Chào mọi người, e thắc mắc là chip bất kì đều có thể gắn lên mainboard bất kì hả mn?

Lãnh_Nguyệt
2/10/2020 15:20Phản hồi: 4
http://makecool.ddns.net/configuration.php
Bạn kiểm tra các thiết bị hoạt động được với nhau tại đây .

Cpu và mainboard có chạy được là tùy thuộc vào chipset có hỗ trợ cpu đó hay không trên mainboard . Thông thường thì chipset hỗ trợ cho thế hệ của cpu . Ví dụ intel bạn nghe nói tới thế hệ 10 ví dụ intel i9 10xxxx . Số 10 ở đầu là thế hệ . i9 là theo có người nói là hiệu năng , còn theo dễ thấy nhất là chỉ cho số nhân . Cũng có trường hợp ngoại lệ . chipset của cpu ví dụ như intel z490 hỗ trợ cho cpu thế hệ 10 11 . Là như vậy , chứ không phải cứ cpu nào gắn vào đều chạy hết . Đơn giản như vậy thì ai còn nói kỹ thuật cao làm gì bạn .

Từ hướng dẫn trên , bạn biết cpu là thế hệ thứ mấy rồi từ đó tìm mainboard cho phù hợp . Nghe ban nói ram 2GB thì mình nghĩ chắc chắn phần nhiều là ddr3 bus 1111 mhz là tối đa . Máy đó thuộc về thời của dual core và core dual . Nên còn không có tên gọi của thế hệ cpu nữa . Quá cũ luôn . Tuy vậy , nó vẫn còn dùng được . Bạn nói rõ tên của cpu trên là Exxxx hay là Gxxxx để mọi người chỉ cho .
Mà hình như bạn nói cpu là nói nguyên cái máy luôn hay là chỉ là cpu không thôi ? . Do ngôn ngữ việt nam mình dễ hiểu lầm lắm . Nếu vậy thì bạn mở máy ra , đọc thông số ghi trên mainboard số hiệu là gì rồi mọi người tư vấn cho bạn . Bạn có thể đang nói về mainboard cũ còn chạy được có ssd và ram nhưng cpu thì có thể hư . Giờ kiếm cpu và mua vga cho việc chạy .
Bạn xài phần mềm gì ? . Kinh phí là bao nhiêu ? . Mục đích mua là để làm gì ? .
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

makecool
TÍCH CỰC
4 năm
http://makecool.ddns.net/configuration.php
Bạn kiểm tra các thiết bị hoạt động được với nhau tại đây .

Cpu và mainboard có chạy được là tùy thuộc vào chipset có hỗ trợ cpu đó hay không trên mainboard . Thông thường thì chipset hỗ trợ cho thế hệ của cpu . Ví dụ intel bạn nghe nói tới thế hệ 10 ví dụ intel i9 10xxxx . Số 10 ở đầu là thế hệ . i9 là theo có người nói là hiệu năng , còn theo dễ thấy nhất là chỉ cho số nhân . Cũng có trường hợp ngoại lệ . chipset của cpu ví dụ như intel z490 hỗ trợ cho cpu thế hệ 10 11 . Là như vậy , chứ không phải cứ cpu nào gắn vào đều chạy hết . Đơn giản như vậy thì ai còn nói kỹ thuật cao làm gì bạn .

Từ hướng dẫn trên , bạn biết cpu là thế hệ thứ mấy rồi từ đó tìm mainboard cho phù hợp . Nghe ban nói ram 2GB thì mình nghĩ chắc chắn phần nhiều là ddr3 bus 1111 mhz là tối đa . Máy đó thuộc về thời của dual core và core dual . Nên còn không có tên gọi của thế hệ cpu nữa . Quá cũ luôn . Tuy vậy , nó vẫn còn dùng được . Bạn nói rõ tên của cpu trên là Exxxx hay là Gxxxx để mọi người chỉ cho .
Mà hình như bạn nói cpu là nói nguyên cái máy luôn hay là chỉ là cpu không thôi ? . Do ngôn ngữ việt nam mình dễ hiểu lầm lắm . Nếu vậy thì bạn mở máy ra , đọc thông số ghi trên mainboard số hiệu là gì rồi mọi người tư vấn cho bạn . Bạn có thể đang nói về mainboard cũ còn chạy được có ssd và ram nhưng cpu thì có thể hư . Giờ kiếm cpu và mua vga cho việc chạy .
Bạn xài phần mềm gì ? . Kinh phí là bao nhiêu ? . Mục đích mua là để làm gì ? .
@makecool Cảm ơn bạn. Mình đã có laptop từ trước và xài khá ok rồi.
Mình được cho cây cpu này nên tập tành build "cho biết" nên chắc chỉ tầm rẻ rẻ 4-5tr cả màn thôi. Chắc chơi game là chính (lol, gta 5) chứ công việc thì lưu trên lap tiện đi lại hơn.
@makecool Theo mình xem thì cpu này có main là H61 M-K của asus. 1 ram 2gb và mình có sẵn 1 ram 2gb khác nữa. Ssd 240g. Không vga, và chip Intel pentium ... (mình sẽ thay).
Bác có recommend chip nào và vga cho mainboard này không ạ?
makecool
TÍCH CỰC
4 năm
@Lãnh_Nguyệt Bạn tìm tất cả các chip nào mà có dạng iX 2YYY hay 3YYY . Tất cả các cpu đó đều dùng được mới mainboard h61 . Và ddram mainboard hỗ trợ là ddr3 đời đầu tiên 2200 mhz trở xuống . ra ngoài chỗ bán dồ cũ , mua ram ddr3 bus 2200 mhz trở xuống và dung lượng thì càng lớn càng tốt thường là 4GB . Còn cái có 2 GB thì không nên dùng nữa vì quá ít giờ mua 2gb thì không nên . Nên mua 2 thanh nhỏ là 4GB tối thiểu . Vga thì nơi chỗ nào bán thì bạn hỏi người ta rồi tra trên http://makecool.ddns.net/applicationgame.php để biết số fps mà vga đó có thể cho theo tựa game của bạn . Rồi từ đó mà lựa chọn . Vì số lượng vga là khủng khiếp nên có thể có sự sai sót giữa tính toán lý thuyết và thực tế . Nếu có gì sai sót , bạn báo lại hay email hay zalo để mình sửa lại cho phù hợp .
Vì là đồ cũ nên họ có cái gì thì bạn lưa chọn rồi mua cái đó . Bạn kiểm tra xung nhịp của cpu đời thứ 2 và thứ 3 tại http://makecool.ddns.net/languages/vietnamese/products/expert/index.php?Link=Expert_product . Cái nào có xung nhịp cao nhất và giá cả phù hợp thì bạn nên chọn . Đừng chọn cpu nào có xung nhịp thấp như là danh sách cpu đã đưa để theo đúng với đòi hỏi ứng dụng game và có lợi cho bạn khi dùng . Chọn vga cũng vậy , tuy nhiên không phải vga mạnh là cho game fps cao . Tùy vào tựa game .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019