Chẳng may bạn phải chọn Facebook hoặc Apple thì bạn chọn ai?

cuhiep
26/12/2020 4:42Phản hồi: 637
Chẳng may bạn phải chọn Facebook hoặc Apple thì bạn chọn ai?
Chúng ta đang ở giữa một sự kiện hiếm hoi khi cả hai công ty làm ra hai sản phẩm mà chúng ta đều dùng rất nhiều. Mình nghĩ hoài không ra một kết cục nào đó mà Apple buộc Facebook ra khỏi hệ sinh thái của họ hay Facebook buộc Apple ra khỏi hệ sinh thái của họ… nhưng ví dụ, ví dụ thôi là chúng ta phải chọn một trong hai thì anh em chọn ai? Apple hay Facebook?

Mình nói là khả năng phải chọn một trong hai là rất thấp vì cả hai đều không thể làm được điều đó không chỉ vì lợi ích gắn kết mà còn vì luật pháp. Apple không thể tự nhiên ban Facebook khỏi sản phẩm của họ khi mà Facebook không vi phạm gì, Facebook cũng không thể làm điều tương tự.

Hai bên cơ bản là mâu thuẫn về mô hình kinh doanh. Facebook coi người dùng là món hàng còn Apple coi người dùng là đối tác mua hàng. Thông tin người dùng là điểm chung. Facebook cần càng nhiều thông tin của món hàng mình bán càng tốt. Và thông tin tốt nhất là lấy từ thiết bị của Apple. Apple thì muốn bảo vệ thông tin của khách hàng mình nhiều nhất.

Cho dùng hai CEO đã lời qua tiếng lại từ 2014 đến nay nhưng app Facebok làm cho iPhone hay iPad vẫn là app tuyệt vời nhất nếu so với các nền tảng khác. Mượt hơn, update nhanh hơn, tính năng phong phú hơn, hình up lên từ iPhone rõ hơn, hình xem từ iPhone cũng rõ hơn, livestream từ iPhone độ phân giải cao hơn…

Tương lai thế nào?
Apple sẽ tiếp tục bảo vệ quan điểm, mô hình kinh doanh của họ như họ đã làm nhiều chục năm nay. Họ không thể bị khuất phục. Họ cũng không có yêu cầu phải xoá Facebook hay Facebook phải chết. Họ chỉ cần Facebook làm đúng, ít nhất là quy định áp dụng chung cho mọi bên khi phát hành app trên thiết bị iPhone.

Nếu theo dõi vụ Fornite có thể thấy Apple cũng chẳng cần Fornite phải chết chỉ cần dừng vi phạm hợp đồng, quay về chính nghĩa là sẽ lên lại sàn. Không cay cú.

Facebook thì sau bao nhiêu năm cũng chưa từng bị khuất phục. Biết bao nhiêu scandal rò rỉ hàng trăm triệu thông tin tài khoản, bị các brand lớn tẩy chay… nhưng vẫn đứng đó, vẫn tiếp tục xem thông tin user là sản phẩm kinh doanh cốt lõi, không đẩy mạnh bảo mật… mà còn dùng chính thông tin đó với số lượng lớn để đi ảnh hưởng chỗ này chỗ khác.

637 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo apple vì thích
@TsanHoang Admin hỏi lựa chọn giữa Apple và FB chứ ko phải giữa đt và fb. Nên phạm trù câu hỏi nhỏ hơn. Mình nghĩ ngoài kia đa số sẽ chọn FB (Apple chỉ chiếm khoảng 20% thị trường đt, số lượng người dùng FB lại lớn hơn rất nhiều) nhưng trên tinhte thì ae sẽ chọn Apple
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@JKLee Do những người quan trọng cái hình thức, thần thánh cái đt. Chứ t thì ko bao giờ 😆))
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@cuhiep Rất tỉnh và sâu cay, fb mượn cớ độc quyền công kích nhưng boss chỉ nhẹ nhàng lật bản chất của fb ra bàn dân thiên hạ xem và không nói gì thêm, kể từ đó fb thành vai phản diện. 😆
Mình sẽ chọn apple vì không có Facebook vẫn sống được, không có Apple thế giới này sẽ rất buồn
@BlackBerryz Kha năng giải trí của bạn thật khác thường. Kiểu chỉ nhìn ngồi ngắm vái vỏ iphone là lên đỉnh thay vì lên mạng xã hội ngắm gái quay tay.
okimdull
TÍCH CỰC
3 năm
@minhtienbk Mấy chuyện đó có lợi cho nhà sản xuất mà =]
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@minhtienbk Đó là xu hướng bố láo ăn cắp ko phải công nghệ như 5G hay Quick Charge,...
Theo facebook vì ko có apple thì còn nhiều hãng đthoai khác, tuy ko hoàn hảo bằng apple hiện tại nhưng dùng cũng rất tuyệt. Còn facebook, với mình giúp việc kinh doanh, kết nối mọi người rất mạnh và nhanh, đa phần muốn quảng cáo thì nhiều khi hữu ích hơn cả quảng cáo truyền thống.
echconlun
ĐẠI BÀNG
3 năm
Còn chú em thì cũng nói chiện thiếu i ốt đó.
@samsunggalaxy Cừu nhà em hiền lắm. Nó không cắn đâu.
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@【iTinhTế】 Tầm nhìn của bạn lại xa quá nhờ
Chưa chắc, nếu như ng dùng Apple ko có Facebook, họ sẽ tìm sang 1 nền tảng MXH khác để sử dụng chứ chưa chắc đã bán cái iDevice đi để mua 1 cái đt khác, và khi đó mảnh đất quảng cáo lại dành cho Twitter,... chẳng hạn vì lượng ng dùng Facebook sẽ giảm đi đột ngột. Apple rất giỏi trong lĩnh vực game changer.
kenzitrung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang xài iphone và ko cài cũng ko chơi facebook 😆😆😆 cơ bản ko xài fb lâu rồi 😁😁
tungldbt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kenzitrung Vấn đề ko phải là của facebook không thôi ông ơi. Mà là của tất cả các nhà quản cáo . Cả cái trang Tinhte này cũng sống nhờ quản cáo. Để ý là thấy đầy. Website và ứng dụng Tinhte đều thu thập thông tin người dùng cho quảng cáo. Mà admin bày đặt thanh cao chọn apple. Thử không có quản cáo. Mấy ông kia lấy kinh phí gì để viết bài và duy trì diễn đàn cho mọi người. Nên bớt tấu hài đi các người AE
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@tungldbt Chuẩn nè, xưa còn ít chứ dạo đây chèn thẳng quảng cáo to tổ bố vào bài viết.
Ko thích fb thu thập thông tin quảng cáo thì mình cũng dẹp quảng cáo đi chứ. iTinhte?
kenzitrung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ChipHero Nói chung tuỳ quan điểm mỗi người thôi 😁😁
Quảng cáo không có tội, không quảng cáo thì lấy đâu ra nguồn thu. Nhưng lấy thông tin người dùng để tối ưu hoá quảng cáo thì hơi ghê, ví dụ như bạn gọi điện hoặc nhắn tin với bạn bè trong messenger để nói bạn bị đau răng, và lát sau bạn vô facebook thấy hiện quảng cáo phòng khám nha khoa gần khu vực bạn đang sống...
còn các loại quảng cáo khác thì như panel ngoài đường thôi, treo đó cho nhiều người qua lại rồi ai có nhu cầu thì mua sản phẩm thôi, kiểu dạng quảng cáo đại trà chứ ko biết bạn là ai và ko biết nhu cầu bạn là gì.
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@kenzitrung Cái nào cũng có mặt lợi mặt hại.
Quảng cáo định hướng giúp tăng doanh thu, hiệu quả.
Quảng cáo kiểu treo đại thì như bọn bán kính zú to trên fb đó.
Cái định hướng rõ ràng nó tốt gấp 69 lần, bù lại thông tin bị lộ ra, nhưng thực tế chả có thông tin gì quá ghê gớm.
Nên chấp nhận đc thì chấp nhận thôi.
kenzitrung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ChipHero Quá đúng rồi 😆😆
ntmhung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo Apple vì Facebook ít dùng Facebook
tamdong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Face giờ mở lên toàn quảng cáo. Mấy người bán hàng cần. Chứ người dùng bình thường cần gì. Thiếu gì cái giải trí youtube chẳng hạn.
tungldbt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tamdong Youtube mở lên là “ba đời tôi trị trĩ...” tinh tế cũng đầy quảng cáo kìa.....có nên xoá bọn nó luôn không bạn êy
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@tamdong Kiểu nó cũng như nhau thôi
tamdong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tungldbt Youtube mất 45k tháng là xong. Còn tinh tế thì kệ đi thỉnh thoảng còn bấm mấy cái quảng cáo ủng hộ.
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tất nhiên là facebook vì đa số người dùng Apple đều có FB còn người dùng FB thì k nhất định phải có Apple
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Obj 430u đấy là bác nghĩ thế
@haharious thực tế là thế 😆
echconlun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Obj 430u Sẵn sàng dẹp Facebook vì đek có gì vui ngoài ảo vọng ... tạp chủng, soi mói và một đóng rồi mù quảng cáo xàm l
@Obj 430u Chọn Facebook vì mình không xài hàng táo.
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
Ko có apple còn androi. Ko có fb thì bán hàng online căng nha
alphi
TÍCH CỰC
3 năm
Theo apple vì facebook quá ảo. Mà ảo mình lại ko thích
ozonspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chọn facebook vì x
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
Chọn apple vì mình không bán hàng online kkkkkk
duong8x
TÍCH CỰC
3 năm
Chọn vợ hàng xóm
david0403
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chọn apple vì facebook có mất app cũng lên web coi được
@david0403 nó chặn mọi thứ từ các sản phẩm apple khi truy cập mọi cách vào ứng dụng của nó, giống như gg chặn tất cả ứng dụng của nó trên những điện thoại chạy chip kirin của huawei đấy
issarel
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn_Huy_Hoàng quỳ =)))))
@Nguyễn_Huy_Hoàng Có nghĩa là người ta lên trình duyệt web từ pc windows. Như mình hay dùng facebook trên laptop hơn là điện thoại nên cấm apple cũng không khó gì.
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
facebook, chứ ko xài đồ apple thì còn brands khác, thiếu gì, cái mạng xã hội lên bóc phét nó với thú vị
Mình sẽ chọn apple vì chẳng có FB cũng chẳng sao
minh95pt
TÍCH CỰC
3 năm
Tất nhiên là apple vì chuyển sang dùng mạng xã hội khác.
@echconlun Mua iPhone vào Facebook. Ko có Facebook bỏ iPhone mua samsung.
18K
CAO CẤP
3 năm
@JKLee Bốc mả lên thày online phán. Bốc đi bốc được rồi - bốc lên xác còn nguyên hoạ cả nhà
minh95pt
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn_Huy_Hoàng thì sao? who care? nó định hướng gì thì kệ nó chứ liên quan gì đến ai? mất insta, whatsapp, facebook. rồi sao? nhắn tin zalo? imess? và 1 đống mxh VN đang muốn người vn ủng hộ kìa? càng vậy càng có lý do bỏ fb.
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng ko quan tâm có hay ko Fb lắm. Chat chik thì nhiều app lắm. Còn iPhone thì chỉ có Apple.
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@CuongLam02 Nhưng nếu không có iPhone thì mua smartphone hãng khác cũng không chết.
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@Vrtta Ko có FB sài cái khác cũng ko chết.
@CuongLam02 Được bao nhiêu người dùng mạng xã hội khác?, có cái mạng lotus gì đó bạn qua sài đi 😆
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@King_of_đồi_artour_babaev Fb quan trọng vs bạn thì kệ bạn chứ. Vs tui ko có nó cũng chả ảnh hưởng j.
@CuongLam02 Có câu nào tôi nói nó quan trọng không?, có vấn đề đọc hiểu à?, tôi đang nói đến mức độ phổ biến của fb
duongluc85
ĐẠI BÀNG
3 năm
Càng tốt, cai được facebook.
Theo fb. Đt còn lựa chọn khác.
@caffeinezzZ Chuẩn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095