Chế độ ngủ (Sleeping Tabs) trên Microsoft Edge đã tiết kiệm được 273.7PB RAM, "ngủ" 1,3 tỷ tab
Pnghuy
2 thángBình luận: 61
Chế độ ngủ (Sleeping Tabs) trên Microsoft Edge đã tiết kiệm được 273.7PB RAM, "ngủ" 1,3 tỷ tab
Micorosft Edge cũng được xây dựng dựa trên nhân Chromium tương tự như Chrome và nó cũng ngốn RAM y chang luôn. Microsoft không muốn đi vào vết xe đổ đó của Google nên họ tạo ra Sleeping Tabs, đưa các tab không sử dụng vào chế độ "ngủ" để giải phóng tài nguyên. Tính trong tháng 9, trình duyệt Edge đã đưa 1,3 tỷ tabs vào "chế độ ngủ".
Sleeping Tabs đã xuất hiện trên Edge từ bản 105 rồi và cơ chế hoạt động của nó chính là đưa những tab không hoạt động trong một thời gian "đi ngủ" (thường từ 30 giây đến 12 tiếng không hoạt động), nhường phần tài nguyên đó cho những thành phần khác để hoạt động. Khi người dùng quay lại tab đó, nó sẽ ở đúng vị trí lúc người dùng rời đi, không cần phải tải lại. Sleeping Tabs sẽ hoạt động hiệu quả nếu như RAM của máy tính không dồi dào và nó cũng chỉ kích hoạt khi xác định được tài nguyên hệ thống gần hết.
Sau này Microsoft cải tiến nó tốt hơn khi tích hợp vào Efficiency Mode, hệ thống sẽ tự động xác định chuyện đó. Điều đáng chú ý đó là Sleeping Tabs cũng có thể sử dụng trên Chrome nhưng Google không dùng nó một cách chính thức mà người dùng phải kích hoạt trong Chrome://flags và tìm đến Reduce. Sleeping Tabs vượt trội hơn Reduce ở chỗ nó có thể tuỳ chỉnh thời gian kích hoạt và hoạt động dựa vào mức RAM của máy tính.
Để chứng minh sự vượt trội của Sleeping Tabs, Microsoft khoe một loạt số liệu ấn tượng đã đạt được trong thời gian qua:
  • Sử dụng CPU ít hơn 26% so với 1 tab không ở chế độ ngủ.
  • Chế độ ngủ giảm tổng mức sử dụng RAM đến 16%.
  • Tiết kiệm trung bình 83% bộ nhớ.
  • Vào tháng 5, Sleeping Tabs tiết kiệm được 273,7 Petabytes RAM (39.1MB trên mỗi tab).

Theo Windows Central.
61 bình luận
Ngon hơn Chrome 😆 mình hay để 30s k dùng thì nó sleep tab, cũng đỡ tốn ram và cpu
Không có tiêu đề.png
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@D.H.17 Lúc trước Edge vừa có sleeping tabs xài fb có tin nhắn đến nó ko tự wake up luôn, chán quá phải vào tắt tính năng đấy đi, ko biết giờ đã khắc phục cái đấy chưa
@K.M.Huy Thì đưa facebook vào danh sách loại trừ, thế thôi
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nghaimin Còn nhiều web khác cũng cần phải wake, đưa vào loại trừ hết thì khác gì tắt sleep đâu bác, bất cập như thế nên chrome mặc định nó mới ko bật sleep, trừ khi máy quá yếu và ko có điều kiện nâng phần cứng thì mới xài.
@K.M.Huy Thì cũng tùy vào tình huống sử dụng thôi. Nhưng tổng quan dù máy mạnh, mới thì bây giờ người dùng rất quan tâm đến tính hiệu quả, tiết kiệm bộ nhớ và năng lượng. Rất ít trường hợp mọi tab đều cần wake, nên bớt chiếm dụng bộ nhớ và tiết kiệm pin là thứ được phần đông người dùng quan tâm
Chắc ai dùng surface hay mac thì mới quan tâm thôi chứ máy mình up lên 32G xong từ đó ko quan tâm ram khi lướt web nữa. Chừng nào hết thì lên 64G 😆
Anonymox
TÍCH CỰC
2 tháng
@tuha1288 các bạn dùng tốn ram quá, mình bỏ hẳn ram ra dùng cho đỡ tốn, lại tiết kiệm pin
@If you dont mind Sleeping tabs nó cũng tiết kiệm tài nguyên cpu mà. Nên nó vẫn ngon nhé
zoro1tuoi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tuha1288 Mình mua máy đéo có ram luôn, đỡ tốn ram
tuha1288
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@zoro1tuoi Bạn thì kinh zồi =)))
imonster
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Em dùng EDGE chính thức ngay sau khi sync được tài khoản.
keongot09
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@imonster Có sync được data từ firefox qua edge kg B?
Jie
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@keongot09 import dc sang lúc cài mới, hoặc export ra html
Chắc quay về với edge lại quá.
Cài win xong là càu chrome, lãng quên luôn edge.
mickeybr
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@quangduy90 chrome phải cài thêm, edge mậc định mà
@BinBon2020 đúng r edge là nhất, chrome rác =))))))) xài đi
@BinBon2020 xài Edge đi bạn 😁
GiT
TÍCH CỰC
2 tháng
@quangduy90 Ổn không kém tức là ổn = hoặc hơn đó bạn... 🤣
Tiết kiệm điện năng, bảo vệ tài nguyên thiên nhiên của loài người cho con cháu đời sau. Ko phải lên sao hỏa sao hôm sao mai sinh sống.
qwarl
TÍCH CỰC
2 tháng
để lâu quá ko mở lại nó vẫn tải lại trang khi quay lại mà nhỉ, nhưng có đúng vị trí ko thì em ko nhớ😁
em dùng surface nhưng nói về web vẫn xem chrome là ông cố nội
Cười vô mặt
Windows của mic nên Mic sẽ biết cách tối ưu hiệu quả nhất mà. Tin tưởng sử dụng Edge hơn sài hàng của ông tổ quảng cáo.
Các bạn dùng máy có ram <16GB biết mình nên dùng cái gì chưa 😎
edge ngon hơn chrome
Ko ngon bằng 1 góc của Safari 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 safari đang đứng top 1 thị phần trình duyệt trên pc mà
edge ko có cửa nói vậy cho vuông
iamsahn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Thời buổi này ko dùng Safari khác nào ếch ngồi đấy giếng. Phàm những thằng ko dùng safari chắc chắn là mới được tiếp xúc với công nghệ thôi 😆
Tính năng này thì hay thật nhưng với những người không để nhiều tab như mình thì không có tác dụng lắm. Mình mở bao nhiêu tab là sẽ liên tục chuyển qua lại giữa các tab đó, nên nó chả ngủ được và bản thân Edge vẫn là 1 trình duyệt ngốn RAM nhiều, dĩ nhiên là ít hơn Chrome.
dungluu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Cậu 3 đào hoa Trên chorme có add on cho cái sleep tab này lâu rồi, nó cho set bao lâu thì tab sẽ sleep luôn, nhưng dùng bực mình lắm. Mình gỡ ra rồi. Giờ dùng add on one tab, click 1 cái là ko còn cái tab nào luôn, nó hiện ra 1 cái list muốn chạy link nào thì clik link đó, vừa đỡ tốn ram vừa lưu link lại luôn.
32GB ram nên cứ ăn thoải mái
Yasuko
TÍCH CỰC
2 tháng
Máy 4GB vẫn dùng chrome. máy 32GB ram lại dùng EDGE 😆)).
Cái con số này có ý nghĩa gì đâu mà thu thập với công bố.
Cái ngta cần biết là có nó hiệu quả như thế nào đối với 1 cá nhân.
Mà thực ra thì cũng k nhiều người quan tâm cái đó luôn ấy chứ.
@DươngCa L.Au sao không bạn, mình trải nghiệm qua nhiều máy 8GB RAM, đặc biệt MacBook thì cái Sleeping Tabs đó hiệu quả lắm nhé, chưa kể cái Efficiency mode nữa.
@DươngCa L.Au Nó hiệu quả với mình nhé. Mình luôn mở hơn 20 tabs edge. Nhưng nhờ sleeping tabs nên ram ăn có 1-1.5GB thôi
VNPT001
TÍCH CỰC
2 tháng
@DươngCa L.Au có hết mà, tất nhiên nó cũng chỉ để tham khảo vì rất khó để kiểm chứng.
còn việc hiểu quả hay ko thì tùy vào mỗi người, như mình có những tab ngày nào cũng mở nhưng ko thường xuyên, nếu tắt đi bật lại rất mất thời gian, giữ active liên tục thì tốn tài nguyên hơn là cái chắc nên dùng cái này rất hiệu quả
đếm được có bao nhiêu tab ngủ luôn, thế có đếm hộ là những tab gì, làm gì, phân loại nội dung các tab không 😆
LBCông
ĐẠI BÀNG
2 tháng
EDGE mới có mấy thanh công cụ bên phải màn hình dùng tiện phết
Đó là EDGE còn ít người dùng đấy, chứ đông người dùng như Chrome thì chắc còn tiệt kiệm được nhiều nữa. Mình chỉ xài EDGE trên máy Windows, trên Mac mình vẫn safari và Firefox.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019