĩa con LG G E975 rồi, ai mua xác không, ship viettel
@Ruiz giá bao nhiêu bác ơi inbox e 01686096658 nhe
Android không Root giống như iOS ko jb thì hơi bị chán. Nhưng cũng tới 1 lúc nào đó cần sự ổn định thì mình cũng giữ gốc xài. 😃
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhphucng25 Thật ra android root mới ổn dinh dc chứ ko root cài nhiều app 1 thời gian máy rất lag, root rồi freeze app cài bao nhiêu cũng chiến (mình bị cuồng freeze system app freeze hết nhờ vày pin moi max dc)
SilverA
TÍCH CỰC
6 năm
@vinhphucng25 Mình cũng thấy vậy! Trong hàng tỷ điện thoại Android liệu có bao nhiêu người root. Và trong hàng triệu người root liệu có bao nhiêu người thật sự thích root (thích tùy chỉnh vọc vạch) và bao nhiêu người bị ép phải root (do máy bản gốc hoạt động quá kém nên phải root). Dù sao bản gốc hoạt động tốt, ổn định và đơn giản vẫn phù hợp với đa số người dùng hơn. Chỉ có 1 số ít người dùng thích vọc vạch và có thời gian vọc vạch thôi.
dùng hàng xiaomi, có unlock sẵn luôn rồi, còn root thì còn dễ hơn ăn kẹo
Trước mình cài lại room cho con LG G, up xong nó bị mất 3G,( thỉnh thoảng có nhưng rất yếu). mình up lại các kiểu ko dc, mang quán cũng ko dc. quá nhọ
bth8888
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bạn gọi cho số này nhé có thể giúp được bạn đấy 097 6246661 , trọng
quangvinh_c4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ up baseband cho nó là xong, chỉ cần 5 giây là căng sóng
@quangvinh_c4 Hắn có xài LG nào đâu
Unbrick vẫn cứu được như thường
Bay imei vẫn có cách fake hoặc restore
Hàng samsung cũng tùy con,không phải con nào cắm odin mà nó nhận usb hết đâu
Cũng như LG thôi,tool cũ có khi nhận còn mới máy dc máy không
Tóm lại thằng sam nó hơi tù cái vụ tool 1 cách nên tỷ lệ sống không cao
Minh muon nang cap phien ban moi ma k mat root phai lam sao? Galaxy s5 sprint 4.4.2. Minh moi tu ios chuyen sang android. Nen k biet
@Quốc.Tiến68 kiếm rom phiên bản android cao nhất của máy đó về flash,flash xong mà thấy chưa root thì tải cái này về cài vô máy rồi root thôi
https://www.google.com/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=pingpongroot_beta6.apk
Google
google.com

mới chuyển từ iOS qua android thì nên tìm hiểu kỹ rồi làm,ko thì đưa ra tiệm làm cho lành
có bạn nào biết root ss s6 5.1.1 mà ko bị nhay knox không? mình muốn root de choi game, nhưng k muốn bị mất bảo hành.hixxx
Sony M4 nhìn vào... đi ra
Móa nó, máy cho có 8GB ram mà hệ thống với ứng dụng không xoá được đã gần 7GB cmnr. Đến bao giờ mới cài full app lên thẻ nhớ đây trời
Zzz!!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Vũ Việt Anh Máy bác 8g ram cơ ah @@
@Nguyễn Vũ Việt Anh Root máy cài Link2SD
Mexila
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Vũ Việt Anh Bác đang sở hữu con máy có cấu hình cao nhất thế giới rồi, còn rên rĩ gì nữa....😁
trungking
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Vũ Việt Anh bộ nhớ trong ko phải là RAM nhé ;))
Mong sao nhanh có cho em note 4 AT&T của mình
Mong sao nhanh có cho em note 4 AT&T của mình
Dùng android phuc vu cai may: freeze app titanium, kernel, under/overclock, i/o tweak, cai j ma conversive, .. Dai loai dieu khien tốc độ bump của cpu vs workload.. 😆 tat ca nhung thu nay tôi chơi từ hồi galaxy s2 mới ra cách đây mấy năm và rồi t từ bỏ vì qua bao nhiêu tuỳ chỉnh thì mèo vẫn hoàn mèo và khoảng cách vs ios vẫn là 1 trời 1 vực. Dùng ios từ đó đến h 😃))
P/s: cái lão chainfire này h vẫn còn root đc trc cũng hay lên xda down kernel root của lão 😃)) lão giỏi thì apple hay google nó thuê r k phẢi ngồi đó optimize cho ng khác =)))
ngtient38
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ ngày xưa xài htc evo 3d, chỉ biết root mà ko pít unroot, chạy lại rom stock, giờ thì làm tốt hơn với ss, lg

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019