Chế độ khóa mã bảo vệ trên iOS 6.1 có thể bị phá dễ dàng (cập nhật: sẽ có bản sửa lỗi)

Didu
14/2/2013 13:9Phản hồi: 153
Chế độ khóa mã bảo vệ trên iOS 6.1 có thể bị phá dễ dàng (cập nhật: sẽ có bản sửa lỗi)

Trên một số phiên bản iOS trước đây, chế độ khóa mã bảo vệ (passcode) có thể bị phá dễ dàng và điều đó một lần nữa lặp lại trên iOS 6.1 mới nhất. Người ta đã phát hiện ra một lỗ hổng nghiêm trọng và chỉ sau một vài bước đơn giản, chế độ khóa với mã bảo vệ có thể bị vô hiệu hóa (dù không biết mật khẩu mở khóa). Theo như đoạn video mô tả, sau khoảng 6 bước với các thao tác như gọi khẩn cấp, quay số khẩn cấp, bấm giữ nút nguồn là đã có thể truy cập ứng dụng gọi điện (Phone) trên iPhone 5 chạy iOS 6.1.

Từ đây, người dùng đã có thể thực hiện cuộc gọi, xem hoặc chỉnh sửa danh bạ, kiểm tra thư nói (voicemail), xem qua hình ảnh (từ chức năng sửa ảnh đại diện của một danh bạ), gửi email (từ chức năng chia sẻ danh bạ)... Đáng chú ý, lỗ hổng này không đưa người dùng ra màn hình chính hoặc các ứng dụng khác trên iOS 6.1, họ chỉ có thể sử dụng ứng dụng gọi điện mà thôi. Hiện Apple chưa đưa ra bản vá lỗi nhưng nó sẽ xuất hiện sớm thôi. Người dùng iOS 6.1 đang sử dụng cơ chế khóa mã bảo vệ này hãy cẩn thận.

Cập nhật: Apple đưa ra thông báo như sau: "Apple rất coi trọng tính bảo mật của người dùng. Chúng tôi đã biết về vấn đề này (lỗi mở khóa), và công ty sẽ sớm cung cấp một bản vá thông qua bản cập nhật phần mềm trong tương lai".

Nguồn: 9to5 Mac
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nguy hiểm quá
marcong
TÍCH CỰC
11 năm
Thực ra việc JB ios 6.1 đã làm cho các iphone vượt ngục mất an toàn hơn rất nhiều rồi. Anh em cũng nên cẩn thận hơn với việc bảo mật thông tin cá nhân và tài chính được lưu trên điện thoại 😃
Lies
TÍCH CỰC
11 năm
@marcong Hình như trên bài này đang nói iOS 6.1 chưa jailbreak.
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@marcong Lỗi này có liên quan gì tới việc jailbreak đâu?
marcong
TÍCH CỰC
11 năm
@nhatminh01 Tất nhiên. Ý mình đang nói đến nguy cơ cho các máy đã JB còn cao hơn so với lỗi này.
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế này thì chán nhỉ , nếu cài soft lock android có qua đc luôn ko nhỉ
lionkingxll
ĐẠI BÀNG
11 năm
dịch ra tiếng việt đi các pro @@ video mờ ko nhìn đc
@lionkingxll Video mờ thật, em cũng cố gắng nghe dịch cho bâc nhưng vốn Spanish của em làng xã quá nghe câu đc câu ko 😔
nguy hiểm cận kề mà không biết.hĩ
Lỗi thì lại vá thôi mà 😃
duo8
TÍCH CỰC
11 năm
Android chưa thấy bị hax bao giờ nhỉ. 😁

Sent from my LG-P350 using Tinhte.vn
@duo8 Androi la hdh mã nguồn mở cần gì phải hack
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@Tailed Emperor Đừng coi thường , FBI còn ko bypass đc khóa của Android đấy.

Sent from my Ne Xợt
beaver113
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ducngock LOLZ .... vậy nói cho chú biết là giả sử chú nghe đt xong nó mượn đt làm j đó lúc đó chưa kịp khóa bàn phím lại...thách chú ko dám cho nó mượn ? còn nói xài phần mềm khóa bàn phím ? Đang nói phần mềm mặc định trong hệ điều hành. Chứ có ai nói phần mềm cài thêm ... tào lao ko biết j thì nên lắng nghe đi bạn. Ông chưa bao giờ thấy 1 thằng lập trình android hack đc passcode mặc định của android thì phải nên cứ ngóc mỏ lên nói lại....buồn cười quá ông ơi. Mã nguồn mở ...ông hiểu 3 từ này ko ? như VBB code diễn đàn phổ biến hiện nay cũng là mã nguồn mở....nó cũng hack ầm ầm...nó bảo mật còn hơn cái đt nhìu ấy ...ở đó mà lo tào lao đi
@beaver113 Đã ko biết lại cứ thích gáy. ko đọc đoạn nói cài applock, khóa file, khóa folder hả ? dùng android bao giờ chưa? hay cứ gg search rồi gáy... tôi đưa chú con android của tôi. mở khóa sẵn ra rồi chú cầm mà cài được bất cứ cái gì tôi thua chú. à nhân tiện nói luôn, tôi có ảnh, video tôi đố chú mở ra xem được đấy..

về tìm hiểu thêm đi rồi gáy tiếp.
Nghèo, ko có ip xài nên ko wan tâm lắm.
Mấy a nhà có điều kiện hay mấy anh cài film xyxy mí sợ thuj.

14/2+love= 7+tình= thất tình.
=>valentine là ngày thất tình. Hj
Mình thử mãi mà không được như nó 😆 hay là ip5 của mình jb bảo mật tốt hơn nó
cuongera
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hoàng Minh Nguyễn Mình giống bạn! ;)
nonamed
TÍCH CỰC
11 năm
Video chán quá
Nguy hiểm thật.may mà mình ko có AI PHONE😁

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715a using Tinhte.vn
@thegiang1234 Cũng ớn thật 😃

Send from galaxy deplao using tinhte.vn & www.nghebot.com
mai phá máy ông anh =]]
chết , clip xxx của mềnh..... hiixx
Apple dạo này nhiều lỗi thế nhể. Nâng cấp phần mềm mà cứ lo lơm lớp!
@vnstockguru an tâm đi lỗi còn dài dài và nếu ip6 ra độ phân giải mới thì càng phân mảnh độ phân giải càng nhiều. Giờ mà thêm NFC và 1 số chức năng khác thì càng dễ sinh lỗi.
em đang dùng 808 thì liệu có bị dễ phá không nghỉ
em dùng nút kéo ở sườn máy để khóa thì hacker có gặp khó khăn k ạ ?
@nguyenthanhhieuthanson Ha ha.bác vui tính thật.dự là sẽ khó phá lắm ạ.cơ mà 808 vẫn mở khoá = phím cứng giống n97 sao hả bác ???
@Tèo bánh bèo Symbian thì có mỗi X7 là k có phím cứng bên thân máy thôi
nhưng mà 808 cập nhật lên phiên bản gần mới nhất là Nokia Belle FP2 nó cho phép bấm vào phím ở giữa trong 3 phím hay còn gọi là phím home rồi vuốt màn hính sang trái hoặc sang phải để mở khóa
cũng rất mượt
Lo gì.phương châm của em là người đâu của đấy ! em giờ chưa ai biết đến.có tuổi mà chưa có tên.cơ mà iphone bay vèo thì dự là các bác đều biết cả !! hix ,nếu dính vào thì em để 1 vài bữa cho nó lắng xuống.rồi tập tành đi ké "sô bít" chắc sẽ mau nổi lắm đê ! Ở ngoài Bắc có em cũng dính phốt.giờ đi hát đắt show quá ! kaka
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Tèo bánh bèo bác nói khó hỉu vê lờ @.@
@Brian88 Bác biết nói " vê lờ " trong diễn đàn là đủ hiểu trình độ "văn hoé" của bác cao cỡ nào roài.vậy mà nói k hiểu mới lạ à ngen !! đừng trêu ghẹo em út chứ !!
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Tèo bánh bèo Hì hì, bác nói vậy mình ko đồng ý nhé, văn hóa và trình độ là 2 cái khác nhau, khi cần đánh giá 1 vấn đề ngta dựa trên trình độ, khi cần đánh giá 1 hành vi ngta dựa vào văn hóa. Trong 1 câu nói bác thêm 1 ít thán từ miễn đừng xúc phạm đến ai và nằm trong khuôn khổ cho phép thì cũng ko ai nói bác là vô văn hóa cả. Chữ vê lờ của mình đặt trong câu chả xúc phạm đến bác, vả lại bản thân vê lờ nó cũng chả mang 1 ý nghĩa j trong tiếng Việt, bác nghĩ nó là sai thì nó là sai, bác nghĩ nó đúng thì nó là đúng, nên bác đừng nên làm phức tạp hóa vấn đề lên như thế. Tới bgiờ đọc lại mình cũng chả hỉu bác mún nói về cái vđ j, chắc có lẽ là ý bác muốn nói là bác đang trong giới showbiz và bác đang xài ip chăng 😃
@Brian88 Ối dào.người ta sống phải biết vui vẻ.câu nói có đùa giỡn và cũng có thật trong đó.người thông minh như bác thử đọc kĩ xem là hiểu chứ gì.tết mà.thoải mái đi nhé
Mình không dùng đến cái này
sao nó tìm ra được nhỉ!! mày mò gớm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019