Chào anh em, mình đang có nhu cầu cài hệ điều hành Linux trên máy tính để bàn. Mình muốn dùng usb...

lecalal
20/11/2020 15:2Phản hồi: 4
Chào anh em, mình đang có nhu cầu cài hệ điều hành Linux trên máy tính để bàn. Mình muốn dùng usb wifi để kết nối internet, tuy nhiên mình đã thử 2 loại của TP-Link là T4U và WN722N nhưng CentOS và Ubuntu đều không nhận. Các bác có biết loại nào dùng được xin tư vấn giúp mình với. Xin cảm ơn.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lạ nhỉ, tớ dùng ubuntu bản xfce cắm con TPLink 722N vào nhận luôn ấy :3 xem vài thông tin thì nó bảo chỉ tương thích với WN722N V1. Máy nhà tớ còn dùng con WN723N nhỏ xinh nữa 😆) Ngoài ra thì laptop của tớ đang cắm con này nhé, dùng ngon, mua về để nghịch hack wifi với airgeddon :v 😁 https://tiki.vn/usb-wifi-chuan-n-to-c-do-150mbps-tenda-w311ma-hang-chinh-hang-p459152.html
Thử vào xem qua Manjaro hay RebornOS (đều là Arch-based).
phimyo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cài thử bản Ubuntu mói nhất 21.04 xem nó có nhận không?
https://vinasupport.com/huong-dan-cai-dat-hdh-ubuntu-21-04-desktop/
VUHEO
TÍCH CỰC
3 năm
Linux tiện lợi hơn Windows ở chỗ không cần cài driver. Do đó phần lớn các thiết bị ngoại vi đều sử dụng được với Linux một cách hoàn chỉnh, card mạng cũng không ngoại lệ.
Bạn phải biết một nguyên tắc khi cài hệ điều hành linux: tất cả các thiết bị ngoại vi cần dùng với máy tính của bạn đều được dêtech driver khi cài đặt hệ điều hành. Do đó bạn phải cắm tất cả vào khi cài (và phải mở nguồn cho nó nếu cần). Còn nếu bạn cài xong hệ điều hành rồi mới cắm card mạng vào thì bạn cần phải cài rất nhiều gói nữa, mới có thể sử dụng được.
Giừo bạn làm lại, cắm card mạng vào (của bạn là usb wifi), reinstall Ubuntu (cài mới hoàn toàn), chắc chắn máy tính sẽ nhận

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019