Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chăm sóc xe] Tấm che két nước Honda Winner - các xe khác cũng có, đẹp, chống đá văng

Vua Lười
18/11/2016 11:51Phản hồi: 117
[Chăm sóc xe] Tấm che két nước Honda Winner - các xe khác cũng có, đẹp, chống đá văng
Honda Winner và nhiều xe khác có hệ thống giải nhiệt bằng két nước nằm ở ngay phía trước. Thiết kế két nước nằm ở vị trí này hoàn hảo cho công dụng hứng gió giải nhiệt. Nhưng khi sử dụng xe ở điều kiện đường sá Việt Nam thì vị trí này rất dễ bị tổn thương do đá văng, hoặc do đi rửa xe vô ý xịt vòi áp lực vào. Mình đã từng bị thủng két nước trên Honda CB1000R trong một lần đi tour Đông Dương và tình huống đó thật kinh khủng, cứ đi vài chục km là dừng lại để châm thêm nước giải nhiệt do bị rỉ ra ngoài. Tuy rằng có nhiều bạn cho rằng gắn tấm che này là không cần thiết nhưng thà "làm chuồng trước khi mất bò" nhất là với những bạn hay phải di chuyển trên hành trình xa.

Tấm che két nước này được CNC từ một tấm nhôm nguyên khối. Có nhiều bạn thì có cách giải quyết đơn giản hơn đó là sử dụng lưới "chuồng gà" để làm, tác dụng như nhau nhưng rẻ hơn. Mình giới thiệu với các bạn tấm che này chủ yếu là vì tấm nhôm thì nhìn nó thẩm mỹ hơn và gắn vào lỗ ốc dễ hơn, không cần phải độ chế nhiều.

Tuy nhiên theo mình thấy thì kích thước lỗ trên tấm che két nước này hơi lớn nên chỉ cản được những viên đá lớn, còn đá nhỏ hơn thì sẽ có thể lọt vào. Nhưng thật ra khi đã gắn tấm che này lên thì đá kích thước nhỏ hay lớn gì tỷ lệ trúng cạnh của tấm che luôn cao hơn tỷ lệ lọt vô lỗ của tấm che. Theo như lời của bên sản xuất ra tấm che này thì mình cũng có thể yêu cầu họ thay đổi kích thước của những lỗ này theo ý thích.

Đặt trên bàn tay để các bạn dễ so sánh kích thước

Tấm che két nước này được gắn cố định vào két nước nhờ hai lỗ ốc gắn chung vào lỗ ốc của két nước. Theo như mình thấy thì sau khi gắn vào tấm che sẽ nằm rất sát két nước, và nhờ nhôm có màu sáng nên các bạn sẽ thấy ngay vị trí két nước trông rất điệu đà.

tinhte.cheketnuocwinner-4.jpg tinhte.cheketnuocwinner-5.jpg

Vì tấm che này có lỗ lớn và nằm rời bên ngoài nên tác dụng giải nhiệt sẽ không bị ảnh hưởng nhé. Trên moto phân khối lớn có rất nhiều hãng làm đồ chơi làm tấm che này nên các bạn cứ yên tâm sử dụng đừng lo đến việc máy bị nóng hơn hay gì đó nhé.

tinhte.cheketnuocwinner-6.jpg tinhte.cheketnuocwinner-7.jpg
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rij
TÍCH CỰC
7 năm
Dạo này tt viết về winner nhiều ta. Đặc biệt là sau khi có thông tin về số lượng winner đc bán ra thì đọc báo thấy nhiều bài hơn hẳn 😁
enix
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rij Tinhte ko biết có mối gì không nhưng có loạt series từ lúc Winner nhấp nhổm ra mắt kìa, Ex hay Raider ko có được ưu ái như vậy đâu 1-2 bài là cao ;)
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@enix Nghỉ thoáng tí đi bạn, Ex hay Raider quá oke rồi cần gì viết nhiều ^^
@enix Hồi Ex mới ra mình nhớ là cũng cả đống bài về nó
Xe dream có không ta
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Bác không cho mọi người 1 mức giá để tham khảo nhỉ ?

P/s: em đã nghe dc 550k trong video 😃
@vxx9x bye bye...về tự chế 1 cái kinh tế hơn nhiều...
coitmno1
ĐẠI BÀNG
7 năm
xe nào làm mát động cơ bằng dung dịch thì mới có nha. xe phổ thông chắc có mỗi exciter với winner
nhưng quả thật giá 550k thì mắc vãi lều =))
@coitmno1 nó lắp vì két nước nó nằm sau bánh trước thôi
@coitmno1 CNC từ 1 tấm nhôm mà thím. Cũng đáng đấy chứ
@coitmno1 Raider hình như có
kenlove520
TÍCH CỰC
7 năm
dream wave sỉrius làm méo gì có két nc mà lắp.
@kenlove520 Troll mà cãi làm gì !
e4600
ĐẠI BÀNG
7 năm
tại bác thớt xui chứ chỉ bị xịt nước méo thôi chứ đá mà văng vô chỗ đó cũng hơi khó. Với lại két nước bé tẹo, khó lòng nào văng trúng. không như CB1000 thì cái két nó chà bá nên dễ trúng hơn.
E thì bị ngược lại vs bác thớt, cái đồ che két cạ lâu ngày lủng két.😁:D từ đó về sau không bao giờ che chắn gì nữa hết.:rolleyes::rolleyes:
Xấu và cản gió làm mát ko được tối đa vì cản phần nào lượng gió vào đáY rồi . Còn nếu rửa xe hay sỏi đá vô tình bay vào thì chịu khó ngồi lấy cái đũa tre vót nhọn tí ngồi lấy nó ra và nắn mất thanh tản nhiệt thẳng ra là lại ôk đỡ tốn 500k
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bao nhiêu cái, ở đâu , exciter lắp đc ko 😃
tikinrock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Alibaba2906 Nếu ở SG thì đến tiệm nào cũng có nhé 😁
@Alibaba2906 Hỏi ai?
traind
CAO CẤP
7 năm
@Alibaba2906 hỏi kiểu này có chó nó bán hàng cho bạn
@Alibaba2906 500k 1 cái trong clip còn ji 😃) lớn đầu r mà hỏi 1 câu k có chủ ngữ vị ngữ 😃)
@Alibaba2906 Bên Mang Lợi facebook bán nha bạn.
Có cho EX150 lun, đang sale off 50%. còn 275k.
Wave có không
@NhiLamTran93 Lậy má. Két nước chỉ có trên máy làm mát bằng dung dịch thôi ạ
hhbt91
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NhiLamTran93 Có mà ko cần xài còn nếu cần thì lắp vào mặt tiền người lái ấy.
@NhiLamTran93 Wave xài két nước luôn hả bạn?
Sirius Fi?
@#JK hic, Dành cho tản nhiệt két nước mà
Winner của bác sơn lại màu à? Thấy đẹp
Ab 125 két nước bên cạnh phải chắc chả cần đâu nhỉ (mình rửa xe xịt thẳng vào nên bị móm mất mấy lá nhôm rồi)
@|Nguyễn Văn Hiếu xe ga có nắp che hướng xuống dưới k cho xịt thẳng nc vào r mà b 😆
@facebook001 Thấy nó bẩn nên xịt ngược lên cho nó sạch, ai ngờ nó lại mềm, dễ biến dạng như thế
kenlove520
TÍCH CỰC
7 năm
@|Nguyễn Văn Hiếu nếu vệ sinh thì bác dùng bàn chải để chãi dọc theo thớ.
fix lá nhôm bị méo thì dùng 1 đoạn sắt thẳng chiều dài = cái lỗ chọc vào rồi fix lại ok thôi.
mấy cái xe có cái két nước này như raider fi, winner, ex... thì khi đi rửa xe phải nói người ta, chứ không là tét bọc...
@chuyenvientuvan
😁:D:D raider là két mát nhớt
Ko phải két nước nha bác :D:D:D
mr.bao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@writedung Raider giờ lên fi két nước rồi bác
dino_su
CAO CẤP
7 năm
@writedung Bác ko đọc kỹ ak. Raider fi nhá. Ko phải raider bxc
cho em xin địa chỉ tiệm bán miếng che két nước này cho exciter 150.
nhìn thô quá, kiểu như tấm đi phần tấm xe đi phần xe, thấy mấy đứa đi ex nó lấy tấm lưới đen có bọc nhựa bên ngoài xịt logo yamaha hay gì các kiểu lên trông ok hơn mà đỡ tốn 500k :p
@Nguyễn Ngọc Minh c4a b thử lấy tấm lưới đen bọc nhựa và tấm nhôm cnc kia che vào mặt b r bảo ng khác ném cục đá đến xem 500k hay 200k ngoài chợ tốt hơn 😆 hơn nữa miếng kia ngta cũng phải mua về gắn chứ kp free mà b nói đỡ tốn 500k 😃)
@facebook001 so sánh thế cũng so, hết nói 😁
@Nguyễn Ngọc Minh c4a Phí tiền!
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
7 năm
CNC thì giá đó củng đúng quan trọng chất liệu nhôm ra mua cái của anh tung của , hay hàng giá rẻ mấy xưởng trong hẻm gia công mấy chục k gắn dc mấy bỡ nhôm ô xi hóa sỉn màu gớm lắm
mr.bao
ĐẠI BÀNG
7 năm
đồ chơi ai thích thì chơi
Kể ra mắt nhỏ hơn xíu là dc. Ex gắn chắc đc. Mình trước cũng gắn mà h tháo ra rồi. Xe để trần luôn hên chưa ăn đá lần nào. Có giá loại gắn cho ex ko thớt???
Lắp thêm thì được nhưng phải nhớ bởi nếu cái gì cũng ốp lên xe mà thiếu hiểu biết nguyên tắc làm mát cho máy thì có khi hại người hại ta.... nhất là mấy cái chống văng sình... rất nguy hiểm.! Bla bla

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019