[Chạy bộ 101] Chạy Marathon là gì?

2/2/2021 6:33Phản hồi: 80
[Chạy bộ 101] Chạy Marathon là gì?

1. Ý nghĩa tên gọi

Cái tên Marathon được cho là bắt nguồn từ sự tích một sứ giả đưa thư người Hy Lạp tên Pheidippides đã chạy không nghỉ từ cánh đồng Marathon (thị trấn Marathon) tới thành Athens để báo tin thắng trận, sau khi báo tin thì ông cũng qua đời vì kiệt sức.

Quãng đường từ thị trấn Marathon tới thành Athens vào khoảng 40 km (tương đương 25 dặm), đây cũng chính là lý do mà giải đấu marathon đầu tiên có cự ly thi đấu là 40 km.

2. Lịch sử giải đấu

tinhte_marathon_Panathenaic-Stadium-athletics-events-Athens-1896-Olympic-1896.jpg
Cuộc đua marathon đầu tiên được tổ chức tại thế vận hội năm 1896 tại Althen với chiều dài đường đua là 40 km (tương đương 25 miles). Người thắng cuộc là Spyridon Louis với thời gian 2 giờ 58 phút và 50 giây.

Tới năm 1908 khi giải đấu được tổ chức ở London, lúc này nữ hoàng Alexandra đã yêu cầu cuộc đua được xuất phát từ lâu đài Windsor, nơi mà các hoàng tử và công chúa có thể trực tiếp quan sát từ cửa sổ phòng của chúng. Với điểm xuất phát này và nơi kết thúc là sân vận động Olympic đã làm nâng quãng đường đua lên thành ~ 42,195 km (tương đương 26,2 dặm).

Năm 1921 chiều dài cho một cuộc đua Marathon được chính thức chuẩn hóa ở ~ 42,195 km (tương đương 26,2 dặm) và duy trì cho tới ngày nay.

Kỷ lục thế giới chạy marathon hiện đang được Eliud Kipchoge người Kenya thiết lập ngày 16 tháng 9 năm 2018 tại Berlin với tổng thời gian hoàn thành là 2:01:39.

3. Cấp bậc giải đấu

Olympic marathon là giải đấu marathon danh giá nhất diễn ra 4 năm một lần và chỉ các vận động viên chuyên nghiệp cấp đội tuyển được phép tham dự.

Giải vô địch điền kinh thế giới IAAF diễn ra 2 năm một lần là giải đấu marathon danh giá chỉ thua thế vận hội. Giải đấu này cũng chỉ dành cho các vận động viên chuyên nghiệp cấp đội tuyển.

Quảng cáo

6 giải chạy thuộc Abbott World Marathon Majors được tổ chức hàng năm tại 6 địa điểm trên thế giới gồm: Tokyo, Boston, London, Berlin, Chicago và New York là những giải chạy marathon danh giá tiếp theo mà những runner chân chính đều ao ước được đặt chân đến một lần trong đời. Khác với Olympic và IAAF, 6 Major không chỉ dành cho các vận động viên chuyên nghiệp cấp quốc gia mà còn dành cho các vận động viên không chuyên, miễn là họ đáp ứng đủ tiêu chuẩn của ban tổ chức.

Và hệ thống hàng trăm ngàn giải đấu khác được tổ chức hàng ngày, hàng tháng, hàng năm trên toàn thế giới. Trong số các giải đấu này, những giải nào được đo đạc và công nhận đường chạy theo tiêu chuẩn thì các vận động viên khi hoàn thành, thành tích sẽ được dùng để xin cấp phép cho 6 giải chạy thuộc Abbott World Marathon Majors ở trên.

4. Một giải đấu marathon thường có gì?

• Cự ly thi đấu: Một giải đấu marathon thường sẽ có 4 cự ly thi đấu tiêu chuẩn 5km; 10km; 21km (Half marathon) và 42km (Full Marathon)
  • Đường chạy: Đường chạy của một giải đấu marathon thường sẽ nằm trong lòng thành phố, thị trấn mà giải được tổ chức, hiếm khi nào là một đường chạy thẳng tắp. Tùy theo mỗi giải tổ chức mà mỗi 2-3km sẽ có một trạm tiếp nước và dinh dưỡng nhẹ cho người chạy
  • Phần thưởng và quà lưu niệm: Mời các bạn đọc bài “Vì sao phải trả tiền để tham gia một giải chạy? Về đích thì có giải thưởng gì?” để rõ hơn

Nguồn hình: (1), (2), (3), (4), (5), (6), (7)

[Chạy bộ 101]

[Chạy bộ 101] là series bài viết về tất cả những kiến thức chạy bộ mà mình đã đọc, học và trải nghiệm. Mình sẽ cố gắng chia sẻ với anh em ở góc độ đơn giản và dễ hiểu nhất, hy vọng sẽ truyền được niềm yêu thích về chạy bộ đến với càng nhiều anh em càng tốt. Chúc anh em vui vẻ.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thích chạy bộ hằng ngày
@hipppo Hay mưa chạy xong về giặt ạ
@doduchai69bn giày chạy bộ bạn nên thử các mẫu của Skechers nha, trợ lực bàn chân rất tốt, giảm tối đa phản lực từ mặt đường lên bàn chân, mình bị gout, mang giày khác chạy không được, mang Skechers thì chạy khá êm.
@thanhsang2606 Vâng cảm ơn bạn nhiều
@thanhsang2606 Mình cũng chạy skecher 2tr4 vô bigC đc km giảm 50% là 1tr2
"thử thách của marathon bắt đầu từ dặm 20 trở đi " 😁
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quangthegtvtk49 tưởng last mile :D, lúc đó chạy bằng cái đầu kk
Cảm ơn mod Long đã chia sẻ, hóng thêm bài từ anh 😃 Hi vọng dịch ổn để tháng 4 này được chinh phục 42KM giải Bà Đen Tây Ninh
Munich307
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sấm102 Giải này chạy có phải leo nhiều không bro. Đó là giải road hay trail bro nhỉ.
@Munich307 Road bác ạ
Munich307
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sấm102 Mình ở Miền Bắc thành ra không rõ địa hình này. Thấy đọc web cảnh đẹp lại có núi cứ nghĩ là leo núi. Hi
Hẹn mod ở Dalat Ultra Trail lần này
Chạy bộ one on one là 1 đè 1 hả shop?
@Nam Air
Cười vô mặt
@Nam Air Là thế này đây
@Nam Air Thích chạy kiểu này hơn 😄
Hôm trước đọc ở đâu Kipchoge chạy full dưới 2 giờ mà nhỉ ??? Hay tại mình nhớ nhầm
kanishi
TÍCH CỰC
3 năm
@chicharito mu 1:59, nhưng đường đua tối ưu nên ko tính là kỉ lục thế giới
@chicharito mu Cái 1h59 phút đó không được tính vì Kip được chạy các điều kiện tối ưu nhất: xe laser dẫn đường , đội hình Pacer cản gió...
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
@chicharito mu Thực ra đó không phải giải chính thức, nó chỉ là dự án của Nike thôi. Hơn nữa, liên đoàn điền kinh không công nhận vì cách sắp xếp pacer của dự án.
Mình đã nhập môn này được nửa năm. Thú vị lắm.
nis2468
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iPhonecafe Không gọi là "nhập môn" mà phải gọi là "xa hố"
Cười vô mặt
Canhtn1986
TÍCH CỰC
3 năm
@nis2468 Sa hố??
@iPhonecafe Môn này hay à
@doduchai69bn Ừm, mỗi ngày lại cứ muốn chạy nhiều hơn. Ko chạy nó ngứa ngáy chân tay lắm, năng lượng ko được giải phóng khó chịu.
bộ môn cực kì tốt cho sức khoẻ, không những khoẻ về sức, mà còn khoẻ về tinh thần. Những người chơi môn này mình thấy đều có chung 1 điểm là rất kỉ luật, và có lối sống lành mạnh.
@issacnhut mình cũng đang bị què chân vì điền kinh đây này
@featherchickens Chuẩn he
@featherchickens Chạy xong ngồi nghỉ 1 xíu là 1 cảm giác feel feel tràng năng lượng, hít 1 hơi sâu thở ra cảm thấy sướng lắm 🙂
@dthanhliem83 Đặc biệt chạy sáng, cảm giác sướng nữa bác nhỉ.
Mình đang làm việc ngoài phú quốc, gần biển, 6h sáng dậy trời còn sương, chạy 1 lúc nắng lên nhẹ, kết thúc 6km xong đi bộ thư thái về nhà ăn sáng
Cảm giác như bác nói "tràn đầy năng lượng"
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
Tinh tế làm giải chạy onl nhỉ các bác
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
@Hassler Giải online đó bác . Kiểu làm giải tinh tế trên strava chứ off thì các bác trong nam vừa làm đi leo núi rồi ý
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
@Lank Ma Hóng Tinh Tế làm virtual race là ngon 😃 medal từ Khắc Tên lại đẹp 😁
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lank Ma chuẩn đó giờ nhiều nền tảng hỗ trợ mà, irace,84race các kiểu
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
@epro2k7 Nhiều mà bác . Quan trọng là có giải á
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đợi mãi series này của mod Long Đen 😃
Hay qué, nên chạy thẳng tắp thì thú vị hơn nhỉ.
Bài viết hay, thank mod chia sẻ
mts2401
TÍCH CỰC
3 năm
Em mới chạy tối đa được có 8km, cảm thấy mình yếu đuối quá 😩😩
@mts2401 bác chạy được 8km rồi lên 21km rất nhanh.
mts2401
TÍCH CỰC
3 năm
@quangha_audio Em đang cố đây bác, được cái hàng ngày chạy cùng 1 bạn nữ nên cũng có chút động lực 😅😅
@mts2401 nên ra công viên chạy vừa khỏe vừa bổ mắt bác à.
@mts2401 Thế còn gì bằng.
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mấy người chạy marathon tên nào nhìn cũng già trước tuổi
Cười ra nước mắt
Tet21: Hay lắm cho cái bánh tét
Photokey
TÍCH CỰC
3 năm
Mình chạy yếu lắm nhưng thích chạy, yêu chạy, cảm giác vượt qua giới hạn của bản thân rất tuyệt vời 😍😍
bongngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chạy và đạp xe thương xuyên mà lúc nào cũng thấy mệt nhỉ, hoạt động khoảng 1 tiếng, vẫn ăn uống ngủ nghỉ bình thường 😔
@bongngo Bạn ăn gì. Nhiều bữa hay ít.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019