Chế quạt tản nhiệt cho xe máy đi bão

Bean Ngố
28/8/2018 8:4Phản hồi: 22
Chế quạt tản nhiệt cho xe máy đi bão
Chào anh em, tình hình là hôm qua đi bão Việt Nam thắng tứ kết Asiad, mà thấy động cơ nóng quá do kẹt xe, anh em đều biết là động cơ nóng quá thì hại máy thế nào, nhưng mà đã máu đi bão thì phải kẹt xe chấp nhận thôi. Nên mình mới nghĩ ra nên chế cái đồ quạt tản nhiệt cho xe máy.

Anh em xem link cái quạt 12V này xem thao khảo, mình tính nối dây điện trực tiếp vô acquy 12V của xe, gắn thếm công tắc nhỏ nữa, tính gắn quạt bên hông cho thổi ngang để khỏi cản gió khi chạy nhanh, chỉ dùng quạt khi kẹt xe thôi, anh em thấy sao, ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo.
P/S: đặc biệt là cách gắn sao cho đẹp ko có xấu quá, chứ gắn cái quạt này vô thì hơi xấu xe đó

https://www.sendo.vn/quat-tan-nhiet-12v-12x12cm-quat-thong-gio-co-be-10627176.html

Update 10:22 28/08/2018
Mình đã mua quạt loại 12V, 0.3A - 7cm, cũng khá là mạnh, tính sẽ lắp trong hốc nhựa phía trên để thổi thẳng xuống xi lanh, ướm thử thấy vừa rồi.

Mình đang tìm loại công tắc có led như vầy, gắn lên ghi đông, vì tính là khi tốc độ xe thấp mới bật, có đèn led để còn nhớ mà tắt quạt khi xe chạy tốc độ cao
[ước ao: giá như các hãng xe làm luôn cái quạt có cái cảm biến nhiệt độ mà tự động bật quạt thì hay quá]
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quạt tản nhiệt chỉ dùng cho két nước mới đạt hiệu quả. Xe lòng khô không dùng quạt được vì chỉ gây hao bình, xe lòng khô khi có đường chạy sẽ giải nhiệt tốt hơn xe lòng nước . Tốt nhất là kiếm xe có két nước mà đi hoặc đi tay ga
Bean Ngố
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtiến1998 MSX ko có két nước bạn ơi, với lại két nước cũng ko phải là lựa chọn tốt nhất đâu, lỡ quạt ko quay là sôi nước hỏng luôn động cơ nhá.
Có rất nhiều loại xe ko có quạt tản nhiệt, nhưng ở thành phố gặp lúc kẹt xe rất thường xuyên, cũng cần lắm cái quạt tản nhiệt dùng cho lúc kẹt xe
@Bean Ngố à, xe đó thấy người ta đi bão nẹt pô ầm ầm cũng không sao đâu. Có thể lúc nóng máy nó kêu tùm lum nhưng qua hôm sau là nó êm lại ngay ấy mà 😃
@Bean Ngố Nhiều xe không có két nước nên họ sẽ lựa chọn loại nhớt phù hợp để tránh tình trạng nặng máy ì xe gây ra nóng máy.
@Bean Ngố Lúc kẹt xe thì máy chỉ chạy ga nhàn 5-10kmh . Đứng tại chỗ vặn 40kmh còn được
vuitinhhn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe PKL mới ngại tắc đường chứ xe phổ thông lo gì, tắc 1 vài tiếng vô tư.
Cón nếu muốn lắp quạt phải mua loại 30-50W ấy, lắp quạt cho máy tính ko ăn thua đâu.
@vuitinhhn 50w thổi mồi có lát hết bình đẩy thấy mẹ
*BeckBoss*
TÍCH CỰC
6 năm
mua nhớt xịn đảm bảo ko lo nóng máy
không ăn thua, cầm theo chai nước tưới lên xong cầm quạt tay quạto_O
Cũng không có giúp được nhiều đâu. Ngay cả xe tản nhiệt bằng nước,dùng quạt cũng chỉ giúp tản nhiệt cho két nước đằng sau mà thôi. Còn lượng gió để có thể tản nhiệt cho những phần có cánh tản nhiệt ở đầu bò thì quạt phải có lượng gió lớn mới có thể hạ nhiệt độ chứ chỉ là chiếc quạt của máy tính thì không có hiệu quả đâu.
Đến ngay cả xe xổ trái lớn cũng chẳng ai lắp quạt thổi vỏ ngoài cả.
galaxytab2
TÍCH CỰC
6 năm
Cách đơn giản nhất đó là chở theo 1 thùng xốp cho vào 1 cục đá với 30l nước, dùng vòi dẫn vào lóc máy giống như o tô vừa đi vừa xả ấy, bao mát và nhanh chóng được nâng cấp động cơ.
@galaxytab2 Môi trường nước gây gỉ sét hư hết, ốc gẫy tháo không ra là thấy mẹ luôn
chơi két tản nhiệt dầu đi, chi phí đầu tư ban đầu có thể cao hơn là gắn cái quạt 12v với sức gió đuổi ruồi thì hiệu quả nó mang lại lại cao hơn hẳn.
Bean Ngố
ĐẠI BÀNG
6 năm
đã làm xong nha các bạn, test thử hum đi coi pháo hoa 2/9 về kẹt xe hơn 30p thì thấy có hiệu quả đó 😁 máy ko bị nóng như những lúc kẹt xe trước đây
Thangbpvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bean Ngố Like cho bạn cái vì sự nhiệt tình.
Tuy nhiên cái này bạn lắp có 2 lỗi không khắc phục sẽ có hậu quả lớn.
1 tản nhiệt quá nhỏ và làm mát máy không đều (2 bên thành máy) mất cần bằng về thành vỏ máy.
2 rất nguy hiểm khi bạn đi mưa và rửa xe.
Vì quạt tản nhiệt này sẽ bị dính nước mưa, nước rửa xe và làm kẹt motor, tình trạng này sẽ làm quá tải quạt và khi bạn mở điện cho quạt sẽ bị ngắn mạch acquy gây hại xe và nguy hiểm.
Thân chào.
Bean Ngố
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thangbpvn Về lý thuyết:
1. xi lanh máy là nơi phát nhiệt chủ yếu, nên nhà sản xuất cũng làm cánh tản nhiệt chỗ này chứ ko làm ở lốc máy. Nhà sản xuất luôn khuyến cáo ko nên để xe đứng yên và nổ máy trong lúc máy nóng vì lúc này xi lanh vẫn sinh nhiệt mà lại không được làm mát, dẫn tới mất cân bằng nhiệt (còn trường hợp khởi động là khác). Quạt tuy nhỏ nhưng mình đã thực nghiệm, bằng cách xem dòng khói của máy máy thuốc lá điện tử. gió mạnh và đều 2 bên xi lanh bạn nhé. Nó giúp cho cân bằng nhiệt tốt hơn ở trường hợp vừa nói.
2. Quạt có công suất nhỏ, nên dây dẫn cũng rất nhỏ, dòng điện tải tối đa của nó còn nhỏ hơn cả dòng điện định mức của cầu chì xe máy. Cho nên giả sử có nước vô ngắn mạch, thì dây dẫn của quạt là nơi cháy đầu tiên, sinh ra ngắt mạch ngay. Chưa kể đây là giả sử thôi vì dòng điện yếu, điện trở nước mưa rất lớn nên chả sợ khoản ngắn mạch này, rồi lại còn việc chạy xe gió luồn vào xíu là nó khô ngay.
Đó là lý thuyết khi mình thực hiện nó.
Còn về thực nghiệm:
Vui lòng xem bình luận mới nhất của mình nhé.
blackhung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bean Ngố bác còn giữ hình ảnh lúc làm không? em tính làm và gắn qua một công tắc để chủ động bật khi chạy chậm, đang không rõ đoạn nối mạch thế nào, bác chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé?
Bean Ngố
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào các bạn, đã 19 tháng trôi qua, 25 ngàn km, mình đã dùng cái quạt này hằng trăm lần (mình đi làm ở SG hằng ngày), rửa xe và đi mưa chắc phải cả gần trăm lần, và tới nay nó vẫn hoạt động tốt các bạn ạ, chưa một lần sửa chữa.
Hy vọng chút kinh nghiệm sẽ giúp ích cho các bạn đang có ý định tương tự!
@Bean Ngố thích mạnh cho bạn vì tinh thần chia sẻ. Để mình gắn cho vision xem thế nào?
@Bean Ngố Mai tui chế theo . Dự kiến gắn áp áo thổi bên hông . Tiếp thu các còm men trên thì thêm cầu chì để an toàn chập cháy rủa xe này kia . Tui là wave Fi
Phượt đường dài bận đi còn nhớ dưỡng xe có nghỉ ngoi . Bận về tui thường chạy 1 mạch về thẳng sợ xe nóng quá giãn nở gây lúp pê . Nhẹ thì có tiệm sửa gần nặng thì đẩy bộ nơi hoang vu . Đã từng đẩy 2 km để vá xe rất là phê , chuột tút cơ săn luôn
@Bean Ngố mình thấy quạt đấy hơi yếu, luồng gió lại ko mạnh, sao bạn không lắp cái quạt sấy tóc vào, xe mình lắp quạt sấy tóc cũng 12v loại moto 380 nhưng tốc độ gió rất mạnh đạt 25.000 vòng/phút, công suất đo của quạt nhỏ,
blackhung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cảnh tn Quạt bác tự lắp hay ra tiệm điện nào thì bác chỉ với ạ, mình cũng đang tính tận dụng 2 cái quạt tản cho dàn trâu cày hồi xưa. cảm ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019