Chế độ ăn không thịt có khả năng làm tăng nguy cơ gãy xương

_vphlinh_
28/11/2020 14:23Phản hồi: 129
Chế độ ăn không thịt có khả năng làm tăng nguy cơ gãy xương
Theo một nghiên cứu về những nguy cơ liên quan đến các bệnh lý xương khớp, những người loại bỏ thịt khỏi chế độ ăn hằng ngày sẽ có nguy cơ dễ bị gãy xương hơn những người khác, đặc biệt là ở phần xương hông.

Tình trạng này có khả năng xuất phát từ việc thiếu canxi và protein - là 2 chất tối quan trọng trong việc hình thành xương khớp và cơ thịt, từ đó dẫn đến tình trạng cấu trúc xương trở nên ít cứng cáp hơn, bên cạnh đó, những người loại bỏ thịt khỏi chế độ ăn thường có phần đệm thịt ở hông mỏng hoặc ít hơn, làm tăng nguy cơ gãy xương hông so với những người ăn uống bình thường.

Nghiên cứu trên được thực hiện dựa theo một nghiên cứu dài hạn có tên EPIC-Oxford, cơ bản là dùng để theo dõi liệu những thói quen ăn uống có khả năng dẫn đến các nguy cơ gây ung thư hay không, thông qua việc theo dõi tình trạng sức khỏe của 65.000 người tại Anh từ năm 1993 đến nay. Nghiên cứu được tiến hành bằng việc ghi lại tình trạng sức khỏe của mỗi người trong hồ sơ bệnh án.

Kết quả nghiên cứu ghi nhận đến năm 2010 cho thấy, những người theo chủ nghĩa thuần chay có tỷ lệ gãy xương hông cao gấp 2,5 lần so với những người ăn thịt, trong khi tỷ lệ này ở những người ăn chay thông thường và những người có ăn cá thì thấp hơn, rơi vào khoảng 25%. Hơn nữa, nguy cơ dễ bị gãy xương (các phần xương khác) ở những người thuần chay cũng cao hơn.

Một số định nghĩa cơ bản về các kiểu ăn chay (dựa trên từ điển Cambridge và Wikipedia):
  • Vegan - Chủ nghĩa thuần chay: Những người không ăn hay dùng thịt động vật hoặc bất cứ chế phẩm nào từ thịt, kể cả cá hay bất cứ con vật sống nào, không dùng các chế phẩm từ sữa, trứng, phô mai, đồ da các loại (hoặc những thứ tương tự
  • Vegatarian - Ăn chay: Những người không ăn thịt (và cá) vì lý do sức khỏe hoặc vì lý do tôn giáo, nhưng vẫn có thể sử dụng các chế phẩm từ động vật
  • Pescetarian - Ăn chay theo chủ nghĩa đạo đức: Những người thực hiện chế độ ăn với nguồn thịt duy nhất là từ cá

Tuy kết quả nghiên cứu về khả năng mắc các bệnh lý xương khớp được thực hiện trên tổng số những người thuần chay thì khá thấp, thế nhưng nguy cơ bị gãy xương ở những đối tượng này sẽ tăng dần theo độ tuổi, đặc biệt là những người từ 45 tuổi trở lên.

Một nghiên cứu khác được thực hiện trên những người ăn chay thông thường cho thấy, sau 15 năm, các nguy cơ dẫn đến ung thư giảm khoảng 10%, giảm 20% nguy cơ mắc các bệnh lý về tim mạch, nhưng bên cạnh đó lại tăng nguy cơ đột quỵ khoảng 20%.

Thế nhưng, với sự phát triển chung của xã hội hiện nay, những người theo chủ nghĩa thuần chay vẫn hoàn toàn có thể dùng cách khác để nạp đủ lượng canxi và protein cần thiết cho cơ thể. Chế độ ăn nào cũng sẽ có lợi nhất định cho cơ thể của chúng ta, miễn là trước khi thực hiện, chúng ta cần phải tìm hiểu thật kỹ và lựa chọn chế độ ăn thích hợp tùy theo tình trạng cơ thể của từng người.

Tham khảo Newscientist
Hình ảnh tham khảo GG
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndta13
CAO CẤP
3 năm
Mình thích ăn thịt
Đặc biệt là thịt gà
45kg
Mình cũng thích ăn rau
Nhất là rau sạch
Ăn luôn cả vỏ
@bkoymntv Dạ em hiểu rồi
Cảm ơn tất cả các anh đã thông đích
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
@bkoymntv Đây là ví dụ điển hình của việc ăn chay, lúc nào cũng thiếu chất, cảm giác thèm thuồng nên dễ nóng giận và phát biểu ngu.
@Kalanhikov Ghê chưa 🙄🙄 chị đanh đá quá à
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@gauto988 Mình cũng thích hải sản, nhưng sò ...... ko lông 😁
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
ôi khó khăn quá nhỉ thoy thì ăn uống điều độ đủ chất cho lành mạnh
Làm tí thịt, tí rượu mới "cường tráng" đc 😁
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
bổ ích
mrHz
CAO CẤP
3 năm
Mình ăn chay nhưng vẫn phải bổ sung thêm các khoáng chất cần thiết bằng tpcn, và uống thêm sữa chứa canxi. Ai ăn chay sẽ thấy người nhẹ nhàng và đầu óc tỉnh táo hơn ăn thịt rất nhiều, sức khoẻ cụng cải thiện đi lên
@Mr HUzG Tâm sinh tính nha bác haha
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr HUzG Dạ đúng ạ, trước tập gym ăn thịt đi leo núi cứ thấy xương đầu gối kêu răng rắc ghê vãi, mình chuyển qua aen nhiều thuẹc vật hơn, người gầy hơn, mà lần này leo núi thấy xương khớp ko còn kêu như trước nữa. Người nhẹ nhàng sướng lắm 😝
@kemkem87 Do bác ko ăn rau củ nhiều nên vậy đó. Ko phải cứ ăn mỗi thịt là tốt hoặc ăn mỗi rau củ
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Ăn thịt mà không bổ sung canxi nó vẫn gãy ào ào thôi. Ăn gì miễn đủ chất là được, thực vật cung cấp khá nhiều dưỡng chất đa dạng hơn động vật. Chủ yếu để ý bổ sung B12 là được.
@songoku_1206 Có thời gian mình sẽ ngó qua, nhưng cái mình cần là bài báo khoa học cơ, peer reviewed và được công bố trên tạp chí danh tiếng thì còn đủ tin cậy để tham khảo. Phim tài liệu hay bất kể hình thức media nào cũng có thể được các bên bán TPCN, hoặc các thứ lợi dụng để quảng cáo sản phẩm 😁.
@huyanh995 Bạn cứ coi đi đã ;)
@hquangvn Ăn thịt mà k bổ sung canxi chính là mình á, mình k có xài thực phẩm chức năng gì ngoài những thực phẩm ăn uống hằng ngày hết, và mình thuộc dạng xương to, nặng xương đấy bạn
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng không khuyến cáo xài thực phẩm chức năng, chỉ cần bổ sung qua thực phẩm hàng ngày là được rồi.

Nếu bạn trên 18 tuổi (nữ), 21 (nam) thì xương đã hết phát triển rồi nên giờ bạn có ăn cũng không làm to xương, chỉ giữ mật độ xương thôi, mà cái này bạn phải đo bằng máy mới biết được.
Có điều loãng xương thường xuất hiện sau 40 tuổi nên nếu bạn ở độ tuổi 20-30 thì chưa phải vấn đề trước mắt, chế độ ăn hiện tại sẽ quyết định sức khỏe lúc về già.

Dạo này mình thấy chế phẩm từ thực vật cũng khá nhiều trong siêu thị hơn ngày trước, thậm chí B12 cũng đã bổ sung sẵn nên có lẽ ăn chay hay mặn thì giờ chỉ sợ dư chất chứ không sợ thiếu 😁
MeoMao121
TÍCH CỰC
3 năm
Chọn lọc tự nhiên thôi 🙃
Đã từ bỏ ăn chay từ lâu do chi phí cao và không đáp ứng đủ nhu cầu. Ăn chay thì ăn thêm trứng, cá không thì bổ sung tpcn mới đủ được không đuối lắm
Congcu
CAO CẤP
3 năm
@Big Chicken Chuẩn này!
Em bỏ ăn thịt..em gặp vấn đề thiếu sắt ..calcium chắc cũng thiếu..
Giờ em có uống bổ sung sắt ..
Không biết .bổ sung protein bằng viên uống nào
@vanmaitrangchu em thấy nếu làm việc căng thẳng đầu óc nhiều thì ăn thiếu thịt còn đuối hơn cả việc ăn chay làm chân tay á bác, cảm giác đuối thực sự mà ăn chay tốn lắm bác. Xưa e ko có ăn được thịt nên toàn ăn chay chứ không phải là tư tưởng gì mà sau phải tập ăn thịt cho quen vì ăn chay để đủ thì quá đắt luôn
@vanmaitrangchu Trước khi biết tự chế biến món chay..còn tốn kém hơn ăn mặn nhiều lần..vì đồ chay giá mắc lắm ở các quán ở trung tâm Sài Gòn.. Còn các quán nhỏ đề đường thì ít món .ăn dễ chán..với lại một số quán nhỏ..làm thấy chưa hợp vệ sinh lắm
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@Hêu Con Cần tây, cần ta hay rau muống đều có chứa sắt.
Congcu
CAO CẤP
3 năm
@Hêu Con Nước của con sò lông đi bác.
Cái gì cũng có, nhưng vừa đủ là tốt nhất.
Chickgarden
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vớ vẩn! Tôi tin con người được sinh ra để chỉ ăn thực vật. Chứ không phải để ăn thịt cá như này.
Benz Long
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kemkem87 Chăn nuôi hay trồng trọt thì cũng đều phá hủy môi trường thôi bạn, ví dụ như thuốc trừ sâu. Chọn lọc tự nhiên nó đã hình thành và tiến hóa như vậy thì cũng phải tuân theo tự nhiên thôi, ko thể làm khác được, có chăng là chỉ hạn chế được phần nào hay phần đó là tốt lắm rồi. Đằng nào thì cái Trái Đất này đến một lúc nào đó nó cũng phải bị sụp đổ thôi, nó hữu hạn chứ ko phải vĩnh viễn đâu.
@Chickgarden Trước kia con người là động vật thuần chay, nhưng vì điều kiện sống khó khăn nên đã tiến hóa thành động vật ăn tạp 😁😁
@Benz Long Để chăn nuôi thì cũng phải trồng rau cỏ mà bác, nếu con người chỉ ăn chay thì sẽ đỡ tốn kém đất đai hơn so với việc chăn nuôi thêm rồi ăn thịt đó bác, nhưng giờ xã hội phát triển nhanh quá nên ăn chay sợ không chạy theo kịp thôi với giờ ăn chay cho đủ còn đắt hơn cả ăn thịt
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
@Chickgarden Tôi thì không nghĩ như vậy, ví dụ đơn giản nhất là nếu đi lạc vào rừng, đói, muốn kiếm thức ăn thì bao nhiêu loại thực vật con người có thể ăn? Câu trả lời là có nhưng nhiều trong số đó là không ăn được, có độc, etc, trong khi những loại thịt ăn thì vô số kể, từ những con vật cho tới côn trùng và hơn nữa. Số lượng thịt mà con người ăn được nhiều hơn rất nhiều so với thực vật. Chả có lý do gì mà nói con người sinh ra chỉ ăn thực vật.
Hóng mấy thằng noèn cổ vú ăn chay vào sủa.
Này thì ăn chạy

Ps: mấy thằng sư dạo gần đây ăn cả hàu tươi ấy chứ. Thịt chó là món thường thôi.
Cười vô mặt
@hquangvn Bọn sư này kinh doanh chứ sư méo j.

Xưa đi tu là đời bỏ nó chứ nó có bỏ đời méo đâu.

Còn giờ đi tu là khởi nghiệp.
@Big Chicken Đừng khẩu nghiệp bạn ơi tội lắm, những người bạn nói là sư giả 😔, ko có sư nào làm vậy nếu tu chân chính.
@Võ Thành Quân Nhưng buồn là sư giả hiện nay lại không hề ít bác ạ. có không ít người đem tín ngưỡng ra để mưu lợi cho bản thân
@Big Chicken Bạn nói cái đó thì đúng, nhưng ko phải tất cả.
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thích ăn rau và hoa quả lắm. Có ngày nào hứng thú mình ăn 100% thực vật luôn.
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
Bác sĩ mới nói. Ăn thịt trắng, hạn chế thịt đỏ để tránh nguy cơ
Không ăn thịt có nguy cơ gãy xương, còn ăn thịt thì bị cả một đống bênh: gan nhiễm mở, tăng huyết áp, béo phì. Đặc biệt là béo phì là nguyên nhân dẫn đến hàng loạt bệnh khác nữa như tiểu đường, tim mạch... vân... vân... Toàn mấy thứ bệnh khiến cho con người chết không yên thân
Vậy chọn ăn cái gì? Thịt hay không thịt?
@anhtuan1066 Chọn Ăn ít thịt
duc2304
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtuan1066 chứ không phải b ăn mà không chọn lọc và không có định lượng hợp lý để rồi bị bệnh à?
does_it_come
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtuan1066 Ăn thịt thì sống được hết đời người có thể tới hơn 100 năm. Không ăn thịt thì có thể toạch ngay trong vài ba năm. Vậy tùy các anh em lựa chọn. Khuyến cáo chỉ nên ăn chay khi đã nếm đủ mùi vị của đời, có nhu cầu dần trở về với mẹ thiên nhiên, với sự thanh tao nhẹ nhàng, không vướng bận chuyện trần gian (tức là không khác gì đi tu)
@does_it_come 100 móc xì. VN đang nằm trong top 10 các nước bị bệnh ung thư nhiều nhất thế giới, ở đó mà mơ 100 năm
Kharaoke
ĐẠI BÀNG
3 năm
Let's Vegetarian
Vuihungho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao lại có nghiên cứu bảo cơ quan tiêu hoá ở người là động vật ăn cỏ nên loại bỏ thịt ra khỏi khẩu phần ăn
@Vuihungho Mình xin link đc k ạ?
Vuihungho
ĐẠI BÀNG
3 năm
@_vphlinh_ Bạn tự mà tìm hiểu
@Vuihungho Uầy, vì mình nghĩ bạn có link với độ tin cậy cao hơn chẳng hạn, nên mình mới lịch sự muốn xin, chứ mình cũng đọc những thông tin tương tự rồi và độ đáng tin không được cao lắm. Bạn không vui thì thôi vậy
Nếu bạn thiếu canxi và protein? Hãy ăn Tôm 😜.
Nếu vẫn thiếu protein? Ăn Dế chiên giòn nhé 😁😁
@CàChớn-Forever protein có nhiều loại protein in thực vật thay thế mà, như lạc luộc chẳng hạn 😁
Ko ăn chay và ko có nhu cầu ăn chay, chỉ thỉnh thoảng ăn do bạn bè rủ đổi món thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019