Chào mọi người

Địa Sầu
21/10/2020 1:57Phản hồi: 18
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

makecool
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn coi lại ram có bị lỗi thì thay 1 thanh đi . Lấy phần mềm memtest kiểm tra lỗi của ram xem thử thanh nào bị . Rồi lấy thanh đó ra ngoài mua mới thanh khác giống như thanh còn lại về cắm vào . Nếu không phải lỗi của ram thì mới tính tiếp . Bạn chơi game gì mà có hiên tượng này xảy ra ? .
@makecool Ram ko liên quan bạn , vì mất 1 thanh game vẫn chạy bt , tất cả các game bạn
makecool
TÍCH CỰC
3 năm
@Địa Sầu Quan trọng là ở chỗ đó . Nếu ram bị lỗi , thì bình thường it phát hiện ra . Chỉ khi nào load dữ liệu liên tục , thì lỗi xảy ra , lúc đó cpu không truy suất lại dữ liệu thì đứng phần luồng cpu đó và dẫn tới là fps sụt giảm . Chỉ khi nào test mem thì mới biết . Còn bình thường máy vẫn có thể chạy được . Vì sụt fps thì chỉ còn có thể là ram bị lỗi mới dẫn tới chuyện này . Bạn kiểm tra bằng phần mềm memtest , chứ ở trạng thái bình thường khó biết ram bị lỗi lắm . Nếu bạn rút 1 thanh ram và chạy game bị sụt thì thanh ram đó bị lỗi . Kiểm tra lại bằng test mem cho chắc ăn . Còn nếu cả thanh kia cũng bị thì chỉ nó cách là thay ram . Ram thường bị chuyện này . Vì tản nhiệt không tốt , điện chập hờn , hoác cũng có khi là tăng xung nhịp . Và cũng có thể trường hơp là chipset của mainboard nữa .
Giờ chắc chắn nhất là loại trừ memtest cho ram trước . Nếu memtest bị lỗi thì là ram . Còn không nữa là chipset . Chứ khi đã chạy được thì gpu không dễ gì mà giảm fps . Nếu gpu có chuyện thì màn hình không có tín hiệu .
Việc này cần người chuyên vì nó đòi hỏi phần mềm chuyên dụng và thời gian cũng vài tiếng mới kiểm tra . Tốt nhất đem ra ngoài nơi bảo hành để họ kiểm tra và bảo hành cho bạn .
@makecool Ok tks bạn , để mình thử đã nhé
@makecool Tạm thời hôm nay mình không có USB có gì ngày mai mình test báo lại bạn nhé.

Cảm ơn
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
B theo dõi task manager, lúc fps drop thì xem có process nào sử dụng nhiều tới CPU thì xem đó là cái gì. Khả năng cao là có app nào tự khởi động lấy tài nguyên máy, có thể là window update, defender, app bên thứ 3, tệ hơn là coinminer, malware. Dùng PC thì chịu khó luôn để ý tới task manager.

Ngoài ra nếu RAM lỗi là hệ thống ko nhận luôn chứ ko có chuyện chỉ khi game mới gây ra drop fps. Thich thì cứ thử memtest86 thôi =)))
@riruan Mình nghĩ bị hư main rồi bác.
Giờ máy mình không nhận chuột bàn phím màn hình nữa.
Máy bật 1 lúc thì tự động tắt xong lại bật lại.
@riruan Máy mình sau khi gỡ 1 cây ram vẫn chơi game bình thường.

Vẫn là lỗi khởi động lại có tỷ lệ bị sụt 50% fps . Bác cho mình hỏi còn khả năng phần nào có thể có vấn đề không?
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@Địa Sầu Bộ pc của b là linh kiện mới hay là cũ tùm lum ráp lại? Nhìn cái 8100 + 1050ti đi với Z270, rồi 2 ram hãng khác nhau thì ko giống tự build lắm. Nếu dính tới hàng cũ thì còn lỗi nhiều =)))
@riruan Máy này mình build hơn 2 năm rưỡi rồi, ram thì 1 thanh trước 1 thanh sau. Hàng còn bảo hành.
Cập nhập ngày 23/10/2020:
Máy mình bị hư 1 cây Ram 8GB đang đi sửa chữa.

Mình chỉ muốn hỏi là 1 cây ram đủ tụt 50% fps không các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019