[Chăm sóc xe] Hướng dẫn thay lọc máy lạnh Ford Ecosport
Vua Lười
3 năm trướcBình luận: 41Lượt xem: 27.952
[Chăm sóc xe] Hướng dẫn thay lọc máy lạnh Ford Ecosport
Ford Ecosport hay bị lầm tưởng là không có lọc máy lạnh do thợ sờ tay vào phía trên hộc để găng tay không thấy. Thật ra thì Ecosport có lọc máy lạnh nhưng lại nằm sâu phía giữa con ngựa của xe và việc tháo ra đòi hỏi phải có một bài hướng dẫn. Mình mất khoảng 30 phút mới tiếp cận được lọc máy lạnh Ecosport và sau khi tháo lắp vài lần thì rút ngắn lại thời gian chỉ còn 10 phút.

Đầu tiên các bạn phải chuẩn bị một bộ lục giác "bông", bộ lục giác này sẽ giúp các bạn mở nhiều ốc của xe Ford vì họ sử dụng toàn loại ốc này, giá của bộ lục giác loại xài được nằm vào khoảng 120-150 ngàn. Trên xe Ford Ecosport có tổng cộng 12 con ốc lục giác bông cần mở để tiếp cận lọc gió máy lạnh. Nhắc lại là đây là một việc hơi cực nên các bạn nên chuẩn bị sẵn nước uống kế bên và một cây quạt để đỡ mồ hôi nhé.

Đây là lọc cũ màu cháo lòng
Đây là lọc mới màu trắng ngọc trai - nhìn là thấy sạch hơn rồi
Đây là khu vực ghế phụ EcoSport, các bạn đẩy ghế về sau hết cỡ cho dễ thao tác
Sau một hồi vật lộn các bạn sẽ thấy cái lọc, dễ không các bạn? Mình đùa thôi, đọc tiếp đi..
Bên dưới hộp để đồ ghế phụ bạn sẽ thấy 3 con ốc, dùng lục giác bông đúng kích thước mở ra nhé
Bên trong hộp để đồ khi mở ra, bạn mò mò sẽ thấy 2 con ốc lục giác bông cùng kích thước, mở ra luôn
Bên hông ngay cửa các bạn dùng tay giật mạnh tấm che ra, nó kết nối bằng ngàm thôi, gãy mua cái mới
Dùng tay giật mạnh nguyên khu vực hộc để đồ các bạn sẽ lấy hộ để đồ rời ra ngoài
Phần cần số các bạn dùng tay giật mạnh lên, nhắc lại là gãy mua cái mới được, có bán nhé
Sau khi tháo lên các bạn so với hình này, thấy chỗ nào còn ốc thì gỡ ốc chỗ đó ra
Tháo tấm che bên con ngựa ra các bạn sẽ tiếp cận được khu vực hộc lọc gió máy lạnh và tháo tiếp 5 con ốc
Và đây là thành quả cái lọc cũ sau 20.000km chưa thay

Mùi hôi trên xe là tổng hợp của rất nhiều loại mùi khác nhau ám vào xe khi đóng kín cửa. Ví dụ như mồ hôi người ám vào da ghế hoặc bị hút vào lọc máy lạnh, hoặc mùi đồ ăn thức uống bị hút vào lọc máy lạnh lâu ngày. Có nhiều người vẫn lầm tưởng rằng mùi hôi là do thuốc lá nhưng thật ra không phải, khi hút thuốc mà mở cửa kèm theo tắt máy lạnh thì chẳng bao giờ có mùi ám lại vì không khí luôn đối lưu. Chỉ khi các bạn tạo ra mùi gì đó trong xe mà không thoát ra được thì mới để lại mùi mà thôi.

Quên hoặc lười hoặc tiếc tiền không thay lọc gió máy lạnh là một trong những nguyên nhân hàng đầu khiến chiếc xe có mùi phản chủ. Mình có ngửi thử cái lọc gió sau khi thay ra thì có mùi tổng hợp rất kinh điển và ấn tượng khó phai. Hy vọng sau khi đọc bài này các bạn sẽ để ý hơn đến lọc gió máy lạnh của xe mình. Giá một cái khoảng 80-100 ngàn hoặc hơn chút tuỳ loại có than hoạt tính hay không, các bạn có thể mua ở các cửa hàng phụ tùng xe hơi đều có.

Các bạn nào có yêu cầu hướng dẫn thay lọc máy lạnh của bất kỳ xe nào hoặc hướng dẫn làm gì đó cho xe vui lòng để lại comment mình sẽ hướng dẫn nhé.

Tái bút, ức quá phải nói: tại sao phải thay lọc máy lạnh? Tại vì cái đó nó ảnh hưởng trực tiếp đến việc cái xe có bị hôi hay không, và ảnh hưởng đến sức khoẻ các bạn. Hàng ngày bao nhiêu bụi đường sẽ bị hút vào cái lọc này, nếu nó quá dơ nó không còn tác dụng lọc nữa. Còn việc mùi trên xe, hầu hết là do mùi cơ thể, mùi thức ăn ám lên lưng ghế, trần xe, khi các bạn đóng cửa xe bật máy lạnh. Còn nếu như nói do mùi thuốc lá thì hoàn toàn không phải, mình là một người hút thuốc lá rất nhiều và chưa ai lên xe mình nói là xe hôi thuốc lá.
41 Bình luận
Thay lọc gió santafe 2015 đi bạn
ahihi chưa có xe để thay
nhà còn dột thì bao giờ với mua được xe đây
hướng dẫn thay lọc máy lanh KIA sorento 2010 giúp e với a Vua Lười
VW polo 2015 Vua Lười ơi... Nếu hướng dẫn châm nước làm mát, nước rửa kính luôn được thì tốt, nhìn Vua Lười làm thấy ham quá.
@antlovely
Các bác cho hỏi là con ecosport này độ gắn máy ecoboost vào có đc ko?
Quá hay. Cảm ơn mod
Thay cái lọc gió thôi có cần phải đổ mồ hôi mồ kê vậy ko
Sửa luôn chiếc xe chắc đổ máu quá
Hướng dẫn mình thay lọc ford transit 2010 với bạn, tìm sơ lanh quanh chả thấy đâu 😔
Lọc gió Mazda 3 đời 2008-2012 có vẻ dễ thay hơn ẻm Eco này :3 Dù cũng nằm ở vị trí khá hiểm....Lọc gió đh của Peugeot 3008 thì...ôi thôi 😔
Thanh niên có con xe ăn đăng bài suốt như đăng cho kịp chỉ tiêu trả lương ấy

đăng từ mấy cái nhảm nhảm li ti

đến mấy cái nhảm hơn

quá nản
@Vua Lười Cá nhân mình mặc dù là người dùng xe lâu năm, nhưng mình thấy bài của Vua Lười rất có ích, không phải ai cũng biết các kiến thức này, hơn thế nữa còn tạo đam mê cho mình tự tìm hiểu, mày mò tháo lắp vợ 2, mặc kệ người khác nói thế nào mong là bạn vẫn luôn phát huy tinh thần chia sẻ, làm vì yêu thích của mình.
Chúc bạn luôn thành công.
@antlovely Cảm ơn bạn ạ. Những người như bạn khiến cộng đồng tốt đẹp hơn.
@kill.applehater Làm gì mà căng thẳng vậy, hay tải thêm 1 bài viết khi vào tinhte làm tốn tiền 3G hoặc tốn pin đt của bạn hơn? Tinhte bắt đầu rồi phát triển từ những bài viết chia sẻ nhỏ nhất, sơ lược nhất, rồi khi cộng đồng có kiến thức hơn thì các bài viết sẽ dần chuyên sâu hơn. Cơ mà về cơ bản, Tinhte ko mạnh hay chuyên sâu hẳn về một vấn đề nào đó như VOZ hay OS, OF ... nên nếu những thành viên kì cựu của các diễn đàn đó lên tinhte đọc thì nên bỏ qua những bài viên cơ bản kiểu này.
@kill.applehater Không đọc thì lượn nhẹ nhàng, để có người không biết người ta đọc.
Mấy cái này ra hãng làm thôi 😃 lọ mọ làm gì, cứ theo lịch bảo dưỡng mà chơi

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png https://.........../r3/1.png
Ỏ Việt Nam nhìu camry kìa review đi mod. Hay là mod đi xe gì review xe đó, b
Cho e hỏi sau bao lâu thì thay lọc gió?
@quyhienhinh cái đó tuỳ vào khu vực bạn chạy xe có nhiều khói bụi hay không. Nếu như ở thành phố thì tầm 10k đến 15k km là thay được rồi.
Nếu thấy xe có mùi lạ khi bật quạt gió hoặc máy lạnh thì cũng nên kiểm tra thay thế lọc gió này.
Làm Honda Civic đi bác 😃 hơn 40k mà e chưa có thay
MÌnh thì đang cần mua mỗi cái lọc. Bạn nào biết chổ bán chỉ giúp
Lúc thay không có máy lạnh nóng quá.
Đây là một thiết kế làm khó người sử dụng!!!
@xedapghe
Ngoài ra thằng nào thiết kế chỗ để cái lọc gió này cũng ngu nữa. Thường thì lọc gió phải để trước quạt gió, chứ để sau quạt thế này rất nhanh bẩn cánh quạt, tạo mùi hôi và tiếng ồn.

Cứ nhìn mấy cái quạt trong gia đình, chạy chừng 1 tháng phải vệ sinh cánh với lồng rồi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019