[Chạy bộ 101] Vì sao phải trả tiền để tham gia một giải chạy? Về đích thì có giải thưởng gì?

14/8/2019 4:36Phản hồi: 171
[Chạy bộ 101] Vì sao phải trả tiền để tham gia một giải chạy? Về đích thì có giải thưởng gì?
"Vì sao đi chạy cũng mất tiền? Đường là của chung, cứ ra đó mà chạy thôi chứ vì sao phải đóng tiền? Chạy về đích rồi có được thưởng gì không? v..v.." là những câu hỏi mình thường xuyên nhận được khi nói với bạn bè và người thân là mình tham dự một giải chạy bộ nào đó.Trong phạm vi bài viết này mình xin chia sẻ lời giải đáp những câu hỏi trên:

Tổ chức một giải chạy bộ cần làm những gì?

Khác với những sự kiện tự phát, một giải chạy bộ bài bản muốn được cấp phép tổ chức cần nhiều thời gian chuẩn bị, chi phí, nhân lực và qua rất nhiều công đoạn. Mình xin phép liệt kê một số công đoạn chính như sau:
  • Lên ý tưởng: Địa điểm chạy; Quy mô; Loại hình chạy
  • Khảo sát: Kiểm tra địa hình thực tế; Kiểm tra toàn bộ đường chạy chi tiết
  • Xin phép: Tùy thuộc vào đường chạy nằm ở khu vực nào, đi qua những địa phương nào mà thủ tục xin phép sẽ khác nhau. Thủ tục xin phép sẽ phải gửi đến các cơ quan chính quyền liên quan như UBND cấp Quận-Huyện-Tỉnh; Công an; Giao thông; Y tế cấp tương ứng...
  • Mời những đơn vị có thẩm quyền (trong hoặc ngoài nước) để cấp chứng nhận chuẩn cho đường chạy
  • Thiết kế: Logo; Hình ảnh giải chạy...
  • Thiết lập cổng đăng ký
  • Sản xuất các ấn phẩm cho giải: Áo giải; Huy chương (Medal); Cúp...
  • Thiết lập các khu vực chính: Cổng chào; Phát đồ; Y tế; Trạm tiếp nước...
  • Tìm kiếm nhân sự cho toàn bộ sự kiện
Bản đồ giải DNIM 2019 vừa diễn ra năm nay cho thấy đường chạy cần những bộ phận hỗ trợ nào

Khảo sát đường chạy (đặc biệt đối với đường mòn) là một công tác khá vất vả

Trên đây chỉ mới liệt kê rất cơ bản và khái quát công việc phải làm để tổ chức một giải chạy. Chi tiết ra thì còn rất nhiều thứ khác nữa để có một giải chạy bài bản. Điển hình như đối với những giải chạy đường mòn (chạy trail) thì chi phí vận chuyển lều trại đến nơi xuất phát, nơi kết thúc, vận chuyển nước và thức ăn đến các điểm tiếp nước cũng rất cao.

Vì sao phải đóng tiền để tham gia một giải chạy?

Để thực hiện được các công tác của một giải chạy mà mình liệt kê bên trên sẽ cần đến nguồn tài chính. Thông thường tài chính của một giải chạy sẽ đến từ hai nguồn: khoản đóng của các vận động viên và các nhà tài trợ. Một giải chạy tổ chức tốt thì các vận động viên sẽ được trải nghiệm:
  • Đối với những giải chạy đường bằng (chạy road) thì đường chạy cần được phong tỏa và đảm bảo an toàn cho người chạy
  • Đối với giải chạy đường mòn (chạy trail) thì đường chạy cần được dọn dẹp để đánh dấu những chỗ nguy hiểm hoặc dễ lạc để vận động viên biết
  • Các điểm tiếp nước (check point) sẽ giúp các vận động viên nạp lại nước và đồ ăn nhẹ trong suốt quá trình chạy
  • Trạm y tế để hỗ trợ xử lý các sự cố về sức khỏe của vận động viên trong quá trình chạy

Với khoản phí đã đóng các bạn sẽ nhận được những gì?

Một phần chi phí đóng góp để ban tổ chức hỗ trợ chúng ta có một đường chạy an toàn thì một phần khác để sản xuất những đồ vật kỉ niệm đặc trưng của mỗi giải chạy. Những đồ vật phổ biến mà một giải chạy thường trao cho vận động viên (còn gọi là Race kit):
  • Túi rút có in logo, hình ảnh của giải
  • Áo thun có in logo, hình ảnh của giải
  • BIB: tờ giấy có chất liệu kháng nước kích thước khoảng 20x30cm có in thông tin: Tên người chạy; Số báo danh; Cự ly chạy (cái này có thể phân biệt bằng màu); Tên giải chạy và một số tên nhà tài trợ. Phía sau BIB thường có một con chip nhỏ phục vụ cho việc quét thông tin người chạy tại các trạm tự động để ghi nhận thời gian và chống gian lận. (Dân chạy bộ hay gọi tờ số báo danh này là BIB. Và khi đăng ký một giải chạy người ta hay dùng câu nói gần gũi là "Mua bib chưa?")
  • Các đồ vật khác từ nhà tài trợ: Tùy thuộc vào các nhà tài trợ và quy mô giải mà người chạy sẽ được tặng thêm: Nước điện giải; Gel năng lượng; Cà phê; Phiếu tập gym; Phiếu massage...
Đây là race kit giải chạy Laan Ultra Trail. 3 màu bib tương ứng với 3 màu dây của huy chương

Chạy về đích thì có giải thưởng gì?

Một giải chạy thông thường chỉ có phần thưởng (tiền, hiện vật, cúp lưu niệm) dành cho 3 người có vị trí cao nhất ở mỗi cự ly (có riêng hạng mục nam nữ). Một số giải sẽ có thêm phần thưởng cho nhóm lứa tuổi.

Những người chạy còn lại (không phải trong top 3) khi hoàn thành cự ly chạy đã đăng ký sẽ nhận được:
  • Huy chương (medal): Bất kỳ ai hoàn thành được cự ly đã đăng ký đều sẽ nhận được huy chương tương ứng (huy chương thường giống nhau, phân biệt cự ly bằng màu dây đeo). Huy chương của một giải chạy giống như chiến lợi phẩm (trophy) để ghi nhận thành tích của cá nhân người chạy. Nó hoàn toàn khác với huy chương mà các vận động viên thi đấu và chiến thắng các đổi thủ khác. Và vì vậy, có huy chương không có nghĩa là có tiền thưởng.
Huy chương (medal) giải Đà Nẵng International Marathon 2017
  • Áo hoàn thành cự ly (Áo finisher): Khác với huy chương, áo finisher thường chỉ được trao cho người hoàn thành được cự ly trong thời gian giới hạn của giải. Ví dụ: Giới hạn để hoàn thành cự ly 21km là 3 tiếng, người hoàn thành được cự ly này nhưng nhiều hơn 3 tiếng chỉ được nhận huy chương mà không được nhận áo finisher (một số giải có thể không được nhận cả 2).
Giải thưởng vô hình khác:
Ngoài những món đồ nêu trên thì thứ mà những người tham gia giải chạy nhận được còn có:
  • Niềm vui khi chạy: được gặp những bạn chạy từ nhiều vùng khác nhau trên cả nước, từ nhiều nơi trên thế giới có cùng đam mê là một niềm vui rất khó tả của những người chạy bộ
Hai đứa bạn của mình hay chạy giải chung cùng nhau
  • Sức khỏe: hầu hết những người tham gia giải chạy đều ít nhiều trải qua quá trình tập luyện chăm chỉ để có thể chinh phục những cột mốc của riêng họ. Họ chắc chắn sẽ có một thể trạng tốt hơn qua từng ngày và từng giải.
  • Trải nghiệm cảnh vật, văn hóa, ẩm thực ở nơi tổ chức giải: mỗi một giải chạy là một cơ hội để những người tham gia có cơ hội trải nghiệm văn hóa và ẩm thực tại địa phương. Giải chạy đầu tiên mình tham gia là Đà Nẵng International Marathon 2017 và mình đã dành 1 ngày sau đó để khám phá cảnh vật cũng như món ăn của Đà Nẵng và Hội An, một trải nghiệm khó quên trong sự nghiệp chạy bộ của mình.
Thành phố Đà Nẵng nhìn từ đỉnh núi Sơn Trà

Trên đây là những câu trả lời cho những câu hỏi có vẻ đơn giản nhưng thực sự "rối" với những người chạy bộ. Việc chưa nhiều người biết cũng là điều dễ hiểu khi mà phong trào thể dục thể thao ở Việt Nam chưa mạnh, cộng đồng chạy bộ còn nhỏ, giải chạy còn ít. Hy vọng bài viết sẽ giúp mọi người hiểu hơn về bộ môn cũng như những con người đam mê chạy bộ.

Quảng cáo

Đọc bài này xong chắc chắn nhiều anh em sẽ lại than là "mới chạy chút đã mệt hay chạy nhanh mỏi lắm". Hãy đọc thêm bài Chạy bộ có khó không? Những sai lầm thường gặp khi bắt đầu tập chạy bộ nhé
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạ em béo lắm như bác Duy Luân đó, nên không tham gia được
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvangiapcp Béo ko phải cái tội bạn ơi. Có rải chạy cho người béo phì đó :V
@tranvangiapcp Cần lắm những người như bác tham gia 😁
@adagioleonard dạ e cảm ơn bác
@mrcuongth dạ bác
@tranvangiapcp Bác nên rủ bác Luân cùng tham gia. Có khi lại thành đôi bạn thân chạy cùng nhau cũng nên 😁
Giống ảnh đôi bạn ở trên ấy :D
Quả huân chương ở cover chất quá Gấu trúc (1).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@boykisslove Mình quen từ thời app Tinh Tế (năm 2013 gì đó) tích hợp chữ ký đi kèm trong mỗi comment, xài miết bận đó đến giờ thành quen, ko muốn bỏ Bình sữa (1).gif
boykisslove
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 uhm kể ra cái chữ ký của bác cũng gợi nhớ cái thời mà ai đó hay xài đt gì là hay có 1 dòng như vậy
@boykisslove Mỗi người có 1 cá tính riêng, mình thuộc tuýp người cổ hủ, ít chịu thay đổi và thường gắn bó với những gì mình cho là hợp với mình Khỉ (41).gif
@duyminhnvc Bạn nhấn chỗ khoanh vàng là hết lấn cấn, chúc 1 ngày tốt lành ALnewyear.gif

Screen Shot 2019-08-16 at 08.52.06.png
Tham gia cái gì cũng phải đóng phí mà trừ khi có tài trợ dữ dội.Em đây chiến đá bóng cũng đóng tiền. Đóng vô nhận giải nhì là huề vốn luôn
mong muốn tham gia 1 giải chạy để thử thách bản thân
@Tên Hiển Thị các bác giống em, block cho đỡ phải đọc 😁:D
@plamduy KemlyExpress duongpa haha hoá ra có quá nhiều ng giống mình, block xong thì thấy tinhte tinh tế hẳn 😁
trung3anh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duongpa Chuẩn luôn bác ơi. Mỗi lần vào tt ám ảnh với ông này
@Quang NT ngon rồi, mình vừa tìm thử đúng là tổ chức đều đặn thật.
cảm ơn thông tin của bác nhé
Yêu chạy bộ + ham vui + thích post ảnh lòe các thánh đắp chăn
Lần trước đi DLUT gặp quá nhiều em xinh, ngặt cái là các em xinh lại đi kèm theo với các bạn trai khác rồi...
@Nam Air Đập chậu cướp hoa, sao phải xoắn
@nịnastorm Xoắn vì sẽ bị đập lại 😕😕
@nịnastorm Thực tế ngoài đời nó khác phim lắm bác ơi
@nịnastorm Nay xu hướng là bứng hoa cướp chậu mà bác haha
kub4undre
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chỉ chạy đc tầm 15km trở lại là căng
Cũng ham nhưng ko đam mê 😔
@Cá Cơm Chạy như cô này sáng dậy đau háng lắm 😕😕:oops::oops:
duongpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VVvMM Haha, bác giống em thế. Chạy gần 1 năm nay mà tầm 8km là thở cả bằng mông luôn. Mồ hôi như tắm luôn. Rồi tính cả đi bộ về nhà mới ~ 10km.
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duongpa Có chạy là khoẻ rồi bạn ơi 😁
@VVvMM Khi bạn vượt quá giới hạn bản thân chạy tiếp không thấy mệt nữa.
Bù lại 1 phần để tổ chức giải, góp vào quỹ từ thiện nào đó nếu mục đích là vậy vvv...vv cuối cùng vẫn là tạo ra thu nhập phục vụ mục đích cụ thể 😆
princez
CAO CẤP
5 năm
Nên có các bài viết thế này để cho nhiều người biết được rằng công tác quản lý cũng rất tốn kém phức tạp chứ không phải những người quản lý hành chính họ chỉ cần uống nước lọc hít khí trời là có thể làm việc được
tổ chức ko lời thì tổ chức làm gì?
@choigiky Các tổ chức cá nhân, Cty thì ko có lời thôi, quảng bá này nọ là lời rồi. Câu nói của bạn là câu của mấy ông cán bộ NN.
@haichin thì tiền lời là tiền marketing free đó, tiền theo hình thức nào đó
@choigiky Theo mình cty nào quảng bá nên bỏ kinh phí ra coi như marketing chứ.
Chạy bộ là 1 môn thể thao lành mạnh, rẻ tiền nhất (chả cần giày chạy cũng được). Tuy nhiên sa lầy vào cái hố giải chạy thì hơi căng.
Dạo này các giải chạy có vẻ kiếm $ được kha khá nên thấy càng ngày càng nhiều giải chạy hơn (Em ko có ý đánh đồng tới các giải chạy lấy quỹ cho mục đích từ thiện).
Trả 10t để chạy . Chức vô địch đc … 5t ?
@minhthuvc đấy chắc giải kinh doanh rồi chứ chạy gì bác nhỉ ?
HoLaHe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc giải gì lãi to thế =))
@minhthuvc Giải chạy nào ở VN mà 10tr, làm quái gì có. Chỉ có Ironman mới gần mức đó thôi!
cothach
TÍCH CỰC
5 năm
Tinhte tổ chức một giải chạy bộ cho anh em tham gia, bớt thời gian cào phím. Phần thưởng kha khá một chút là các sản phẩm công nghệ cho phù hợp với lĩnh vực của Tinhte, được huy động từ các công ty. Mình nghĩ là khả thi đó, ý Mod thì sao?
@cothach Vote cho bác.
Cũng thích chạy lắm mà cân nặng ko cho phép 😃
pingcu
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja Chạy nh thì cân nặng mới cho phép, như m này đang tập cho giảm dần đây.
Mình khoái chạy trên... giường hơn 😃
@justorlove Chạy cái này cũng tốt lắm bác. Nhưng mà nhanh xuống lắm.
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 tập nhiều sẽ lên bác ạ
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích thật, nhưng chưa có cơ hội tham gia
pingcu
TÍCH CỰC
5 năm
Một mặt nào đó có thể coi như 1 hình thức phượt. Giải chạy tổ chức ở khá nh nơi, ae tham gia chạy đi chơi luôn
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
m cũng thích chạy nhưng thích chạy xe máy cơ
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@traisau_ht ko thể dục về già lại hối hận đó bạn.
8 nằm rồi bỏ chạy bộ, chuyển qua chạy xe máy, nên bgio nhìn mọi người chạy thôi chứ cơ thể chịu không nổi. hồi trước tết có làm 1 chuyến đạp xe 90km. cũng phê lắm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019