[Chạy bộ 101] Chạy bộ cải thiện sức khỏe của chúng ta như thế nào?

30/7/2018 6:26Phản hồi: 322
322 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nkh984
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ lúc nhỏ, cứ tầm 4 hay 5 giờ sáng cứ mấy đứa trong xóm ai thức trước sẽ gọi đứa kia dậy để cùng chạy bộ, gần như nguyên xóm nên không thấy chán.
Những nghiên cứu chỉ ra những nhóm người khác nhau khi bắt đầu tập thể dục thể thao sẽ sống lâu hơn: Những người hút thuốc lá sẽ sống thêm được 4,1 năm; Những người không hút thuốc sống thêm được 3 năm??????. sao vậy ta?
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Đi khám bác sỹ ko cho chạy bộ vì làm hư khớp, giờ sao đây ?
@long_pn Bạn có thể chạy xe đạp, nếu khớp tệ quá thì bơi lội bạn nhé. Môn nào cũng tốt cả, điều quan trọng là phải kiên trì

Good luck
@long_pn Như bạn trên đã tư vấn, đạp xe hoặc nặng quá thì bơi lội! Đều duy trì sức bền và hồi phục chấn thương cực tốt.
ringlord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@long_pn Kinh nghiệm của mình, nếu bạn mê chạy bộ, đi bộ 10ph và chạy 5ph, đan xen nhau, ép mình phải tuân theo kỷ luật đó, khoảng 1 tháng. Để ý đến thay đổi của cơ thể, nên nghỉ trước khi có tín hiệu đau nhức (mình luôn muốn chạy sớm hơn, nên cứ chạy đc 1 tuần là nghỉ chấn thương 2 tuần, sau này ép vô kỷ luật không được chạy tùy hứng nữa). Tăng quãng đường có thể lên đến mốc 5km. Sau đó nâng thời gian chạy, giảm thời gian đi bộ từ từ. Khoảng nửa năm là xương khớp sẽ quen liền. Kết hợp với mấy viên thuốc hỗ trợ xương khớp sẽ ổn hơn.
anhtungat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang chạy kết hợp chơi các môn thể thao khác. Trong lúc chờ có thể chạy coi như là khởi động và tăng sức bền 😆
tung.dq
CAO CẤP
6 năm
cái này là sao bác? hóa ra chạy bộ + hút thuốc sẽ sống lâu hơn không hút thuốc?
Còn nữa, cái ảnh cuối trong bài có bác áo số 02 mang dép lê hả 😆
@mobileman Ý nói, gười hút thuốc, mặc nhiên có tuổi thọ ngắn hơn. Và người hút thuốc + chạy bộ hiệu quả hơn “người phàm” đôi chút😃
Chán thì kiếm 1 em chạy chung cho có động lực
_ XXX có lợi cho sức khỏe như thế nào ; ăn cơm có lợi cho sức khỏe như thế nào ; hít thở có lợi cho sức khỏe như thế nào ; uống nước có lợi cho sức khỏe như thế nào ... thiền có lợi cho sức khỏe như thế nào 😁
manhck
TÍCH CỰC
6 năm
Chiều đi làm về là chạy bộ khoảng 45p, sau đó 10h đêm đi bộ thư giãn 30p, hôm nào không chạy là người cảm thấy thiếu thiếu 😃
wiind
TÍCH CỰC
6 năm
mỗi ngày mình chạy bộ 1.5km + đi bộ 2km nữa sao bụng vẫn bự là thế bất nào -_-
Quang NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wiind Bác cứ tăng lên 10km/ngày là thấy khác ngay, em thật
wiind
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Tùng Dương kiểu có người hít không khí thôi nó cũng lên cân ý =)))
wiind
TÍCH CỰC
6 năm
@Quang NT thế chỉ có lết thôi bác =))))
Quang NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wiind Ha ha, tập dần thôi bác, theo cái giáo án 5k/10k trong 6-8 tuần, lên tốt mà bác. Hồi mới tập em cũng lê lết 2-3km cả tháng mới lên được
quang_35
TÍCH CỰC
6 năm
Trước mình siêng chạy lắm, ngày hai cữ, mỗi lần chạy 45 phút. Giờ lười, không đi bộ (jog) và chẳng chạy nữa
Mấy bác tập gym bảo chạy bộ ko tốt cho cơ có phải ko nhỉ
Mình chạy bộ thấy tốn tiền hơn 😁
Toàn bị bọn gian thương bán giầy, tất, đồng hồ, phụ kiện nó săn. Giờ tủ giầy chạy bộ ở nhà có 7 đôi, cty 3 đôi không dám mang về vì vợ kêu :D
Chủ yếu là Salomon và Asics, ngoài ra có 1 đôi Vibram :D
burgboy
CAO CẤP
6 năm
@graphiclancer Bác chạy giầy ASICS gì ạ?
protk2
TÍCH CỰC
6 năm
Chiều xách ass lên chạy trong trường đh 😁 mát mẻ
grenade87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sắm giày chạy bộ được 2-3 hôm, gặp mưa gió lười lại bỏ. Chuyển sang tập Gym đóng tiền 1 tháng, nghỉ tập thấy tiếc tiền -> tập cho hết tháng -> thành thói quen giờ tập đều đều được. Tốn kém hơn chạy bộ nhưng tập đều được, phòng gym gần nhà kể cả mưa gió vẫn đi đều😁
hnilqhuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
đạp xe cũng là lựa chọn tốt,
ninhmos
TÍCH CỰC
6 năm
HÚt thuốc lá và tập chạy lại sống lâu hơn không hút thuốc lá, cái này cũng hay 😁
KHABT
TÍCH CỰC
6 năm
Đi bộ với đi bơi thì tác dụng như chạy bộ không mấy thánh, chứ giờ còn 1 giò thiệt với 1 giò giả.
@thanhkha014 bơi chắc cũng ngang, như đi bộ thì không bằng
@thanhkha014 Theo mình, bơi ngon hơn chạy bộ
Cảnh báo các bác, chạy bộ nhiều bị nghiện đấy 😁, chạy xong thấy người nhẹ nhõm hẳn, ngủ ngon hơn. Ngày trước lúc chưa chạy bộ, lên xuống cầu thang thở phì phò, sau khi chạy lâu ngày thì chạy lên chạy xuông cầu thang không vấn đề gì :D
Thường mấy ông chạy bộ 1 thời gian sẽ mắc phải bệnh: bạn chạy pace bao nhiêu? Chạy để khỏe thì tốt nhất nên chạy chậm, đều. Còn thi đấu thể thao chưa bao giờ để khỏe cả
mỗi ngày mình đạp xe 15km không biết có được tính là chạy bộ không nhỉ?
burgboy
CAO CẤP
6 năm
@Steve*Quảng Em nghĩ là không. Hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019