Chạy bộ 100km trong 9 tiếng gây quỹ mổ hở hàm ếch cho hơn 60 trẻ em

20/12/2021 18:7Phản hồi: 221
Chạy bộ 100km trong 9 tiếng gây quỹ mổ hở hàm ếch cho hơn 60 trẻ em
Hôm rồi mình có bài chia sẻ về dự án Chạy bộ 100 km tại Sài Gòn để gây quỹ mổ hở hàm ếch cho trẻ em. Hôm nay dự án đã hoàn thành nên viết thêm bài này để báo cáo với anh em. Dự án này vừa có thành công nhưng cũng có thất bại.

Mình nói về thất bại trước

Trọng Nhơn đã hoàn thành quãng đường 100km trong vòng tay bạn bè và các chân chạy Sài Gòn nhưng với thời gian là 9 tiếng thay vì 8 tiếng 30 phút như kế hoạch đặt ra. Là một người anh, người bạn của Nhơn mình biết rằng mặc dù hoàn thành quãng đường nhưng chắc chắn Nhơn không hài lòng với kết quả thời gian như vậy. Nhưng biết sao được, không khó khăn sao gọi là thử thách.

Giờ nói về thành công

Mặc dù không đạt mục tiêu về thời gian nhưng những thứ Nhơn mang lại cho mọi người và cho các em nhỏ hở hàm ếch là vượt quá sự tưởng tượng.
  • Các anh em yêu thể thao, các chân chạy phong trào quen thuộc của Sài Gòn đã có một buổi chạy không thể đã chân hơn. Rất nhiều người đã lần lượt vào chạy cùng Nhơn nhiều vòng, vừa chào hỏi, vừa động viên vừa nói chuyện cho Nhơn quên đi cái đau trên đường chạy. Nhơn giúp các anh em chạy bộ có cơ hội gặp nhau sau 2 năm dài xa cách vì đói giải chạy
  • Sau khi hoàn thành 100km thì số tiền mà các mạnh thường quân cam kết hỗ trợ cho dự án bắt đầu đổ về tổ chức Operation Smile. Tính đến thời điểm mình viết bài thì số tiền gây quỹ đã gần 600 triệu đồng, trong đó cũng có một phần đóng góp của anh em tinhte qua bài post của mình, cám ơn anh em rất rất nhiều.

Bên cạnh số tiền gây quỹ thì Nhơn cũng đang đấu giá cái đồng hồ Garmin Enduro có tracklog 100km trên facebook cá nhân, số tiền đấu giá đã lên đến 45 triệu

Tường thuật lại quá trình chạy

3:15 tụi mình có mặt đầy đủ tại Quận 7 chuẩn bị cho một cung đường nội khu 2km/vòng. Mọi người khởi động, sắp xếp đội hình chạy, đội ngũ tiếp nước và đội hình hỗ trợ đạp xe đảm bảo an toàn giao thông

3:30 xuất phát, anh Lương Tất Hùng (áo ba lỗ xanh) là người dẫn tốc của Nhơn trong 25km đầu, mọi thứ diễn ra đúng kế hoạch, những bước chân nhịp nhàng với tốc độ 12km/h

Có tổng cộng 3 xe đạp hỗ trợ đoàn chạy, 2 xe xin đường đảm bảo an toàn giao thông và 1 xe để tiếp năng lượng cho Nhơn, cứ 15 phút người đạp xe sẽ đưa cho Nhơn uống 125ml nước Tailwind, lặp lại đều đặn cho tới khi kết thúc

Sau km 25 thì anh Tèo (áo ba lỗ đen) vào thay vai trò dẫn tốc cho anh Lương Tất Hùng để tiếp tục kéo Nhơn trong 25km kế tiếp

Quảng cáo

Từ km 50 anh Tèo ra nghỉ và anh Ngọc Hoàng (áo ngắn tay xanh dương ngoài cùng) vào dẫn tốc cho Nhơn

25km cuối được dẫn tốc bởi anh Đậu Văn Ngọc (áo ba lỗ đen AR)

Do phải chạy liên tục trong tình trạng ướt đẫm mồ hôi nên Nhơn phải thay áo 2 lần

Những km cuối thì Nhơn phải mặc áo khoác để hạn chế việc bị mất thân nhiệt, lúc này đã gần nửa đêm

Quảng cáo

Những bước chạy cuối trước khi về đích tất cả bạn chạy chung lùi lại để Nhơn nắm tay bạn gái cùng nhau tiến về đích

Nhơn gần như gục xuống sau khi hoàn thành quãng đường với thời gian 9 tiếng. Rất nhiều bạn bè, anh chị em runner, người đắp chăn, người bóp chân giúp Nhơn giãn cơ kết thúc hành trình 100km đầy ý nghĩa

Với số tiền gây quỹ được và số tiền dự kiến đấu giá thành công đồng hồ tính đến thời điểm hiện nay thì sẽ có ít nhất 60 em nhỏ hở hàm ếch sẽ được phẫu thuật thông qua tổ chức Operation Smile. Trọng Nhơn gửi lời cám ơn đến tất cả bạn bè, anh em chạy bộ, hội nhóm chạy bộ và tất cả mọi người đã đồng hành cùng Nhơn trong sự kiện này. Cám ơn anh em
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vyntp
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá tuyệt vời!
@vyntp Khâm phục!
@vyntp Ý nghĩa quá
bluewolf
TÍCH CỰC
2 năm
@vyntp Bạn này hơi đen, chọn thế nào đúng hôm trời nóng như thiêu nên fail, chiều tối 18/12 mình chạy thể dục mà nhiệt độ đo là 30 độ, vl
bạn này có cái đồng hồ giống của mình, Enduro, hèn gì chạy dữ
@cuhiep xạo nha, chạy 100km/9h chưa
@cuhiep dm thấy người sang bắt quàng làm họ
@Nam Air Đúng, bác. 😆)
Tuyệt vời
yxmikan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình trước chạy đc 5km muốn vật ra rồi, 100km chắc vừa chạy vừa thấy tổ tiên đợi phía trước 😆
@Vuducanh0909 Thế phải hỏi Quang Nguyễn chạy Marathon Full ở Hy Lạp 250+ km
@security_lock 10 ngày từ không chạy đòi chạy 100km 😁
Phán như thánh, thử xem lúc đó có còn sức mà nhích một ngón tay không
epro2k7
ĐẠI BÀNG
2 năm
@yxmikan vận động đi bác, giảm bớt cân chạy sẽ bon hơn kk
vyntp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ducleminh Quang Trần chứ nhỉ
khâm phục!
Huy Kutis
TÍCH CỰC
2 năm
Nể thật. Chúc anh em runner nhiều sức khoẻ
Ảnh bài có 6 múi mlem phết
@bluewolf @bluewolf Mình không nói là không tập được, mà đó là 2 môn khác nhau, nên ai có đam mê thì tập thêm chứ k phải mặc định cứ chạy cự ly dài sẽ có 6 múi.
@Tweener Lob Không biết bạn có tham gia chạy đường dài không ? chạy 21,42 km bây giờ không phải dân pro mới chạy được, đầy người chạy phong trào, chỉ cần có tập luyện mỗ tuần là chạy được, tập bổ trợ thì tập cơ core ở mức độ tương đối thôi chứ còn để 6 múi thì phải xây bài tập riêng, chứ chẳng ai tập bổ trợ chạy mà lên 6 múi cả
@thientuan83 Tôi cũng runner nhưng ko chơi cự ly dài như họ thôi, cái tôi nói là dân PRO chạy có nghĩa là họ chay tốc độ cao và PACE thấp chứ chạy 21 hay 42.5 mà chậm rì thì tôi ko tính vào. Rõ ràng khi họ là dân Pro chuyên nghiệp tập luyện đều đặn thường xuyên như bạn trên nói low body fat, người rất lean và sẽ nhanh có 6 múi chứ đâu phải tập cho có muscle cơ bắp vạm vỡ gì đâu.
@Tweener Lob 1 bác ở trên đã giải thích rõ rồi đó, k phải cứ chạy tốt là 6 múi, bạn tui chạy pro đây, nhưng cũng phải tập kiên trì 2 tháng + ăn theo chế độ mới có 6 múi tàm tạm thôi
Ảnh đẹp, người chạy quá tuyệt vời!
TTris
TÍCH CỰC
2 năm
Tuyệt vời luôn!
Nhìn múi đã ghê , muốn xơi múi quá
@ZzCapuchino Bớt tém lại nha nha kaka
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn 1 ng anh hùng thầm lặng cho những em nhỏ bị hở hàm ếch
ý nghĩa
100km chạy road nó còn khủng hơn cả 100km chạy trail nữa. Không tưởng tượng nổi mức độ mệt mỏi cơ bắp mà bạn ấy phải chịu sau buổi chạy là lớn như thế nào!!! Khâm phục!!!
koa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nghêu Nghêu 100k trail cực hơn road nhiều chứ bạn ơi
@koa ý mình nói về mức độ chấn thương thôi b. chứ road với trail thì mình nghĩ là giống như 2 môn thể thao khác nhau luôn rồi. chấn thương khi chạy trail thường nó xuất hiện ngay trong buổi chạy (té, trầy xước, chuột rút, lật cổ chân…), còn chấn thương khi chạy road nó có tính tích luỹ nhiều hơn. nhiều khi phải sau 5-10 buổi chạy nó mới phát ra. mình thấy chạy đến 100km thì mức độ bào dây chằn nó khủng khiếp lắm.
@Nghêu Nghêu Cự ly 100km Trail nó siết thời gian kinh khủng chứ đâu cho phép nhàn nhã đi bộ như cự ly 42Km Trail đổ lại.
@haya À, người đó chắc chưa chạy cự ly Trail > 42km nên nghĩ Trail nó nhàn vì lững thững đi bộ cũng được. Nhưng từ cự ly 42km Trail trong giải họ siết thời gian đến các Check Point kinh lắm, đi bộ bất khả thi sẽ quá giờ mà out
Còn trung bình các giải chạy Trail mất sức gấp 1.5 - 2 lần Road (nếu cũng quãng đường)
Nể thật, mình chạy 2-3km đã há mồm thở bằng mông rồi, đây chạy 100km. hic
Buồn ghê...
@iphone2g lock mình chạy 100m đã muốn tắt thở rồi 😆
Abu Dabi
TÍCH CỰC
2 năm
Quá ngưỡng mộ. Cảm ơn vì đã đóng góp cho xã hội.
Thật khâm phục hành động ý nghĩa và vượt qua ngưỡng chịu đựng của bản thân!
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
Tướng đẹp quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019