Chất lượng định vị GPS của playbook

sontaybb
23/5/2011 0:55Phản hồi: 26
Chào các bạn, mình đã thử nhiều cách với playbook trong việc định vị GPS , cả bằng bing maps và phần mềm mới Compass. Nhưng mình nhận thấy chất lượng thu tín hiệu GPS của playbook cực kỳ kém, mình thật nản khi tìm hiểu qua một số diễn đàn nước ngoài, họ cũng có đánh giá như vậy, thậm chí còn có người "chia tay" luôn. Với mình điều này không quan trọng vì những tính năng khác của playbook hữu ích hơn, nhưng dù sao có mà chất lượng còn hơn có để trang trí. Các bạn cùng đánh giá thông tin này nhé.
P/S: Đã so sánh cùng vị trí với BB9700 và 8820, thấy 2 em BB bắt tốt còn em PB ngồi im, hix
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy thì thất vọng quá, thôi chia tay em nó đi rồi cho em dùng...😃
nhoc10
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có cái compass mà thấy nó đứng im chả nhúc nhích gì @@
hak2c
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hình như Playbook làm j có GPS :S
Có đấy bác, dùng Bing, trời nắng đẹp (mỗi tội thằng dùng nó thì mồ hôi mồ kê) thì nó bắt được, nhưng đọc tên địa danh thì chẳng hiểu mình ở cái quốc gia gì nữa 😁
dongocvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho em hỏi các bác cài compass bằng cách nào vậy ?
Bác hỏi thử bác Keeper xem, còn mình lấy nguồn bên Dâu đen
hak2c
ĐẠI BÀNG
13 năm
eatures OS BlackBerry Tablet OS
CPU 1.0 GHz dual-core processor
Messaging Email, Push Email, IM
Browser HTML
Radio No
Games Yes + downloadable
Colors Black
GPS No
Có GPS built-in. Có điều là nó chưa được turn ON chính thức và thực hiện full functions.
Keeper đã thử code 1 đoạn lấy tọa độ trong lúc ko có wifi, ko có tethering, hoàn toàn ko có Internet Connection thì vẫn lấy được tọa độ chính xác từ vệ tinh. Tuy nhiên ko phải lúc nào cũng lấy được.
Theo như trả lời của Tim Neil và Adam Stanley là 2 PlayBook Development Manager thì bản OS Update sẽ tốt hơn. 😃
Đã update lên version mới 1.0.5. Chất lượng định vị đã rất tốt, có thể dùng Bing maps và Compass. Mình sẽ up ảnh minh họa lên sau
Chưa tốt, vẫn còn sai số tới gần 1Km. Tuy nhiên tốc độ response nhanh hơn trước, tầm 5-10 giây. Hy vọng GPS tốt hơn và Keeper sẽ release App Định Vị đang viết 😃
thanh_tan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bing Map hôm qua mình dùng chính xác đến 4m mà, với đièu kiện trời quang và không ngồi trong nhà dùng GPS, GPS của Playbook nói chung tương đương các dòng BB điện thoại có GPS như 9700
Ryu89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình hơi gà nên hỏi em playbook này có sử dụng được GPS mà không cần wifi không? Nếu được hướng dẫn mình với! Cám ơn nhiều...!
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn Ryu có thể cài combo Magellan compass + Gmap 6.02 hoặc Trekbuddy :
http://www.tinhte.vn/f478/share-android-apps-cho-playbook-os-2-0-a-957493/index13.html
http://www.tinhte.vn/f478/share-android-apps-cho-playbook-os-2-0-a-957493/index14.html

Gmap 6.02 có thể down map về theo cách của bạn Rainyday92 , còn Trekbuddy thì copy map vào máy .

mình cài cả 2 , nhận xét là chất lượng GPS của PB đã khá tốt , thậm chí còn tốt hơn Bold 9000 của mình . Chỉ cần ra ngoài hành lang cho nó bắt đc GPS 1 lần , rồi vào sâu trong nhà vẫn bắt được . Bold 9000 của mình thì chỉ bắt đc ở ngoài , vào nhà là tịt .
Cái này phụ thuộc tùy apps, mình đã thử qua các offline map thì thây RMAP bắt sóng GPS tốt nhất, vửa mở apps vào là có sóng GPS định vị mình đang ở đâu liền (ngay khi ở trong nhà).
cả RMAP hoặc Trekbuddy đều có thể download map offline bằng soft mobile atlas trên PC.
Nhưng rất tiếc cả 2 cái đều không thể search hay có navigation offline được.
Ryu89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhưng mà Gmap này phải OS 2.0 trở lên hả bạn. Mình đang sử dụng 1.0.8 có được không?
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
1.0.8 thì ko đc bạn ạ , Gmap này là của Android
chipM
TÍCH CỰC
12 năm
Chia tay PB cũng vì thất vọng cái GPS. Người hay ngoài đường như mình mà không có GPS thì bó cẳng.
Ai đang xài Gmap thì có thể làm theo cách sau:
- Dùng Gmap (nhớ đang nhập bằng tài khoản của google) trên BB cho nó xác định vị trí của mình.
- mở Gmap trên PB (nhớ cũng đăng nhập bằng cùng tài khoản của google phía trên) - khi này bạn có thể thấy vị trí của mình được 😁

Em vẫn dùng cách này giữa Google map trên Laptop và Gmap trên BB. Hi vọng là dùng tốt với cặp đôi BB và PB. Ai làm thử và cho phản hồi xem sao.
Chẳngc có gì fải than vãn về gps của pb cả bạn ạ mà cũng chẳng làm theo cách của bạn làm gì cho phức tạp, cũng ko nhất thiết fải có BB.
Mình chỉ cần dùng đt 3g nối tethering cho pb để nó load map online trên gmap. Sau đó chờ chút xíu là có vị trí của mình ngay. Nếu bạn ko muốn dùng gmap (fải có 3g để nó load map) thì bạn có thể dùng trekbuddy map offline.
Cả 2 cách mình đã dùng và pb bắt gps còn nhanh hơn cả bb nữa kia. Ngồi trong xe vẫn dẫn đường dc bt
tinhteppc
ĐẠI BÀNG
12 năm
vụ này cũng hên xui, lúc trời nắng mưa nữa. htru7ou7o71c mày mò kích hoạt GPS thì phát hiện ra cách sau: mở camera, click Geo... on camera ->OK sau đó mở latitude, GMap (android) nhận vô tư, nhanh như chớp.
Buổi tối quang mây, tốc độ bắt GPS là dưới 5s cho lần định vị đầu tiên, các lần kế tiếp thì khoảng 2-3s. Tuy nhiên khi sử dụng navigation và di chuyển thì độ trễ vẫn còn cao.
Nói chung GPS này hơi ko ổn chút nhưng vẫn yêu BB lắm 😁
Arena8686
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi trời,theo tôi nó cung không quan trong gì.ko xài được trên PB thì xài trên BB.
Cái Bing Map là cái ba ngơ nhất mình thấy trong các loại map
Mình search Hà Nội, nó ra dãy số, mình đoán là kinh độ và vĩ độ.
Mình zoom to ra tìm đường thì chịu ko thấy đường nào cả luôn.
GloryVinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã dùng thử Megallas gì đó, định vị khá chính xác mà ta. Tất nhiên là không thể so sánh với định vị trên địện thoại. Mình còn dùng điện thoậi Blackberry 9700, mình cài phần mềm định vị trên App World và kết hợp với GMap, phải nói mà cực chuẩn. Mình đi đến đâu, biểu tượng định vị chạy đến đó trên Gmap.
@GloryVinh Sao mình thử đủ các cách ko đc, bạn hướng dẫn chi tiết đc ko? Ko có GPS đi đường khó quá ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019