Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chế độ Rapid Mod đang đánh lừa bạn

empty.cad
29/12/2015 3:28Phản hồi: 10
Chế độ Rapid Mod đang đánh lừa bạn
Chào cả nhà . Mình đang sử dụng một ổ cứng SSD Samsung Evo 850 trên Win7 64 bit.
Sau khi tìm hiểu về chế độ Rapid mod được các member và các admin giới thiệu trên các diễn đàn trong nước như :
http://genk.vn/may-tinh/cong-nghe-tang-hieu-nang-cho-dong-ssd-840-pro-cua-samsung-20131210172139567.chn
http://amtech.vn/threads/danh-gia-o-cung-samsung-ssd-850-pro-hieu-nang-tot-gia-hoi-cao.328648/
...
Mình rất ấn tượng nhưng cũng có chút nghi ngờ khi nhìn các bảng benchmark , tốc độ read/write lên đến hàng nghìn MB/s....
Quyết định thực nghiệm để kiểm tra hiệu quả của rapid mod thì mình đã thất vọng tràn trề.
- Đầu tiên là mức chiếm Ram : Win7 64bit Ram 4g full driver full update và nhiều soft ...bình thường khi chưa chạy ứng dụng Ram chiếm 1g . Ở chế độ Rapid ram chiếm 2g. ( điều này đã được nói trước nên mình cũng không bị bất ngờ gì ). Khi chạy coccoc lướt web với 10tab coccoc được load thì 2g Ram còn lại của mình cũng full luôn , trong khi bình thường 10 tab coccoc tương tự chỉ chiếm 1,5g Ram.
- Tốc độ read/write khi test trên các phần mềm nổi tiếng HD tune pro và CristanDiskmark đều lên đến 2200/1900MB/s , thật tuyệt vời. oVv9wkM.png
- Thử copy 10g phim FullHD từ ổ C sang ổ D ( ssd chia 2 ổ C-D , bình thường copy từ C to D speed = 250MB/s ) tốc độ chỉ đạt 190MB/s . Làm ngược lại copy từ D to C tốc độ vẫn kém hơn mức bình thường.
- Tốc độ khởi động máy tính bình thường là 15s , nhưng ở Rapid là 16s.
- Tốc độ nén và giải nén giữ liệu = winzar hay 7zip không tăng không giảm.
- Mình còn test nhiều thứ khác nữa nhưng rất tiếc không ghi lại hình ảnh 😔
Hụt hẫng với các quảng cáo và các giới thiệu trên các diễn đàn Việt, mình quyết định tìm hiểu sâu thêm , với nghi ngờ có thể vấn đề của mình là do bản win mình đã chỉnh sửa quá nhiều... Mình đã đưa laptop về win 7 32bit và win7 64bit setup chuẩn , không chỉnh sửa hay thêm bớt bất cứ thứ gì. Rồi ngậm ngùi test lại nhưng kết quả vẫn không hơn chút nào :mad:
Lang thang trên google để kiếm lời giải đáp thì mình đọc được một review khá chi tiết ở đây : http://www.thessdreview.com/software-2/samsung-magician-4-5-rapid-mode-2-1-testing/ . Kết quả của họ dựa trên thực nghiệm khá trùng khớp khi mình test trên laptop của mình .
Kết luận : Chế độ Rapid Mod đã đánh lừa hầu hết các phần mềm benhmark nhưng thực tế nó chỉ làm tốn Ram nặng máy và hoàn toàn không có tác dụng gì .
PS : xin ý kiến của các pro trên thực nghiệm , mình sẽ cắn răng test lại một lần nữa để có hình ảnh minh họa cho mọi người. Xin mượn tạm một vài hình ảnh trên mạng
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thật sự thì mình cũng cảm nhận dc ko có sự khác biệt gì trc và sau khi bật chế độ RAPID lên. Máy mình 8gb ram nên mở nhiều tap cũng k thấy giật lag gì. Còn về việc coppy thì thấy ko có sự thay đổi.
Mình cũng thấy vậy. Hồ hởi khi đọc cái này
http://oczone.org/rapid-mode-cong-nghe-sieu-toc-cho-ssd-samsung/
nhưng thực tế kiểm nghiệm, nó có vẻ khiến hệ thống chậm hơn 1 chút xíu.
Nản.
leejonghun
ĐẠI BÀNG
8 năm
là sao các bác, vậy là k cần bật hả 😁
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leejonghun Bật lên tốm ram mà k có tác dụng thì bạn có bật ko. Giống như bạn test điểm antutubenmak điểm là 1 chuyện còn thực tế lại khác. Những điện thoại Trung Quốc điểm luôn cao hơn các hãng nổi tiếng nhưng chất lượng thì ko ổn. 😃
leejonghun
ĐẠI BÀNG
8 năm
@authien9x vậy là cứ để thế mà xài hả bác, thế 850 EVO so với Sandisk Extreme Pro thì sao bác
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leejonghun Nói chung cùng công nghệ cùng chíp nhớ thì cái nào rẻ thì mua. Thực tế mà nói thì bạn sài thì mua loại nào cũng dc. Bảo hành lâu là ok. Còn tốc độ bạn sài bình thường ko thể nhận ra dc đâu
Bác chủ topic chưa đi tìm hiểu đã phán.
- Thứ nhất, nó chỉ ứng dụng cho các gói dữ liệu nhỏ của ứng dụng. Tức là bạn copy thì nó là vô nghĩa.
- Thứ 2, nó học theo hệ thống mình. Nên vùa kích hoạt sẽ chả có cảm giác gì. Xài nhiều mới có cảm giác.
Mình sẽ giải thích cho bác thế này: Cái chế độ này sẽ xem xét xem ứng dụng nào thường được bạn sử dụng thường xuyên thì sẽ cache các file của ứng dụng đó lên RAM giống kiểu RAMDisk vậy, ngoài ra nó cũng backup 1 bản vào ổ SSD để khi tắt bật máy có cái để load lại. Như mình giải thích thì copy nó sẽ không dùng chế độ này nên chả có cảm giác gì là đúng rùi. Ngoài ra nó cũng giới hạn lượng RAM được dùng. Như máy của mình 8GB RAM thì cao điểm nhất nó chỉ dùng có 1GB thôi.
Mình xài thì cảm giác được ngay đó là Chrome và Cốc Cốc Word Powerpoint mở cực nhanh. Đặc biệt Chrome với Cốc Cốc 1 click là xài đc luôn chứ không cần phải đợi thêm 1-2s để load mấy cái plugin của Chrome (mình cài hơi nhiều plugin).
Khởi động lâu hơn là vì nó phải load lại dữ liệu đã học vào RAM nên sẽ mất của bạn 1s. OK
Rốt lại, bạn nên tìm hiểu nó là gì. Đây là 1 tính năng cực hay nhưng phải biết dùng. Bạn nên Google trước khi phán gì đó.
Dưới này là ảnh SSD của mình chụp hồi mới mua. GIờ nó đã ghi đc 1TB rồi.

black_cat_90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho e hỏi. Con SSD của e là Samsung PM830 120gb. E tải phần mềm trên về thì không thấy chế độ rapid mode sáng. Như vậy nó không hỗ trợ SSD của e hay là SSD của e là hàng FAKE ạ. Cảm ơn các bác
seal2002
ĐẠI BÀNG
3 năm
@black_cat_90 nó hàng OEM nên ko có như hàng bán lẻ trên thị trường
dangtoi93
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy không có gì ngạc nhiên cả, nó cũng không đánh lừa khi bạn hiểu thật về nó, rapid mode thực chất nó lấy bộ nhớ ram làm vị trí lưu tạm thời khi sao chép dữ liệu. bình thường khi bạn copy dữ liệu sẽ chạy từ ổ này sang ổ kia, chế độ rapid cho nó chạy vào ram với tốc độ nhanh hơn và kết thúc tác vụ copy của bạn trong nháy mắt, sau đó nó sẽ chuyển file từ ram sang thư mục đích, vậy thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019